เกียร์ดุม alfine 8 กับ nexus8 ถ้าเอามาใส่ surly lht

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Yadser
สมาชิก
สมาชิก
Tel: ....
team: alone ride
Bike: bruno

เกียร์ดุม alfine 8 กับ nexus8 ถ้าเอามาใส่ surly lht

โพสต์ โดย Yadser »

เกียร์ดุม alfine 8 กับ nexus8 ถ้าเอามาใส่ surly lhtใช้งานแบบ light touring จะมีความแตกต่างกันยังงัยบ้างครับ เห็นว่าอัตราทดเหมือนกัน
Jack3900
สมาชิก
สมาชิก
team: จักรยานประชาชื่น
Bike: trek3900

Re: เกียร์ดุม alfine 8 กับ nexus8 ถ้าเอามาใส่ surly lht

โพสต์ โดย Jack3900 »

ไม่ลอง alfine 11 ใช้งานได้กว้างขึ้น
ไฟล์แนบ
IMG_20160229_130335.jpg (84.91 KiB) เข้าดูแล้ว 2335 ครั้ง
nuugoz
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819069801
team: -
Bike: Thorn SHERPA
ตำแหน่ง: ซ.รามอินทรา 65

Re: เกียร์ดุม alfine 8 กับ nexus8 ถ้าเอามาใส่ surly lht

โพสต์ โดย nuugoz »

ถ้า Nexus กับ Alfine นี่ เรื่องอะไหล่หรือเปล่าครับที่น่าจะเปรียบเทียบแล้วเห็นข้อแตกต่าง
แบบชัดเจน (ความคิดผมนะ) หมายถึง Alfine น่าจะมีคนนิยมมากกว่าครับ อะไหล่หาง่ายกว่า

ส่วนเรื่องอัตราทด ผม (เดา) ว่า Nexus นี่ไม่น่าจะห่างไกลจนแตกต่างกับ Alfine ซักเท่าไหร่ครับ
ถ้าในกรณี 8 กับ 8 ด้วยกันนะ ไปได้ทั่วทุกที่ในแบบฉบับทัวร์ริ่งไม่หนักและสูงชันมาก อย่างที่
ตัวผมเองใช้ Alfine 8 อยู่

อัตราทดถ้าเป็น Light Touring ผมว่าไม่มีอะไรน่าห่วงครับ ถ้าวันนึงพี่ไม่ได้เอาไปขึ้นยอดเขา
(แต่) รุ่นพี่บางคนที่เอา Alfine8 ของผมไปลอง เขาก็ว่ามันก็ปั่นได้ครับ เขาชันๆ แบบนั้น
สำคัญคือ ยิ่งช่วงเกียร์มากเพิ่มขึ้นเท่าไหร่ ก็ยิ่งมีตัวเลือกให้เบาเท้าลงมากเท่านั้นครับ นี่ล่ะจริง

นอกเหนือจากนั้นก็ น่อง กับ ใจ ล้วนๆ
Yadser
สมาชิก
สมาชิก

ขอบคุณคุณโก้กับคุณjack3900ึครับ
ตอนนี้nexus8 ของผมใส่อยู่กับรถไฮบริด 700 c
มีแผนที่จะย้ายลงมาที่surlyน่ะครับ เลยขอความเห็นจากเพื่อนสมาชิกที่นี่
ไลฟ์สไตล์การขี่หรือใช้งานของผมก็เหมือนกับคุณโก้ ก็อยากใส่alfine แต่ก็ยังติดที่งบประมาณ
nuugoz
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819069801
team: -
Bike: Thorn SHERPA
ตำแหน่ง: ซ.รามอินทรา 65

โพสต์ โดย nuugoz »

ถ้าดุมมันกว้างเท่ากัน ไม่ต้องปรับแต่งหรือเพิ่มอะไร
ย้ายมาก็ไม่เสียหายครับ มีงบแล้วค่อยขึ้นล้อกับ Alfine 8 หรือ 11 ใหม่ก็ได้
M&M
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 087-682-2236
team: สาวนักเปิบกับหนุ่มนักปั่น
Bike: Thorn Sherpa/Nomad/Mercury, Velotraum Cross CrMo, Co Motion Pangea, Surly Troll, Bike Friday NWT, TERN Link
ติดต่อ:

โพสต์ โดย M&M »

Alfine 8 กับ Nexus 8 อัตราทดเท่ากันเดะครับ

Alfine 8 กว้าง 135 mm
Nexus 8 กว้าง 132 mm

ใส่กับ LHT Alfine 8 เหมาะกว่าครับ
ไม่เกิดแรงเค้นที่รอยเชื่อมระหว่าง Chain Stay กับ ท่อนั่ง

ขอให้สนุกกับการปั่นนะครับ :lol: :lol: :lol:

หมา
Touring Bikes, Folding Bikes & Parts
THORN/VELOTRAUM/VELO ORANGE/SURLY/Co-Motion/Tout Terrain/BIKE FRIDAY
Rohloff/NuVinci/ZIMBALE/ORTLIEB/TUBUS/RACKTIME/SKS GERMANY
Rigida/MAVIC/SAPIM/DT SWISS/Schwalbe/CONTINENTAL
Open 14:00-23 :00
Close Monday
https://www.facebook.com/BokBokBike.Thailand
Yadser
สมาชิก
สมาชิก

wow!! น้าหมามาให้ข้อมูลเองเลย ขอบคุณครับ
แรงเค้นที่น้าหมาบอกนี่ เกิดจากการที่บีบหางหลังเข้าให้สนิทกับความกว้างของดุมnexus ใช่หรือเปล่าครับ
M&M
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 087-682-2236
team: สาวนักเปิบกับหนุ่มนักปั่น
Bike: Thorn Sherpa/Nomad/Mercury, Velotraum Cross CrMo, Co Motion Pangea, Surly Troll, Bike Friday NWT, TERN Link
ติดต่อ:

โพสต์ โดย M&M »

Yadser เขียน:wow!! น้าหมามาให้ข้อมูลเองเลย ขอบคุณครับ
แรงเค้นที่น้าหมาบอกนี่ เกิดจากการที่บีบหางหลังเข้าให้สนิทกับความกว้างของดุมnexus ใช่หรือเปล่าครับ
ถูกต้องครับผม
Touring Bikes, Folding Bikes & Parts
THORN/VELOTRAUM/VELO ORANGE/SURLY/Co-Motion/Tout Terrain/BIKE FRIDAY
Rohloff/NuVinci/ZIMBALE/ORTLIEB/TUBUS/RACKTIME/SKS GERMANY
Rigida/MAVIC/SAPIM/DT SWISS/Schwalbe/CONTINENTAL
Open 14:00-23 :00
Close Monday
https://www.facebook.com/BokBokBike.Thailand
matchy_j
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0859600192
Bike: Brompton / Neo bike /ผ่าหวายเก่าๆ/ Mantague BMW Active Line

โพสต์ โดย matchy_j »

Yadser เขียน:wow!! น้าหมามาให้ข้อมูลเองเลย ขอบคุณครับ

น๊อตตัวซ้ายสุดที่เป็นน๊อตล๊อกเบรก inter-m / หรือ ล๊อกปิดฝากันฝุ่น ตัวนี้เปลี่ยนให้หนาขึ้นหรือบางลงให้พอดีกับรถเราได้นะครับ
หาเทียบเอาตามร้านน๊อตได้เลย ถ้ายังไม่ขึ้นล้อก็เปลี่ยนน๊อตก่อนขึ้นซี่
แต่ถ้าล้อสำเร็จ เปลี่ยนน๊อต ล้อก็เยื้องศูนย์เล็กน้อย ต้องตั้งซี่ใหม่อิก
Yadser
สมาชิก
สมาชิก

ตกลงผมใช้เกียร์ดุม alfine 8 ผมใช้จานหน้าสองใบ เป็นdeore 42-32 กับเฟืองท้าย 16 ค่าgear ratio จะเท่ากับ 2 ที่จาน 32 จะเป็นอันตรายกับ alfine 8 มั๊ยครับ
ใช้เฉพาะตอนปั่นขึ้นเนิน สะพาน กับเกียร์1หรือ 2
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”