สงสัยตะแกรงหลังทัวร์ริ่ง? สามารถใช้แบบธรรมดาอารมณ์แม่บ้านได้ไหม

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Nuim_Navigator
สมาชิก
สมาชิก
team: Freelance
Bike: Araya Federal / Louis Garneau CTR / BRUNO Tour 700C Drop

สงสัยตะแกรงหลังทัวร์ริ่ง? สามารถใช้แบบธรรมดาอารมณ์แม่บ้านได้ไหม

โพสต์ โดย Nuim_Navigator »

คือส่วนตัวนะครับ
ผมคิดว่าตะแกรงหลังแบบธรรมดา
จะรับน้ำหนักได้ดีกว่าตะแกรงหลังแบบทัวร์ริ่ง

หากผมไปซื้อแบบอันละไม่กี่ร้อยบาท
แล้วจะแขวนกระเป๋าหลังแบบทัวร์ริ่งทั่วไปได้ไหมครับ?

--ขอบคุณล่วงหน้าในทุกๆ คำตอบนะคับผม ^^
Toshi
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek 1.2 2011, Cycle Life Style M, Bridgestone X3, Chevrolet FDB166 CY, Chevrolet CSF167 Classic
ตำแหน่ง: 46 ซอยรามคำแหง 27 ถนน รามคำแหง แขวงหัวหมาก เขตบางกะปิ กรุงเทพฯ 10240
ติดต่อ:

Re: สงสัยตะแกรงหลังทัวร์ริ่ง? สามารถใช้แบบธรรมดาอารมณ์แม่บ้านได้ไหม

โพสต์ โดย Toshi »

แขวนได้ครับ แต่ส่วนใหญ่ตัวตะแกรงมักจะอยู่ช่วงกึ่งกลางล้อ ถ้าแขวนกระเป๋าอาจจะติดส้นเท้าได้ ต้องโมดิฟายเพิ่มเติม
ตะแกรงสำหรับทัวริ่งส่วนใหญ่จึงออกแบบให้เยื้องไปทางหลังเยอะกว่า และมีส่วนที่ไว้เอากันแกว่งครับ
Toshi Bike & Service
https://www.facebook.com/toshibike.th/
กบกะลุง Bike Holiday
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0812515665
team: strida club (thailand)
Bike: strida Mk2 , miyata Super Ridge Runner

Re: สงสัยตะแกรงหลังทัวร์ริ่ง? สามารถใช้แบบธรรมดาอารมณ์แม่บ้านได้ไหม

โพสต์ โดย กบกะลุง Bike Holiday »

ถ้าถามว่าได้ไหมผมตอบว่าได้ครับ แต่ถ้าถามว่าเหมาะและสมควรใช้ไหมผมตอบว่าไม่สมควรใช้ครับ ตะแกรงที่เค้าออกแบบมาเพื่อใช้แขวนกระเป๋าจะมีคานที่ลงมารับหลังกระเป๋ามากกว่าหนึ่งเส้นแบบตะแกรงแม่บ้านเหตุผลคือกันกระเป๋าแกว่งเวลาขี่ในทุกๆเส้นทางที่คุณไปไม่ให้กระเป๋าเข้ามาพันหรือสีกับล้อเพื่อป้องกันอุบัตืเหตุที่จะเกิดกับผู้ขับขี่ครับ สิ่งที่เค้าทำมาต้องมีประสบการณ์ถึงได้ออกแบบตะแกรงมาในรูปแบบที่เห็นกันในทุกวันนี้ต่างกันตรงดีไซและวัสดุ ราคาก็ว่ากันไปมีตั้งแต่หลักร้อยยันหลายๆพัน เลือกใช้กันตามความพอใจและกำลังเงินครับ
peep_bmw
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek 4900

โพสต์ โดย peep_bmw »

สมัยตอนที่อะไหล่จักรยานยังหาซื้อไม่ได้ง่ายเหมือนทุกวันนี้ ผมใช้ตะแกรงหลังจักรยานแม่บ้านนี่แหละมาดัด ใส่กับรถ MTB ครับ

อย่างแข็ง อย่างทน แต่นั่นมันสมัย 20 ปีก่อนได้ ถ้าตอนนี้หาของที่เค้าออกแบบมาได้ก็น่าจะโอเคกว่าครับ
จำรัส ละหานทราย
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 087 261 7279
team: -

โพสต์ โดย จำรัส ละหานทราย »

ใช้ได้ครับ แต่ต้องดัดแปลงนิดหน่อย ไม่ควรยึดกับหลักอาน หรือน้อตขันหลักอานครับ เพราะหางหลังจะยีดหยุ่นได้น้อย เมื่อบรรทุกหนักอาจทำให้จุดเชื่อมต่อบางแห่งฉีกขาดได้ เคยเจอจุดเชื่อมทีใส่ขาตะแกรงหลังขาด และรัดหลักอานคลายตัว ทำให้ตะแกรงแกว่งได้ครับ ผมใช้ตะแกรงเหล็กรถแม่บ้านล้อ 24เก่า มาดัดแปลงให้ยีดกับที่ยึดตะแกรงหลังได้ ใช้มา5ปี ทัวร์ริ่ง3 คัน หมื่นกว่า กิโลเมตร ไม่มีปัญหา ข้อเสียคือ ไม่สวยครับ
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Araya Federal / Louis Garneau CTR / BRUNO Tour 700C Drop

ขอบคุณทุกคำตอบคับ :)
@Toshi @กบกะลุง Bike Holiday @peep_bmw @จำรัส ละหานทราย

--สงสัยว่าซื้อตะแกรงทัวร์ริ่งเฉพาะจะดีที่สุด ^^
โอ๊ก
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0875897608
team: ไปเรื่อยๆ
Bike: เมริด้า แลนด์เกียร์
ตำแหน่ง: ซ.อ่อนนุช 46
ติดต่อ:

โพสต์ โดย โอ๊ก »

ตะแกรงรถแม่บ้านนะ สาวๆซ้อนได้นะ ตะแกรงทัวริ่งละหมดสิทธิ์
ปั่นไกลแค่ตามองเห็น
เสือหมอบ Bianchi DAMA-BIANCA She Alu7000 เป็นรถสำหรับผู้หญิง ขนาด 44
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=3&t=1479426
สมาชิก
สมาชิก

อันนี้ผมก็เห็นด้วยนะ :)
@โอ๊ก
--เหมือนเรื่องนี้เลย Timeline
ไฟล์แนบ
c370544.jpg (71.78 KiB) เข้าดูแล้ว 3401 ครั้ง
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”