สอบถามพี่ๆ เรื่องจักรยานทัวริ่งหน่อยครับ กำลังจะซื้อใช้งานจริง

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
สนั่น อันทเกตุ
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Re: สอบถามพี่ๆ เรื่องจักรยานทัวริ่งหน่อยครับ กำลังจะซื้อใช้งานจริง

โพสต์ โดย สนั่น อันทเกตุ »

ทางเรียบเป็นหลัก
แนะนำล้อ 700 ตัวสูง ไซด์สัก 56
เรื่องความเร็วผมไม่ทราบ เพราะเอวี ผม อยู่ประมาณ 20
"ลูกอิสานพลัดถิ่น จากแดนดินไหปลาแดก เร่ร่อนรอนแรมเดินทางดั้นด้น มาสู่โคนต้นสะตอ ณ เรือนเวียงวิมาน(รูปประจำตัว)คือที่มั่นสุดท้ายของข้าฯ"
รถก็ไม่แพง-แรงก็ไม่มี เลยรั้งท้ายทีม หึ หึ

คลิ๊ก ทริป "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"
รูปประจำตัวสมาชิก
jabmon
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0813932099
Bike: Bianchi Impulso, Giant XTC, KHS T20, Commencal meta AM

Re: สอบถามพี่ๆ เรื่องจักรยานทัวริ่งหน่อยครับ กำลังจะซื้อใช้งานจริง

โพสต์ โดย jabmon »

"ผมวางแผน ปั่นวันละ 100 -130 โล ต่อวัน
ใน av 20 น่าจะรอดไหมครับ "

สบายครับเหลือ ๆ
อัพขาอย่างเดียวจบ
กบกะลุง Bike Holiday
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0812515665
team: strida club (thailand)
Bike: strida Mk2 , miyata Super Ridge Runner

โพสต์ โดย กบกะลุง Bike Holiday »

Pickkun เขียน:ประสพการณ์การปั่นของผม

ถ้าเรื่องปั่นทนนี่ ผมก็ว่าผมผ่านโหดๆมาก็เยอะ งานภูเขา ของ NichTeamRace 200 km เจอทั้งฝน เนินก็เยอะ ผมก็รอด ฮ่าๆ
เสียดาย Garmin วันนั้น เสีย ไม่ได้ record

รูปภาพ
รูปภาพ

ถ้าปั่นหมอบความเร็วผมก็พอลุ้น
งานสุพรรณครับ ^^

รูปภาพ
รูปภาพ

ผมวางแผน ปั่นวันละ 100 -130 โล ต่อวัน
ใน av 20 น่าจะรอดไหมครับ
ที่ผมเลือก ที่จะปั่นลง จากเชียงใหม่ เพราะ ปั่นขึ้นยากกว่า

รอดไม่รอดไม่มีใครทราบครับจริงๆมีคนเดียวที่รู้คือตัวคุณเองว่ามีพลังและแรงแค่ไหนในการปั่นแก้บนครั้งนี้
Pickkun
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0859712071
team: Yesman
Bike: Orca G , Noah RS , SL4 , Caad10 , Sempre , Dogma 65.1 Thing2

โพสต์ โดย Pickkun »

ผมก็เลยมาถามผู้ประสพการณ์ หลายๆท่านในนี้แหละครับ ตอนนี้กำลังวางแผนเส้นทาง อยู่ ครับ ไม่ทราบ ว่าใช้เส้นทาง ไหนดีครับ ส่วนตัวผมเองไม่เคย ขับรถไปเชียงใหม่เลย เคยไปมาก็ไม่ได้ขับเองหลับตลอดทาง T-T
Oishikawa
สมาชิก
สมาชิก
ตำแหน่ง: Bangkok

โพสต์ โดย Oishikawa »

Pickkun เขียน:ผมก็เลยมาถามผู้ประสพการณ์ หลายๆท่านในนี้แหละครับ ตอนนี้กำลังวางแผนเส้นทาง อยู่ ครับ ไม่ทราบ ว่าใช้เส้นทาง ไหนดีครับ ส่วนตัวผมเองไม่เคย ขับรถไปเชียงใหม่เลย เคยไปมาก็ไม่ได้ขับเองหลับตลอดทาง T-T
ปั่นขึ้นเชียงใหม่ จะเป็นการใต่ความสูง
ตั้งแต่ กทม - ตาก ก็จะเป็นเนินซึม พอเลยตากไปก็จะเริ่มต้องปีนเนินชันบ้าง
ช่วงเวลาปั่นก็สำคัญครับ ขึ้นเหนือช่วงปีใหม่หรือต้นหน้าหนาว ที่ต้องทำใจคือ
ความกดอากาศจากจีนที่แผ่ตัวลงมาครับ ซึ่งก็คือต้องปั่นโต้ลมเหนือ
ซึ่งไหนจะเนิน ไหนจะโต้ลม ก็โหดอยุ่ครับ..

แต่ถ้ารู้สิ่งที่จะเจอระหว่างทาง + เตรียมตัวให้พร้อม +วางแผนให้ดี
เราก็สามารถไปถึงจุดหมายโดยสวัสดิภาพ
Paddock
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Mini Java,Java Siluro Flat,Rover 16 Inch,Mountain Cat

โพสต์ โดย Paddock »

ออกตัวก่อนนะครับว่ามือใหม่ :)

ถ้าวางแผนปั่นวันละ 80-120 กิโลเมตรในแต่ละวัน ไม่มากไปไม่น้อยไปครับ ระหว่างทาง เชียงใหม่ มายังราชบุรี

เท่าที่อ่านมาอยากกางเต้นท์ นอนเองด้วยใช่ไหมครับ
อยากแนะนำว่านอน โรงแรม เกสเฮ้าท์บ้าง เพื่อผ่อนคลาย กางเต้นท์เองบ้างสลับกันไปจะไม่ฝืนเราครับ

งั้นเอาแบบเตรียมของก่อน
ไฟหน้า ไฟท้าย เลือกแบบใช้ถ่าน
เต้นท์ ก็เลือกเอาตามถนัดเลยครับ
ชุดอุปกรณ์เกี่ยวกับยาง หกเหลี่ยมพกพา ไขควง ยางนอกขอบพับ โซ่สำรอง (ผมพกแค่นี้นะเกินกว่านี้โบกจ้ะ)
ชุดปั่น 2 ชุด ชุดนอน 1 ชุด ลำรอง 1 ชุด (ชั้นในก็กะเตรียมเอาบางคนว่าไม่ใช้เพราะกางเกงปั่นก็มี :lol: :lol: )
วันที่ต้องนอนเต้นท์ ไฟฉาย กับ พาวเวอร์แบ้งค์ อุปกรณ์อาบน้ำ (ถ้าว้อนท์ ตื่นมาชมบรรยากาศ พร้อมกาแฟร้อน ก็เตรียมพวก เตาสนาม กับกระป๋องซักใบ) (ผมนอนง่ายนะ หมอนไม่ต้อง หนุนกระเป๋าเอาก็พอ)

ของแค่นี้เอาแค่กระเป๋าหลังคู่ กับกระเป๋าพาดเฟรม กระเป่าหน้าแบบเกาะแฮนด์ ก็เหลือแล้วครับ เต้นท์วางบนตะแกรงหลังแล้วมัดเอาของใช้อื่นก็จัดวางลงกระเป๋าให้ดีเรียบร้อย

เส้นทาง วันแรกผมจะลงมาพักที่ตัวเมือง ลำปาง
วันที่สองจะปั่นเพื่อมากางเต้นท์ที่อุทยานแห่งชาติแม่วะ
วันที่สาม ถ้าอยากนอนเต้นท์ ก็ไปอุทยานแห่งชาติลานสาง หรือ พักในตัวเมืองตากก็ได้
วันที่สี่ เข้าพักตัวเมืองกำแพงเพชร ขอนอนดีๆหน่อย
วันที่ห้า จะเลือกเส้นทาง 115 มาพักที่ตัวเมืองตะพานหิน( รึอยากยิงยาวก็มานครสวรรค์ได้เลยครับ ส่วนตัวชอบเมืองเล็กอย่างพิจิตรมากกว่า และไม่อยากปั่นเส้น 1 ช่วงกำแพงเพชร-นครสวรรค์เลย )
วันที่หก นครสวรรค์-ชัยนาท หรือ (อำเภอตะพานหิน-ตัวอำเภอตากฟ้า) ตอนนี้ถ้าอยากประหยัดก็ขอกางเต้นท์ตาม หน่วยงานราชการ รึวัดก็ได้ เพราะอุทยานแห่งชาติเริ่มน้อยแล้ว
วันที่เจ็ด ชัยนาท - สุพรรณบุรี (ตากฟ้า - เมืองสระบุรี)
วันที่แปด สุพรรณบุรี - กาญจนบุรี (เมืองสระบุรี - เมืองสุพรรณบุรี)
วัดสุดท้ายสำหรับ ทางสั้น (วันที่เก้า)ผมไม่รู้ว่า ราชบุรี ส่วนไหน แต่จากาญจนบุรีไปได้หมดอยู่แล้วไม่ไกลมาก (สุพรรณบุรี - กาญจนบุรี)
วัดสุดท้ายสำหรับทางยาว (วันที่สิบ)

ที่ไม่มาร์คเส้นทาง ช่วงหลังจากวันที่ห้า เพราะมันอยู่ที่ร่างกายคุณไหวไหม เท่าที่แพลนให้คร่าวๆ คือปั่นไม่โหดเกินไป ได้ชมธรรมชาติด้วย ส่วนที่พัก ถ้ายังชอบกางเต้นท์ หน่วยราชการพวกตำรวจ ให้คุณพักได้แน่ๆ รึ ตามโรงเรียน แต่ต้องไปก่อนที่พวกครูจะกลับ ส่วนตัวผมเองถ้าไปคนเดียวและก็ไม่ใช่เขตพื้นที่อุทยานแห่งชาติก็ไม่ใคร่กางเต้นท์นอนซักเท่าไหร่ ไม่สบายใจ

เรื่องตัวรถ ไม่ทราบว่ามีงบเท่าไหร่ หาอ่านในห้องนี้ละครับเยอะแยะ ถ้าให้ผมเลือกเองเลยตอนนี้คงจิ้มไปที่ Jamis Auroraเพราะไม่ต้องทำอะไรแล้วซื้อมาใส่กระเป๋าพร้อมเดินทางทันที แล้วแต่คนอีกละบางท่านขอเลือก เฟรมโครโมลีเก่ามาปลุกปั้นดีกว่า นัยว่าปั้นแล้วถูกกว่าอะไหล่ได้ดั่งใจ ฟิตติ้งไปในตัว

ขอให้โชคดีกับทางเดินทาง แคล้วคลาดอุบัติเหตุครับ
สไตล์ปั่นของผม: หาเส้นทางที่ไม่เคยไปและตามใจที่อยากจะไป

เสือภูเขา คลาสสิค สุดยอดความสวย
O'Pern
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-813-6627
team: Authentic Bike Packer / Travelling Solo
Bike: ธนูไฟ
ตำแหน่ง: Bkk, TH
ติดต่อ:

โพสต์ โดย O'Pern »

คำตอบของผมอาจไม่ตรงกับที่คุณถามนัก ผมไม่ใช่นักเดินทางมืออาชีพ แต่ถ้าผมเป็นคุณ จะทำดังนี้

- ใช้เสือหมอบคันเดิมที่คุ้นมือ หากระเป๋ายึดหลักอานใบใหญ่มาใช้ (ใส่ของได้สิบกว่าลิตร ไม่ต้องใช้แร็ค)
- ถ้าชอบถ่ายรูปด้วยก็หากระเป๋ามาแขวนหน้าแฮนด์อีกใบ หรือกระเป๋าพาดเฟรมร่วมด้วยก็ได้ เปิดหยิบของใช้ถนัดดีมาก
- ไม่ต้องเอาเต้นท์ไป นอนพักโรงแรมข้างทางสบายกว่ากันเยอะมาก ยิ่งคุณขี่ไกลต่อเนื่องนานหลายวัน การนอนแบบมีคุณภาพสำคัญมาก / ที่เห็นพวกฝรั่งแบกข้าวของไปมากมายก็เพราะเขาไปในจุดที่ไม่มีโรงแรมให้พัก / แต่ถ้าอยากนอนเต้น์เพื่อเก็บเกี่ยวประสพการณ์ก็เป็นอีกเรื่อง

แต่ถ้าอยากได้รถทัวริ่งเพิ่มอีกคัน มันก็เป็นสิทธิ์ของคุณนะ

ถ้าคำตอบไม่ถูกใจ ก็ข้ามผ่านเลยไป และลืมมันซะ
fear is a mind killer
Pickkun
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0859712071
team: Yesman
Bike: Orca G , Noah RS , SL4 , Caad10 , Sempre , Dogma 65.1 Thing2

โพสต์ โดย Pickkun »

ขอบพระคุณพี่ๆทุกท่านมากๆๆๆๆๆๆ ครับ ดีใจมากๆที่เข้ามาตอบ ได้ความรู้ใหม่มากมาย ขอบพระคุณสำหรับแผนการเดินทาง ดีใจมากๆ เรื่องแผนการเดินทางนี่ตัวผมเองมองไม่ออกเลย มีพี่ๆมาช่วยบอกทางให้ ขอบพระคุณอีกครั้งครับ
tidnajohnny
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-4998395
team: อิสระ
Bike: kuma5300...... speeder t2.......louis garneau.....lklm......wildwest mudrock

โพสต์ โดย tidnajohnny »

05 - 25av ดูโอกาศ และ ภูมิอากาศ นน.บรรทุกคือปัจจัยของความเร็ว
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”