หาแบบนี้ได้จากที่ไหนครับ เอาไว้ต่อแฮนสองช้ัน '

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
รูปประจำตัวสมาชิก
khunoy
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08188xxxx+
team: Wangphai cycling team
Bike: Lapierre Audacio 300 FDJ 2014
ติดต่อ:

หาแบบนี้ได้จากที่ไหนครับ เอาไว้ต่อแฮนสองช้ัน '

โพสต์ โดย khunoy »

เมืองไทยร้านไหนมีขายชีเป้าให้หน่อยครับจะเอามาต่อแฮนสองช้ันยืมรูปมาจาก ebay (ถ้าผิดกฏลบได้เลยครับ)
somyorcht
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819875862
team: ในฝัน
Bike: utility all around
ติดต่อ:

Re: หาแบบนี้ได้จากที่ไหนครับ เอาไว้ต่อแฮนสองช้ัน '

โพสต์ โดย somyorcht »

ใช้ของรถพับได้ไหม :mrgreen: :mrgreen:
"ชื่อเสียง เงินทองล้วนมายา ส่วนข้าวปลาสิของจริง"
khunoy
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Lapierre Audacio 300 FDJ 2014
ติดต่อ:

Re: หาแบบนี้ได้จากที่ไหนครับ เอาไว้ต่อแฮนสองช้ัน '

ใช้ได้ครับแต่ยังหาแหล่งซื้อในไทยไม่ได้เลยครับ
กบกะลุง Bike Holiday
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0812515665
team: strida club (thailand)
Bike: strida Mk2 , miyata Super Ridge Runner

โพสต์ โดย กบกะลุง Bike Holiday »

รบกวนถามนิดครับ ทำแฮนด์สองชั้นเพื่ออะไรครับมีรูปประกอบด้วยยิ่งดี
liwan
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Alone
Bike: Bianchi Attivo/ Missile stout/Specialized Sirrus

โพสต์ โดย liwan »

สเตมสองชั้น
รูปภาพ

ผมเองก็จะใช้แบบนี้
เพราะ
เปลี่ยนเป็นแฮนด์ผีเสื้อ แล้วมันย้อนกลับมามาก
สเตม 120มม.เอาไม่อยู่ ต้องใช้ 160มม. ซึ่งมัน
หายาก เลยจะใช้ 2 ชั้นแบบนี้
คือ
110+50 แถมปรับองศาได้ และ ไม่ต้องใช้ ตัวต่อซาง

แฮนด์ผีเสื้อ LKLM ถอยหลังเยอะมาก สงสัยผีเสื้อหนอนกระท้อน

รูปภาพ

แบบของรถพับ ที่บ้านเราขาย ใช้ไม่ได้
เพราะ
มันใส่ได้แต่แฮนด์ตรง ร้อยรูแฮนด์ผีเสื้อไม่ได้
และแพง

satori ที่เจ้าของกระทู้ต้องการ บน ebaY มี
ประมาณ 900 บาท

หรือใช้สเตมแบบนี้
รูปภาพ
ผมรออยู่ มันไม่โผล่มาหลายเดือนแล้ว
khunoy
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

คิดว่าจะทำทัวร์ริ่งแบบเบรคสองขั้นบนเป็นดิสเบรคกับชั้นล่างเป้นเบรคผีเสื้ออยู่แล้วครับคิดไปแบบเล่นๆแต่จะทำจริงๆนะครับ
khunoy
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ebay ไม่มีประสบการณ์ในการสั่งนะครับเลยหาแบ่งกับใครก็ได้ที่สั่งเข้ามาเผื่อผมด้วยคนก็แล้วกันครับ
สนั่น อันทเกตุ
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย สนั่น อันทเกตุ »

สเต็มยาวมาก ๆ จะมีปัญหาในการคอนโทรลรถไหมครับ
"ลูกอิสานพลัดถิ่น จากแดนดินไหปลาแดก เร่ร่อนรอนแรมเดินทางดั้นด้น มาสู่โคนต้นสะตอ ณ เรือนเวียงวิมาน(รูปประจำตัว)คือที่มั่นสุดท้ายของข้าฯ"
รถก็ไม่แพง-แรงก็ไม่มี เลยรั้งท้ายทีม หึ หึ

คลิ๊ก ทริป "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"
liwan
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bianchi Attivo/ Missile stout/Specialized Sirrus

คิดว่าจะทำทัวร์ริ่งแบบเบรคสองขั้นบนเป็นดิสเบรคกับชั้นล่างเป้นเบรคผีเสื้ออยู่แล้วครับคิดไปแบบเล่นๆแต่จะทำจริงๆนะครับ

มายกมือสนับสนุนครับ ผมชอบของแปลกอยู่แล้ว

ผมทำไปแล้วครับ ไปลงไว้ในกระทู้อีกกระทู้ ว่าจะลากลิงก์ไป
ก็สงสัยว่า จะถูกพหูสูตรเค้าไม่สบอารมณ์ อย่ากระนั้นเลย เอามาลง
ตรงนี้ดีกว่า เป็นพื้นที่ของคนคิดต่าง

รูปแรกก่อนเลย ของเดิมครับ
รูปภาพ
เอามาลองเปลี่ยนเป็นแฮนด์ผีเสื้อ

ด้านหน้า
รูปภาพ
ด้านหลัง
รูปภาพ
ด้านข้าง
รูปภาพ
ล้อหน้า
รูปภาพ
ล้อหลัง
รูปภาพ

note1.ผมใช้ก้ามวีเบรคแบบนี้เพราะ รถคันต้นแบบนี่เป็นเฟรมล้อ 26
แต่ล้อที่ผมใช้อยู่ ผมใช้ 26/27.5/29 ทั้งสามขนาด (ใส่ได้ถึง 29x1.5")

ทำแบบนี้เพื่ออะไร..
เค้าว่ากันว่า แฮนด์ผีเสื้อกับรถทัวริ่งไปกันได้ดี ผมอยากลองมั่ง
เลยไปเอาแฮนด์ผีเสื้อกระท้อนมา (อิ อิ LKLM)

ใช่เลย..จับได้หลายตำแหน่ง ผมคิดว่าตำแหน่งหลักๆ มันควรจะเบรคได้ด้วย
การที่จะย้ายมือมาหาเบรค อาจไม่ทันต่อเหตุการณ์ ผมก็ใส่เบรคเข้าไปอีกชุด
แฮนด์หมอบเค้ายังใส่มือเบรคเสริมกันเลยนิ

ข้างบนนี้คล้ายๆกับจขกท.ว่าไว้ คือ มีเบรคสองชุด
ของผมเป็นวีเบรค กับ ดิสก์สาย ของจขกท.เป็น
เบรคผีเสื้อ กับ ดิสก์(น้ำมัน??)

ผมยังมีอีกโปรเจค คือ มือเบรคสองตำแหน่ง ก้ามเบรคชุดเดียว
รูปภาพ
เคยลองจับตำแหน่งแฮนด์หมอบ (ในรูปยังไม่ได้ใส่มือเบรคหมอบ)แล้วชอบครับ
ภาพใกล้ๆ จะใส่มือเบรคหมอบล่ะครับ
รูปภาพ
ใส่ไปแล้ว Tektro RL520 แต่ยังไม่ได้ถ่ายรูปครับ

อาจจะทำเป็นมือเบรคเสริม (มีเบรคชุดเดียว) โดยใช้แบบนี้ (แค่แนวคิด)
- ใช้สลิงดึง ก้ามเบรกอีกชุด ให้ไปดึงเบรคต่อ
- ทำข้อต่อ เชื่อมก้านมือเบรคเข้าด้วยกัน
- ใช้อุปกรณ์ช่วย เห็นมีกันอยู่หลายแบบ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
ตกลงใจไปแบบนี้
รูปภาพ
ว๊าก..อเดปเตอร์ราคาแพงเหลือ..พักไว้ก่อน เผื่อหาโรงกลึงทำให้ได้ เพราะต้องใช้
ถึงสี่ตัว (อีกสองตัว ใช้กับโปรเจคต่อไป)

โปรเจคต่อไป จะทำแบบนี้ครับ
จะเอาคันนี้ มาใส่แฮนด์เพิ่มอีกอัน
รูปภาพ
เป็นแบบนี้ครับ
รูปภาพ
ตอนนี้ ติดปัญหาว่า ผมไม่ชอบฟิลลื่งของเบรคผีเสื้อ จะเปลี่ยนเป็นวีเบรค
สั่ง travel Agent ไปแล้วยังมาไม่ถึง
Note2. ใครสนใจมั้ย ผมสั่งแบบ inline ไปสองคู่ เป็นแบบนี้
รูปภาพ
-----------------------------------------------------------------
สเต็มยาวมาก ๆ จะมีปัญหาในการคอนโทรลรถไหมครับ

ขอบอกว่ามีครับ มันไม่คมเหมือนเก่า แต่รถทัวริ่ง ไม่มีปัญหาอันใด
คิดว่าใช้ซักพักก็ชิน

จากรูปแรกบนสุดเลยครับ
ครั้งแรก ผมเอา suspension stem ใช้ร่วมกับแฮนด์ผีเสิ้อ
ไปไม่เป็นเลย มันหยุ่นๆชอบกล นึกได้ว่าแฮนด์ผีเสื้อมันยาว
(จากจุดที่จับสเตมจนถึงจุดที่มือจับ) และมีคุณสมบัติในด้าน
ซับแรงอยู่แล้ว ผมเลยถอดออก

คุณอินทิเกรต(นึกว่าสอนคณิตศาสตร์ทุกที อิ อิ) เคยถามผมเรื่อง
suspension stem แบบนี้มาแล้ว และมีหลายคน PM มา ก็ขอบอก
ตรงนี้ครับ ว่ายังใช้งาน ไม่ขาย ครับ แหะ แหะ ผมเอาไปใส่คันนี้
รูปภาพ

---------------------------------------------------------------------------
note3. จขกท.จะให้ผมสั่งเผื่อ หรือเปล่าครับ satori stem ที่ว่า PM มาเลยครับ
Satori Handlebar Adjust Angle Riser Stem 25.4 mm Extension 50 mm
print5
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0863994191
team: ไม่มี
Bike: **Cervelo R3 เก่าๆ**
ตำแหน่ง: ดินแดง

โพสต์ โดย print5 »

:D
id line:print5
liwan
ขาประจำ
ขาประจำ

จขกท. ผมสั่งเผื่อแล้วครับ ของมาจะ PM ไปบอก
khunoy
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ขอบคุณมากๆครับ
liwan
ขาประจำ
ขาประจำ

สายส่ง ส่งข่าวมาว่า ของมาถึงแล้วครับ
อีก สองสามวันผมจะได้รับ ...
mtb1.JPG (69.7 KiB) เข้าดูแล้ว 3097 ครั้ง
khunoy
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ขอคุณท่าน liwan มากๆครับที่เป็นธุรจัดหา Satori เพื่อทำเป็นแฮนสองชั้นมาให้ได้รับของเรียบร้อยแล้วครับ ขอบคุณมากๆอีกครั้ง สำหรับท่าน liwan ที่มีน้ำใจให้การช่วยเหลือจัดหาอุปกรณ์จักรยานให้ครับ ตอนนี้กำลังหา ชุดเบรกสายดิสค์เบรกเคเบิ้ลของ Avid BB7 อยู่สะสมอุปกรณ์ให้ครบเพื่อจะประกอบจักรยานคันใหม่ไว้ใช้อีกคัน
liwan
ขาประจำ
ขาประจำ

ออกมาหน้าตาเป็นยังไงครับนี่ ...
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”