บันทึกการปั่นจักรยานเส้นทางที่สวยที่สุดในญี่ปุ่นจากเมืองโอโนมิจิ ไป อิมาบาริ

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
Isra freeman
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0868249596
Bike: WTC City Bike

บันทึกการปั่นจักรยานเส้นทางที่สวยที่สุดในญี่ปุ่นจากเมืองโอโนมิจิ ไป อิมาบาริ

โพสต์ โดย Isra freeman »

ปลายเดือนตุลาคมปีที่แล้วผมมีโอกาสได้ไปปั่นจักรยานที่ญี่ปุ่นเส้นทางที่ว่ากันว่าสวยที่สุดในประเทศนี้ ปั่นผ่านหกเกาะหกสะพานในจังหวัดฮิโรชิม่าเริ่มต้นจากเมืองโอโนมิจิไปจบที่เมืองอิมาบาริครับ เลยเอาภาพและประสบการณ์มาฝากเพื่อนๆชาวทัวรืริ่งกัน นี้เป็นกระทู้ที่สองของผมแล้วถัดจากทริปปั่นคนเดียวจากหนองคายไปปาย (ตามลิ้งนี้ http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... &t=1344802 ) ทริปนี้เริ่มต้นผมนั่งรถไฟจากโอซาก้าที่ผมพักไปเมืองโอโนมิจิก่อนครับใช้เวลาน่าจะซักสองชั่วโมงนั่งชินคันเซ็นแล้วไปต่อโลคัลเทรนอีกต่อนึงครับ อันนี้ก็ถึงสถานีโอโนมิจิแล้ว

รูปภาพ
รูปภาพ

หลังจากถึงแล้วผมก็เดินออกจากสถานีไปหาที่เช่าจักรยานครับซึ่งอยู่ไกล้ๆ กับสถานีนั้นเอง ที่เช่าจะอยู่ในลานจอดรถไกล้ๆ กับโรงแรมตรงท่าเรือ ผมจำชื่อไม่ได้ครับว่าโรงแรมอะไร

รูปภาพ

ได้จักรยานมาแล้วครับราคา 500 เยน (ที่แพงกว่านี้ก็มีนะครับแต่ผมงก) พร้อมค่ามัดจำ 1000 เยน ถ้าไม่เอามาคืนร้านเดิมจะโดนริบมัดจำครับ แน่นอนว่าผมโดนริบ T T

รูปภาพ

เช่าจักรยานเสร็จแล้วก็ปั่นไปที่ท่าเรือเฟอรี่เพื่อข้ามไปเกาะแรกครับ เกาะแรกนี้เขาไม่ให้ปั่นข้ามครับ ท่าเรือก็อยู่ไกล้ๆ ที่เช่าจักรยานนั้นแหละ

รูปภาพ
ภาพแผนที่ที่จะปั่นวันนี้ครับ 75 กิโล รูปภาพ

ตอนอยู่บนเฟอรี่ก็ได้คุยกับพี่คนนี้แกช่วยแนะนำผมดีมากแมัจะพูดภาษาอังกฤษไม่ค่อยได้ ก็ใช้ภาษามือกันเยอะหน่อย พี่แกมาปั่นกับแฟนเป้แดงที่ยืนหันหลังในรูปครับ

รูปภาพ

ถึงเกาะแรกแล้วก็เริ่มปั่นเลยครับ อากาศวันนี้ประมาณ15 องศา ชิลสุดๆ ครับ

รูปภาพ

ปั่นไปเจอสะพานนี้แต่เขาไม่ให้จักรยานขึ้นครับอันนี้สีแดงสวยเชียว

รูปภาพ

ปั่นไปเรื่อยๆ ก็จะเห็นชนบทของญี่ปุ่นที่ชาวบ้านทำการเกษตรทั้งปลูกดอกไม้ ปลูกผัก และปลูกส้มที่เป็นผลไม้ขึ้นชืีอของที่นี้ขอบอกว่าอร่อยมากครับ

รูปภาพรูปภาพ

รูปภาพ

ปั่นมาจอดพักเจอแก็งค์สาวญี่ปุ่นกลุ่มนี้ที่มาปั่นกันเหมือนกัน แต่พวกนาวจะปั่นแค่ประมาณครึ่งทางแล้วพักค้างคืนครับ ไม่ได้ปั่นรวดเดียวแบบผม

รูปภาพ

ปั่นไปสักพักเกาะจะข้ามสะพานไปอีกเกาะแล้วครับ สวยมาก สูงสุดๆ

รูปภาพ

ระหว่างข้ามสะพานครับ มันจะมีสองชั้นจักรยานปั่นชั้นล่างครับ เสียดายมีโครงเหล็กบังเห็นวิวไม่ชัด

รูปภาพ

รูปภาพ

ข้ามมาอีกเกาะผมปั่นตามครอบครัวนี้น่ารักมากพ่อแม่ลูกสามคน พ่อปั่นให้ลูกซ้อนท้าย แม่ปั่นคนเดียว คนญี่ปุ่นเขาปลูกฝังให้ลูกรักการปั่นจักรยานตั้งแต่เด็กครับ สังเกตุคนญี่ปุ่นปั่นจักรยานกันเยอะมาก แม้แต่คนใส่สูตรเนี้ยบๆ ในเมืองยังปั่นจักรยานแม่บ้านไปทำงานกันเต็มไปหมด

รูปภาพ

ปั่นไปสักพักก็จะข้ามไปอีกเกาะแล้วครับโดยจะขึ้นสะพานอันนี้ ไม่รู้ชื่ออะไรครับ 55 ขี้เกียจค้น คือผมมาเที่ยวไม่ค่อยจำชื่ออะไรครับ แต่มีความทรงจำเกี่ยวกับสถานที่มันมากกว่า จริงๆ คือขี้เกียจเพราะเด่วก็ลืม

ทางจักรยานสวยมากๆ อิจฉาคนญี่ปุ่นจริงๆ

รูปภาพ

น่ากินมากๆ แต่ไม่กล้าเก็บมากิน 555 รูปภาพ

ขึ้นสะพานถัดไปกันต่อมีแบ่งให้ชัดเจนเลยทางไหนมอไซทางไหนจักรยาน

วิวบนสะพาน

img]http://f.ptcdn.info/657/026/000/1418885199-image-o.jpg[/img]

หิวก็เลยแวะกินของที่เตรียมมาเป็นอาหารเที่ยงบนสะพานนี้เอาแรงก่อน เป็นขนมปังง่ายๆ เอาแรงไว้ก่อน

รูปภาพ รูปภาพรูปภาพ

ข้ามมาเกาะใหม่สวยเช่นเคยมีปลูกบอนไซไว้ตลอดแนวข้างถนนด้วย มีสะพานสีเหลืองบนเกาะนี้ด้วยแต่ไม่ได้อยู่ในเส้นทางที่จะปั่น

รูปภาพ

ต้องขอบอกว่าตลอด 75 กิโลที่ปั่นไม่เห็นขยะสักชิ้น สะอาดสุดๆ คนที่นี้

รูปภาพ

บนเกาะนี้มีดอกชบาด้วยเก๋มากเหมือนบ้านเราเลย สีชมพู

รูปภาพ

แวะเข้าห้องน้ำที่คาเฟ่ระหว่างทาง

รูปภาพ

ห้องน้ำไว้ให้นักปั่น

รูปภาพ รูปภาพ

เริ่มไต่ขึ้นเนินเพื่อจะขึ้นสะพานแห่งใหม่ต่อ ผ่านสวนส้มอีกแล้ว

วนลอดใต้สะพานก่อนขึ้น

รูปภาพ

สะพานนี้สูงมากวนขึ้นเนินหลายรอบ

รูปภาพ

ขึ้นสะพานแล้ว

รูปภาพ

ลงสะพานมาบนเกาะใหม่เจอใบไม้สีสวย กำลังจะร่วงหมดละ งดงามก่อนจากลาถาวร

รูปภาพ

วิวของเมืองเล็กๆ บนเกาะ

บ้านสวยๆ คลาสสิคมาก

รูปภาพ

กำลังไต่ขึ้นเนินจะไปเกาะใหม่ต่อ

รูปภาพ

เห็นสะพานถัดไปแล้ว

รูปภาพ

แวะถ่ายภาพทะเลน้ำวนใต้สะพานที่มีแค่สามที่เท่านั้นในญี่ปุ่น มันวนจิงๆ นะ

ขึ้นสะพานต่อครับ

รูปภาพ

ลงจากสะพานก็มาเจอเส้นทางที่โรยด้วยกลีบดอกชบาสวยมากๆ

รูปภาพ

เหลืออีกสามสิบโลครับกว่าจะถึงที่หมายตอนนั้นผมำได้ว่าผมต้องรีบแล้ว เพราะร้านที่ผมจะไปคืนจักรยานจะปิดตอนห้าโมง

รูปภาพ

เวลาปั่นก็ต้องดูเส้นสีฟ้านี้ปั่นตามไปเรื่อยๆ นะครับจะได้ไม่หลง บางทีผมปั่นชมวิวเพลินดูออกนอกเส้นทางไปหลายโล

รูปภาพ

มีอุโมงด้วยแต่จักรยานไปอีกทางครับห้ามเข้า

รูปภาพ

กำลังจะขึ้นสะพานสุดท้ายแล้วครับ สะพานนี้ยาวมากๆ ติดอันดับโลกเลยแหละไปเมืองอิมาบาริ

รูปภาพ

ปั่นตามแก๊งเสือหมอบชาวญี่ปุ่นส่วนจักรยานผมเสือโหยครับ

55รูปภาพ

ชมภาพสวยๆ กันต่อเริ่มเย็นแล้ว อากาศก็หนาวขึ้นเรื่อยๆ

รูปภาพรูปภาพรูปภาพ

ขึ้นมาถึงบนสะพานแล้วครับ ผมขอให้แก็งค์เสือหมอบถ่ายรูปใหั เขาถามผมมาจากไหนผมบอกไทยแลนด์โดะ เขาบอกผมต้องแข็งแรงมากๆ ใช้จักรยานแบบนี้ปั่นมาถึงนี้ได้ แถมนุ่งกางเกนยีนอีก ตอนนั้นผมภูมิใจมาก เหมือนเป็นตัวแทนทีมชาติ 555

ปั่นมาถึงอิมาบาริเพื่อจะหาที่คืนจักรยานครับปรากฎว่าหลง พอดีมาไดสองสาวจากโตเกียวช่วยไว้ คือผมดูนาฬิกามันจะห้าโมงแล้ว ผมคงไปคืนจักรยานไม่ทันแน่ๆ แย่แล้ว เลยไปถามสองสาว ปรากฎว่านางทั้งสองก็ต้องไปคืนจักรยานที่เดียวกับผมแถมยังไม่รู้อีกว่าร้านปิดห้าโมง เลยทำหน้าตกใจกันใหญ่ๆ นางเลยรีบโทรไปที่ร้านบอกคอยก่อนอย่าเพิ่งปิด ผมเลยโชคดีปั่นตามทั้งสองคนไป

ถึงที่คืนแล้ว

รูปภาพ

สุดท้ายก็เดินจากร้านคืนจักรยานไปขึ้นรถไฟที่สถานีอิมาบาริซึ่งอยู่ไกล้ๆ กันกับทั้งสองสาวโตเกียว ทั้งคู่ปั่นมาจากโอโนมิจิเหมือนกันเลยถ่ายรูปเป็นที่ระลึกครับ คนญี่ปุ่นนี้ใจดีทุกคนเลยที่ผมเจอ ขอบคุณมากๆ

รูปภาพ
ขอจบทริปจักรยานโอโนมิจิ อิมาบาริแค่นี้ครับ ประทับใจมากๆ ทั้งผู้คน เส้นทาง และวิว แค่คิดถึงก็มีความสุขแล้วครับ ใครสนใจมาพูดคุยกับผมที่เพจได้นะครับ https://www.facebook.com/Two-Wheeled-An ... 355795532/

กระทู้ล่าสุดของผมครับ ปั่นจักรยานในเกียวโต ฝากด้วยนะครับ :D :D
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... &t=1349972
รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย Isra freeman เมื่อ 22 พ.ย. 2015, 23:58, แก้ไขแล้ว 4 ครั้ง
รูปประจำตัวสมาชิก
ว่าวต้องลม
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Focus Cayo Evo 4.0

Re: บันทึกการปั่นจักรยานเส้นทางที่สวยที่สุดในญี่ปุ่นจากเมืองโอโนมิจิ ไป อิมาบาริ

โพสต์ โดย ว่าวต้องลม »

เยี่ยมครับ ชอบเลยติดตามทริปต่อไปอยู่นะครับ
งานพิมพ์ด่วน รอรับได้เลยยยยยยยย บริการรับพิมพ์สิ่งพิมพ์ทุกชนิด http://www.thaiutsaha.com
jabmon
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0813932099
Bike: Bianchi Impulso, Giant XTC, KHS T20, Commencal meta AM

Re: บันทึกการปั่นจักรยานเส้นทางที่สวยที่สุดในญี่ปุ่นจากเมืองโอโนมิจิ ไป อิมาบาริ

โพสต์ โดย jabmon »

ทางสวยโหด สาวน่ารัก อิจฉาสุด ๆ ครับ!
อัพขาอย่างเดียวจบ
Apinan89
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0891537986
team: การท่าเรือแห่งประเทศไทย
Bike: เสือหมอบ

โพสต์ โดย Apinan89 »

So good
Travelers
สมาชิก
สมาชิก
Bike: BMC, Tout terrain

โพสต์ โดย Travelers »

ตาร้อนเลยละครับ
Evo 93
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 089-8157208
Bike: Surly LHT

โพสต์ โดย Evo 93 »

ทางสวยงามน่าปั่นจังเลย..
shpiak
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: พับอย่างเดียว
ตำแหน่ง: วงเวียนใหญ่

โพสต์ โดย shpiak »

เยี่ยมครับ น่าปั่นจริงๆที่ญี่ปุ่น..
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
สิ่งที่คนรวยกับจนมีโอกาสมีได้เท่าๆกันคือบุญ กับมารยาท
มีเงินก็หามารยาทมาประดับตัวเป็นศรีไม่ได้ ต้องทำเอาเอง
raiarj
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 086-797 8949
Bike: รถเหล็ก สนิ่มสนิ่ม สีเดิมเดิม

โพสต์ โดย raiarj »

ได้ยินเรื่องเกี่ยวกับเส้นทางสายนี้มาพักใหญ่ๆแล้ว อยากไปมาก แต่ยังไม่มีโอกาศไป
อีกเส้นทางหนึ่งที่ฝันเอาไว้ก็คือ ไปปั่นที่เกาะฮอกไกโด นะครับ
technicbike101
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย technicbike101 »

เมืองในฝันเลยละครับ ขอบคุณภาพสวยๆครับ
peep_bmw
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek 4900

โพสต์ โดย peep_bmw »

สุดยอดครับ อากาศดีๆ น่าปั่นมากๆ
gutarara
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 061 - 662 - 8382
ตำแหน่ง: อ.สองพี่น้อง จ.สุพรรณบุรี

โพสต์ โดย gutarara »

พึ่งอ่านทริบเมืองหนือไปเมือวานซืน มาปั่นญี่ปุ่นซะแล้ว ติดตามครับ เขียนสนุกดีครับ
Live “into”
ARMY_RETURN
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Araya Federal/trek/merida

โพสต์ โดย ARMY_RETURN »

ตามมาอ่านมาชม อีกแล้ว
ปั่นไปเรื่อย
choti_or
สมาชิก
สมาชิก
team: กินลม ชมวิว
Bike: Scott Yecora
ตำแหน่ง: Rangsit

โพสต์ โดย choti_or »

คนญี่ปุ่นนี่ระเบียบวินัยดีมากเลย บ้านเมืองดูสงบเรียบร้อย
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ
สส
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0851804824
team: กรุงเก่า (KCC)
Bike: จักรยานที่ใช้การได้
ตำแหน่ง: อยุธยา อ.อุทัย

โพสต์ โดย สส »

ขอบคุณที่เอามาลงให้ดูครับ ญี่ปุ่นเขาสะอาดสะอ้านเป็นระเบียบเรียบร้อยดี แม้ตอนนี้ด้านธุรกิจการเมืองจะเริ่มยุ่งเหยิงขึ้นบ้างก็ตาม ก็อย่างว่าแหละเรื่องธุรกิจเรื่องการเมืองนี่มากเข้าก็มีแต่ยุ่งเหยิงซับซ้อนสับสนขึ้นทั้งนั้น

ผมมองแค่ทางจักรยานอย่างเดียว เราจะเห็นว่า "ทางจักรยาน" นั้นเป็นอย่างไร??? มันไม่ใช่เอาสีเอาเส้นไปทาบนไหล่ทาง อย่างบ้านเรา อย่างของเรานี่ต้องเรียกว่าสุกเอาเผากิน ก็ไหล่ทางมันมีไว้ใช้งานอย่างอื่นอยู่แล้ว จะเอาสีไปทาแล้วบอกว่านี่เป็นทางจักรยานห้ามมอไซค์ห้ามรถยนต์ มันจะได้อย่างไร มันก็ทับกันตีกันตายซิ เอาหัวไหนมาคิด? จะเอาหน้า? รึจะรีบไป?

แน่นอน การทำทางจักรยานแยกต่างหากนั้นมันต้องใช้งบใช้เวลา ก็ค่อยๆคิดวางแผนไปสิ ไม่มีประเทศไหนเขาทำได้อย่างนั้นภายในปีสองปีหรอก ส่วนวันนี้ถ้าเราจะส่งเสริมการปั่นจักรยานก็แค่ทะความสะอาดไหล่ทาง ซ่อมแซม ติดแสงสว่าง และกวดขันวินัยจราจรไปก่อน ก็ใช้ได้แล้ว
"วางชังได้ใจก็สุข..วางชอบได้ใจจึงสงบ"
ไปคนเดียว http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 7&t=293562
ไปกับเพื่อน http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... &p=5083582
Wattana_69
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0800609090

โพสต์ โดย Wattana_69 »

ชอบญี่ปุ่นพอๆกับสาวญี่ปุ่นเลยคับ^^
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”