ตะเกียบผมใส่ได้กี่เฟืองครับ

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
pitukpar
สมาชิก
สมาชิก
Bike: มิยาตะ ริดรันเนอร์

ตะเกียบผมใส่ได้กี่เฟืองครับ

โพสต์ โดย pitukpar »

สิ้นเดือนนี้จะซื้อชุดขับใหม่ครับ ตะเกียบผมใส่ได้สูงสุดสักกี่เฟืองครับ แบบไม่ดัดตะเกียบ อยากได้ชิพเตอร์เป็นกริบเหมือนเดิมครับใช้ถนัดแล้ว
อีกอย่างครับ ตอนนี้กริบชิพแข็งมากครับ ของ sram พอมีวิธีทำให้หมุนนิ่มกว่าเดิมมั๊ยครับ
ขอบคุณครับ
mindbomb
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: ตะเกียบผมใส่ได้กี่เฟืองครับ

โพสต์ โดย mindbomb »

วัดความกว้างของหางหลังก่อนครับว่ากว้างเท่าไร ถึง 135 mm รึป่าวครับ เฟืองหลังเป็นเฟืองแบบเกลียวเน่อะครับ ตอนนี้ที่หาง่ายๆ มี ๗-๘ ถ้าเป็น ๗-๘ สปีด ชิพเตอร์แบบมือบิดหาซื้อง่ายหน่อยจะเป็นของ Tourney น่ะครับ มี ๗-๘ ส่วนของ Sram ไม่แน่ใจครับ ขออนุญาตนิดนึงครับ หากคิดจะรักษาภาพลักษณ์เดิมๆของรถไว้ แล้วคิดว่ามันมีเสน่ห์แล้วชอบมัน เช่นไม่ต้องเปลี่ยนดุมใช้ดุมเดิมล้อเดิม เฟืองหลัง ๗ ใบน่าจะพอสำหรับขี่น่ะครับ
ถึงแน่แต่นานหน่อย
กบกะลุง Bike Holiday
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0812515665
team: strida club (thailand)
Bike: strida Mk2 , miyata Super Ridge Runner

Re: ตะเกียบผมใส่ได้กี่เฟืองครับ

โพสต์ โดย กบกะลุง Bike Holiday »

เฟืองเกลียวหลัง7sp34ฟันตอนนี้น่าจะหายากหน่อยครับ มีหลุดเข้าห้องมือสองก็ไม่ค่อยทันเพื่อน ที่ระยองมีอยู่ร้านนึงที่เอาของซันเรสมาขายลองค้นหาร้านดูนะครับไม่แน่ใจยังมีของอยู่รึเปล่าเพราะถ้าหาไม่ได้แล้วจะอัปเกียร์งานมาละเพราะต้องเปลี่ยนดุมใหม่เป็นแบบสวมซึ่งสามารถหาชุดเกียร์มาลงได้ง่ายกว่าครับ ส่วนชิปเตอร์ที่แข็งแนะนำให้เปลี่ยนปลอกและสายสลิงใหม่พร้อมทั้งถอดสับจานและตีนผีออกมาล้างทำความสะอาดและหล่อลื่นจุดหมุนต่างๆให้คล่องเกียร์ก็จะกลับมาเข้าได้นิ่มนวลเหมือนเดิมครับ
kittisuk1979
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0968745979
Bike: araya muddy fox

โพสต์ โดย kittisuk1979 »

มากสุด 7 ครับ ผมลองเอา 8 SP ลงดุมเดิม ล้อเดิม ไม่ได้ ใบเฟืองติด เฟืองเกินตัวล๊อคจี้ แต่ถ้าทำดีๆ ขยับจี้ให้เลื่อนไปสักหน่อย น่าจะได้ แต่ล้ออาจไม่อยู่กลาง ทางที่ดีหาดุมใหม่ น่าจะง่ายกว่า ความนี้ ไปยัน 11 SP ได้
ปั่นเข้าไป ยังไง ก็สุขภาพ :D
line :wizards0005
pitukpar
สมาชิก
สมาชิก

ขอบคุณทุกๆท่านมากนะครับ
mindbomb เขียน:วัดความกว้างของหางหลังก่อนครับว่ากว้างเท่าไร ถึง 135 mm รึป่าวครับ เฟืองหลังเป็นเฟืองแบบเกลียวเน่อะครับ ตอนนี้ที่หาง่ายๆ มี ๗-๘ ถ้าเป็น ๗-๘ สปีด ชิพเตอร์แบบมือบิดหาซื้อง่ายหน่อยจะเป็นของ Tourney น่ะครับ มี ๗-๘ ส่วนของ Sram ไม่แน่ใจครับ ขออนุญาตนิดนึงครับ หากคิดจะรักษาภาพลักษณ์เดิมๆของรถไว้ แล้วคิดว่ามันมีเสน่ห์แล้วชอบมัน เช่นไม่ต้องเปลี่ยนดุมใช้ดุมเดิมล้อเดิม เฟืองหลัง ๗ ใบน่าจะพอสำหรับขี่น่ะครับ
ครับ ผมอยากเปลี่ยนใหม่ แต่ต้องการภาพลักษณ์เดิมๆครับ ผมหลงไหลความเป็นมิยาตะ
ผมวัดหางหลังแล้วใส่เฟืองสวมได้ แต่ถ้าเปลี่ยนดุมผมว่ามันไม่ใช่ ขนาดสียังไม่กล้าทำใหม่^^
ตอนนี้คงต้องหาร้านที่ขายเฟืองเกลียว 7 sp กับชิพเตอร์มือบิด 3x7 ให้ได้ก่อนละ
ขอบคุณมากครับ
pitukpar
สมาชิก
สมาชิก

กบกะลุง Bike Holiday เขียน:เฟืองเกลียวหลัง7sp34ฟันตอนนี้น่าจะหายากหน่อยครับ มีหลุดเข้าห้องมือสองก็ไม่ค่อยทันเพื่อน ที่ระยองมีอยู่ร้านนึงที่เอาของซันเรสมาขายลองค้นหาร้านดูนะครับไม่แน่ใจยังมีของอยู่รึเปล่าเพราะถ้าหาไม่ได้แล้วจะอัปเกียร์งานมาละเพราะต้องเปลี่ยนดุมใหม่เป็นแบบสวมซึ่งสามารถหาชุดเกียร์มาลงได้ง่ายกว่าครับ ส่วนชิปเตอร์ที่แข็งแนะนำให้เปลี่ยนปลอกและสายสลิงใหม่พร้อมทั้งถอดสับจานและตีนผีออกมาล้างทำความสะอาดและหล่อลื่นจุดหมุนต่างๆให้คล่องเกียร์ก็จะกลับมาเข้าได้นิ่มนวลเหมือนเดิมครับ
ตีนผีไม่ค่อยกลัวครับ แต่กลัวถอดสับจานหน้าแล้ว เวลาใส่จะไม่ได้องศาเหมือนเดิมครับ กลัวมากอันนี้
pitukpar
สมาชิก
สมาชิก

kittisuk1979 เขียน:มากสุด 7 ครับ ผมลองเอา 8 SP ลงดุมเดิม ล้อเดิม ไม่ได้ ใบเฟืองติด เฟืองเกินตัวล๊อคจี้ แต่ถ้าทำดีๆ ขยับจี้ให้เลื่อนไปสักหน่อย น่าจะได้ แต่ล้ออาจไม่อยู่กลาง ทางที่ดีหาดุมใหม่ น่าจะง่ายกว่า ความนี้ ไปยัน 11 SP ได้
ขอบคุณครับ ผมคงใช้ดุมเดิมละครับ มันลื่นที่สุดในโลกยิ่งกว่าดุสแบร์ริ่งอีกครับ คงจะเพิ่มได้แค่ 7 ละมั้งครับ
กบกะลุง Bike Holiday
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0812515665
team: strida club (thailand)
Bike: strida Mk2 , miyata Super Ridge Runner

โพสต์ โดย กบกะลุง Bike Holiday »

จะเปลี่ยนเป็นเจ็ดอย่าลืมเช็คความยาวตีนผีด้วยนะครับว่าใช้ได้รึเปล่ารุ่นน้องผมทำรถให้ภรรยาเค้าใช้รุ่นนี้เหมือนกันตีนผีเดิมมากับรถยาวไม่พอผมต้องถอดตีนผีรถmtbของผมคันที่ไม่ค่อยได้ขี่ไปให้ถึงใช้ได้นะครับ ส่วนวิธีถอดสับจานมาล้างทำความสะอาดถ้ากลัวใส่ผิดตำแหน่งใช้กระดาษกาวปิดที่ด้านบนเหนือสับจานและตัวสับจานใช้ปากกามาร์คตำแหน่งไว้ก็ได้ครับเวลาใส่กลับก็จะได้อยู่ในตำแหน่งเดิม
เด็กราดรีขี่4300
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-9951152
team: LoveBike
Bike: จักรยานเก่าๆ

โพสต์ โดย เด็กราดรีขี่4300 »

ฝั่งซ้ายเหลือเยอะ ขยับเลื่อนมาทางซ้าย ใส่น็อตและแหวนตัวบางมาใส่แทนตัวหนา

ด้านขวาเราเราก็หาน็อตตัวหนามาใส่แทนตัวบางหรือใส่เพิ่ม กะระยะใส่เฟืองแล้วมีช่องประมาณเดิม

ล้อมันจะมาชิดด้ายฝั่งซ้าย เราก็ตั้งเซ็นเตอร์ล้อใหม่ จะได้7หรือ 8

ว่ากันอีกทีถ้าใส่ 8 ไม่ได้ อยากได้ 8 ก็ถ่างเฟรมเลย
:lol:
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”