อยากประกอบทัวริ่งสักคัน ขอความกรุณาพี่ๆช่วยแนะนำครับ

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
ตอบกลับ
lazio
สมาชิก
สมาชิก
Bike: ยังไม่มี

อยากประกอบทัวริ่งสักคัน ขอความกรุณาพี่ๆช่วยแนะนำครับ

โพสต์ โดย lazio »

สวัสดี พี่ๆเพื่อนๆทุกท่านครับ คือผมปั่นจกย.คันแรกคือt2 ปั่นๆไปแล้ว อยากประกอบทัวริ่งแนววินเทจ ถึกๆสักคันครับแต่ไม่มีความรู้อีกทั้งอยู่ต่างจังหวัด เลยอยากขอความกรุณาพี่ๆ เพื่อนๆทุกท่านรบกวนช่วยจัดสเปคให้ทีครับ

*ผมต้องการทัวริ่งเฟรม crmo ใส่ล้อ700c*38ได้ ใส้ดิสเบรคได้ แฺฮนด์ชอบแฮนด์หมอบแต่ขอแบบไม่ต้องก้มมาก กะก้มแค่หลบลมครับ เกียร์ขอเกียร์ภูเขาครับ *
ผมสูง165 ครับ ขี่t2 size 47." แต่รู้สึกว่า 46."น่าจะพอดีกว่าครับ งบตั้งไว้ 80k ครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
คำหล่า
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: อยากประกอบทัวริ่งสักคัน ขอความกรุณาพี่ๆช่วยแนะนำครับ

โพสต์ โดย คำหล่า »

งบขนาดนี้ท่านคงได้สเปคที่ดีที่สุดในประเทศไทยแล้วหละครับ คงไม่ต้องคิดมากแล้ว
หยุง คนหล่างป่า
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0817176453
team: Làng Pà
Bike: เบียงคี่ คามาเลออนเต้ ครอส

Re: อยากประกอบทัวริ่งสักคัน ขอความกรุณาพี่ๆช่วยแนะนำครับ

โพสต์ โดย หยุง คนหล่างป่า »

ถ้ามีงบถึงขนาดนั้นผมขอแนะนำครับ สละเวลาสักนิดนึงเดินทางเข้ากรุงเทพเลยครับตามคำแนะนำของหลายหลายท่านที่แนะนำร้านที่จำหน่ายจักรยานทัวริ่ง เราได้เห็นตัวจริงเลือกอุปกรณ์ตามงบได้ด้วยเลยครับจะได้ถูกใจเราและร้านเขาก้อแนะนำให้เราได้ครับ
.....ผมแอบอิจฉาครับที่ท่านมีงบประมาณนี้ครับ.....
lazio
สมาชิก
สมาชิก

มีงบแต่ผมไม่มีความรู้เรื่องอุปกรณ์ต่างๆเลยครับ เลยอยากขอ spec จากพี่ๆ พอเป็นแนวมางจักขอบพระคุณมากเลยครับ
*ปล ซิบบอกร้านที่ไว้ใจได้ ด้วยจะขอบคุณอย่างสูงเลยครับ รบกวนชี้แนะด้วยครับ
lazio
สมาชิก
สมาชิก

คืออยากใช้แฮนด์หมอบแต่ ชุดขับเคลื่อนเป็นภูเขา deore xt แบบนี้เราใส่ กันได้ไหมครับ หาข้อมูลอ่านๆมาหลายวัน แต่ไม่รู้ว่ามันใช้กันได้หรือเปล่า คือ ผมกะใช้เฟรม :soma double cross
ขอบ: rigida sputnik 700c
อาน: brooks
แฮนด์: nitto randonnuer แต่เลือกขนาดไม่ถูกครับ
ดุม :shimano xt 36H
ซี่ล้อ ; dt swiss champion
นี่คือที่หาข้อมูลครับแต่มันยังไม่ครบเลยครับและไม่รู้ว่าชิ้นไหนใส่กันได้บ้างไม่ได้บ้าง จึงอยากขอความเมตตา พี่ๆข่วยดูให้หน่อยครับ แบบ ครบทุกชิ้นประกอบเป็นคันได้ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
earthjumper
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Giant FastRoad 1, Giant Anyroad 1, Surly LHT, Trek 7220, Dahon BW

โพสต์ โดย earthjumper »

ไม่อยากก้มมาก ตอนประกอบก็บอกเค๊าว่าไม่ต้องตัดซาง(ซางตะเกียบ)สิครับ ส่วนมากรถทั่วริ่งก็ตัดน้อยอยู่แล้วเพราะขี่แบบไม่ก้มหรือก้มน้อยเป็นส่วนมาก ถ้าได้รถสำเร็จที่ตัดซางมาแล้วก็หา stem ยกสูงมาอาจช่วยได้บ้าง
ก้มมากน้อยอยู่ที่ความสูงของซางกับ stem มากกว่า
nuugoz
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819069801
team: -
Bike: Thorn SHERPA
ตำแหน่ง: ซ.รามอินทรา 65

โพสต์ โดย nuugoz »

80k ประกอบแบบจบๆได้เลยครับ ตามต้องการด้วย
อยู่เลย. ไม่รู้ใกล้ร้านไหน แต่อีสานมีร้าน Top Tube Bike ครับอุบลราชธานี
https://www.facebook.com/pages/TOP-TUBE ... 37?fref=ts

ลองโทรคุยกับร้านดูครับ อยากจบต้องเจ็บ จบถูกทางแน่นอน
lazio
สมาชิก
สมาชิก

ผมอยู่ปราณบุรีครับ ใกล้สุดคง กทม. พอจะแนะนำร้านประกอบดีๆไว้ใจได้ไหมครับ
nuugoz
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819069801
team: -
Bike: Thorn SHERPA
ตำแหน่ง: ซ.รามอินทรา 65

โพสต์ โดย nuugoz »

Rit Bicycle
citiesbike
xpBike
Bok Bok Bike
crazytouringbike
Bikeeyeviewshop

เลือกเอาครับหาในเว็บมีที่อยู่เบอร์โทรครบ
ผมอ่านยังไงว่าบ้านอยู่ จ.เลย สติสตังค์ไปหมดแล้ว. 55555
O'Pern
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-813-6627
team: Authentic Bike Packer / Travelling Solo
Bike: ธนูไฟ
ตำแหน่ง: Bkk, TH
ติดต่อ:

โพสต์ โดย O'Pern »

มีใจ มีงบ แต่ยังขาดข้อมูล

แนะนำให้ใจเย็นๆ ๆ ๆ เข้าไว้

เริ่มจากหาแนวทางรถที่คุณชอบไว้ในใจก่อน ชอบอุปกรณ์ชิ้นใด รุ่นใดเป็นพิเศษหรือไม่ ถ้ามีก็โนทไว้ หรือถ้าเจอก็ซื้อไว้ก่อนได้เลย

รถวินเทจมักจะลุยโหดเต็มพิกัดได้ดีไม่เท่ารถยุคใหม่นะครับ ข้อนี้สำคัญ มันมีไว้ขี่เอาหล่อ จอดเอาเท่ ครอบครองเพื่อความภูมิใจ

เฟรม
- ดูขนาดของเฟรม แล้วต้องดูความยาวท่อบนด้วย
- เฟรมวินเทจทัวริง มักจะมีหางหลังที่ไม่ค่อยยาวนัก ใส่กระเป๋าหลังได้แค่ใบเล็กๆ และต้องยกสูงหน่อย

แฮนด์
- จะเป็นตัวบ่งบอกบุคลิกของรถ เลือกแฮนด์โหลๆ มาใส่นี่จบข่าวเลย

เลือกอุปกรณ์ทุกชิ้นให้เข้ากับสไตล์ของรถด้วย แต่งรถวินเทจ ก็อย่าเอาข้าวของยุคใหม่ๆ ที่หน้าตามันไม่เข้ากันมาใส่
- เช่น บันได เบรก เกียร์ ฯลฯ

สีสันนี่สำคัญมาก คุมโทนสีเอาไว้ให้ดี
แต่งตัวเท่ๆ ให้เข้ากับรถด้วยนะ จะน่ารักมาก
fear is a mind killer
lazio
สมาชิก
สมาชิก

ขอบคุณพี่ๆมากครับ ที่เมตตาแนะนำ :D
nuch-ray
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0861019797
Bike: doppelganger_____haro_____dahon classicIII

โพสต์ โดย nuch-ray »

ทัวริ่งวินเทจอาจจะลุยมากๆไม่ได้
แต่ถ้าเอาทัวริ่ง แนะนำ co-motion ครับ
เป็นทัวริ่งอีกตัวที่น่าสนใจ ถ้างบผมมีผมจัดแล้ว
lazio
สมาชิก
สมาชิก

จากคำถามในวันก่อน ในที่สุดผมก็ได้เพื่อน๒ล้อมาสักทีครับ ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยชี้แนะครับ
ไฟล์แนบ
กบกะลุง Bike Holiday
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0812515665
team: strida club (thailand)
Bike: strida Mk2 , miyata Super Ridge Runner

โพสต์ โดย กบกะลุง Bike Holiday »

ใช้งบประมาณหมดมั้ยครับ
lazio
สมาชิก
สมาชิก

เกินงบไปเยอะครับ พอดีไปถูกใจดุม son ปั่นไฟ ครับ :D
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”