ซี่ล้อขาดกลางทางแก้ปัญหากันยังไงครับ

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
ตอบกลับ
esara suksuwan
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0952911428
team: เสือเขมราฐ
Bike: ทัวร์ริ่ง

ซี่ล้อขาดกลางทางแก้ปัญหากันยังไงครับ

โพสต์ โดย esara suksuwan »

ตามหัวข้อกระทู้เลยครับ...ขอบคุณทุกคำแนะนำล่วงหน้าครับ
ลิงกังปั่นหมอบ
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: ซี่ล้อขาดกลางทางแก้ปัญหากันยังไงครับ

โพสต์ โดย ลิงกังปั่นหมอบ »

เป็นผม ผมจะโบกรถกลับบ้านครับ -_- .... ไม่อยากเสี่ยงล้อพัง

ไม่เข็นก็แบกขึ้นรถกลับสถานเดียวฮะ งานนี้
หึม...? ผมไม่ได้ปั่นจักรยาน แต่ผมขี่ยานรบต่างหาก!
คิดให้ดี โทษเทคนิคตัวเองก่อนจะโทษจักรยาน
มันไม่ใช่เป็นเพราะจักรยานที่แกปั่น แต่อยู่ที่แกปั่นมันยังไง?
มันไม่ใช่เพราะจักรยานมันงี่เง่าเฮงซวย แต่มันคือแกทำให้มันดูงี่เง่าปัญญาอ่อน
รูปประจำตัวสมาชิก
peep_bmw
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek 4900

Re: ซี่ล้อขาดกลางทางแก้ปัญหากันยังไงครับ

โพสต์ โดย peep_bmw »

เข็นครับ

ที่ต้องเข็นเพราะของผมพอซี่ล้อขาด ซี่อื่นมันดึงจนวงล้อเบี้ยว ไม่อยากฝืนปั่นครับ
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

หย่อนซี่ตรงข้ามกับซี่ข้างๆ นิดหน่อย ให้ล้อกลับมาเกือบกลม แล้วค่อยๆ ปั่น เลี่ยงหลุมบ่อ รอกลับบ้านค่อยเปลี่ยนครับ
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
กบกะลุง Bike Holiday
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0812515665
team: strida club (thailand)
Bike: strida Mk2 , miyata Super Ridge Runner

โพสต์ โดย กบกะลุง Bike Holiday »

สิ่งสำคัญที่ผมนำติดรถไปด้วยคือซื่ลวดและประเเจขัน กรณีที่ขาดกลางทางก็นำซี่สำรองมาเปลี่ยนครับมิฉนั้นทริปอาจล่มคือเราต้องกลับบ้านคนเดียวในขณะที่เพื่อนๆเดินทางกันต่อไป ยิ่งถ้าออกมาไกลจากบ้านซัก2-3วันคิดดูว่าต้องมีระยะทางอย่างน้อย2-300กิโลหรือถ้านั่งรถไฟไปลงจังหวัดอื่นๆเพื่อเดินทางในเส้นทางที่เราจะไประยะทางมันก็ห่างออกไปอีก ทีนี้ลองคิดดูว่าคุณจะเซ็งขนาดไหนเอาติดไปเถอะครับน้ำหนักไม่ได้เพิ่มเท่าไร อ้ออีกอย่างที่ผมนำไปด้วยทุกครั้งนอกจากยางสำรองก็จะมีโซ่ซัก4-5ข้อดิตอยู่ในกระเป๋าเครื่องมือด้วยครับ
O'Pern
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-813-6627
team: Authentic Bike Packer / Travelling Solo
Bike: ธนูไฟ
ตำแหน่ง: Bkk, TH
ติดต่อ:

โพสต์ โดย O'Pern »

ถ้าเป็นผม และรถผม

ขี่มันต่อไปเรื่อยๆ ถ้าล้อคดก็ขี่ช้าลงหน่อย ลดภาระบรรทุกที่ล้อนั้นลงหน่อย
- สังเกตอาการล้อไปเรื่อยๆ ถ้าเริ่มสาหัสก็ลงเข็น หรือโบกรถ หาร้านซ่อมบำรุงต่อไป
fear is a mind killer
bobbagum
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: GT Grade/GT Zaskar

โพสต์ โดย bobbagum »

เห็นสมัยก่อน หรือรถแข่งรูเบ้ มีเอาตะกั่วมาพันซี่ลวดแล้วบัดกรีเชื่อมตายเลย บางคนว่าช่วยให้แข็งแรงขึ้น บางคนว่าไม่ มีใครเคยลองไหมครับ แต่ถ้าขาดแล้วบางทีพอเอาสายซิปไทเล็กๆรัดไม่ให้เกะกะขี่กลับได้ แต่เอาสายรัดมันไม่ส่งแรงไปเส้นอื่นเหมือนกับเชื่อม

แต่ดูว่าเชื่อมแล้ว ถ้าหักทีต้องตัดซี่ลวดอย่างเดียวเลยเลยไม่กล้าลอง

อีกอย่างนึง เวลาขาดซี่สองซี่จนล้อคดขี่ต่อไม่ได้แล้ว พอซ่อมเสร็จ ขี่ได้ซักระยะจะมีขาดตามมาอีกคู่ตลอดเลย เห็นบางตำราบอกถ้าขาดเยอะๆแล้วต้องขึ้นล้อใหม่เลย ไม่งั้นแรงดึงสะสมเกิน ขาดอีกเรื่อยๆ เพื่อนๆเป็นกันไหมครับ
เสือเดียวดาย
สมาชิก
สมาชิก
Bike: jamis

โพสต์ โดย เสือเดียวดาย »

หาร้านจักรยานครับ เปลี่ยซี่แล้วไปต่อ
esara suksuwan
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0952911428
team: เสือเขมราฐ
Bike: ทัวร์ริ่ง

โพสต์ โดย esara suksuwan »

ขอบพระคุณทุกๆความคิดเห็นครับ..
มีคำตอบนึงที่โดนใจครับ..จากคุณ กบกะลุง Bike Holiday เยี่ยมยอดเลยครับ
ผมไม่เคยคิดว่าจะเกิดปัญหานี้ขึ้นกับตัวจนมันเกิดขึ้นจริง...
คงเป็นอีกอย่างที่จะต้องติดตัวไปในสัมภาระแล้วครับ...
แพ็คของเพรียบพร้อมครบทุกอย่าง..แต่ไม่มีซี่ล้อสำรองสักเส้น..ทริ๊บนี้จบครับ
ไปต่อไม่ได้...ป่าเขาลำเนาไพรคงหากิ่งไม้หรืออะไรมาใส่แทนซี่รถไม่ได้..
ติดไปสัก สองสามเส้นน่าจะดีกว่าครับ ขอบคุณครับ
ขอบพระคุณ เพื่อนๆพี่ๆ..สำหรับทุกความคิดเห็นที่ร่วมแชร์ครับ
737
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: KMITL
Bike: Fisher, M1, Giant 760, Neo-Cot, Ground Control, GT, Pana Grand canyon, SoloistUltra,Miyata
ติดต่อ:

โพสต์ โดย 737 »

1. อย่างแรกเอาซี่ที่ขาดออกจากวงล้อก่อน(ถ้าทำได้เลย) ถ้าไม่อยากเจอปัญหายางในรั่วหรือมันไปแทงกระเป๋า,ขาเรา หรือไปขัดส่วนใดส่วนนึงของระบบขับเคลื่อน เช่นแหย่เข้าไประหว่างโซ่และเฟืองหลัง ทำให้เกิดอุบัติเหตุได้
2. ดูสภาพเส้นทางที่เหลือ ถ้าทางเรียบ ไม่ลงเขายาวก็ปั่นประคองไปได้ ปล่อยลมยางออกนิดนึง
3. ซี่ขาดใหม่ๆขอบล้อจะยังไม่เบี้ยว แต่จะเริ่มเบี้ยวเมื่อรับแรงกระแทกเช่นการตกหลุมแรงๆ ถ้าจะให้ดีถ่ายโอนโหลดของไปยังจุดอื่นเพื่อลดนน.ที่ตกลงล้อนั้นๆ
4. เลือกขอบล้อแข็งแรง จำนวนซี่เหมาะกับ ทาง โหลดคนปั่นและนน.บรรทุก
5. ถ้าขอบล้อเริ่ม สีกับผ้าเบรคก็ ขยายก้ามเบรคออก ไม่งั้นปั่นมันจะกินแรงเพราะขอบสีก้าเบรคตลอดทางที่เหลือ (จะเริ่มเห็นความต่างของวีเบรคกับผีเสื้อเสียที)
6. ถ้าไปต่อไม่ไว้เพราะสภาพทางอาจออฟโรดลงเขา แล้วคิดว่าเอาไม่อยู่ก็โบกรถ เข้าเมืองป้ายหน้าก็หาร้านแก้ไข ครับ (ถ้ามางเส้นนั้นเจอรถ ไม่เจออีกเรื่อง)
ปูปากน้ำ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0896767667
team: เข้าทุกสังกัด-ทุกชมรม
Bike: Trek-Scott-Haro-Giant-Miyata-Trigon-Wheeler-Fuji-ฯลฯ

โพสต์ โดย ปูปากน้ำ »

ผมใช้ล้อซี่ลวด36เส้น เลยไม่เคยเจอซี่ลวดขาดครับ แต่ถ้าเจอก็เอาหนังยางรัดไว้กับซี่ข้างๆขี่จนไปเจอเมืองหาเปลี่ยนซี่ครับ
หนทางไกล ปั่น-ปั่นไปก็ถึงเอง
สนั่น อันทเกตุ
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย สนั่น อันทเกตุ »

เคยเจอขาดครั้งหนึ่ง
โชคดีมีซี่ลวดสำรองและประแจขัน ครับ
"ลูกอิสานพลัดถิ่น จากแดนดินไหปลาแดก เร่ร่อนรอนแรมเดินทางดั้นด้น มาสู่โคนต้นสะตอ ณ เรือนเวียงวิมาน(รูปประจำตัว)คือที่มั่นสุดท้ายของข้าฯ"
รถก็ไม่แพง-แรงก็ไม่มี เลยรั้งท้ายทีม หึ หึ

คลิ๊ก ทริป "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"
k.nop
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0918109971
Bike: TREK 7500

โพสต์ โดย k.nop »

อย่าลืมเอาเครื่องมือถอดเฟืองหลังไปด้วย ถ้าซีด้านเฟืองหลังขาดจะได้ใส่ได้ครับ :mrgreen: :mrgreen:
gate
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย gate »

พกพาซี่ลวดสำรองอย่างน้อย3-4เส้น เครื่องมืออุปกรณ์ถอดเฟือง ที่ตั้งซี่ลวด ถ้าเป็นเบรคผีเสื้อกับวีเบรคจะตั้งล้อได้ง่ายกว่าดิสเบรค
ถ้าขาดแถบไม่มีเฟืองจะง่ายอย่าลืมนะครับถ้าคิดจะปั่นtouring ต้องสามารถซ่อมแซมจักรยานเองได้อย่าหวังน้ำบ่อหน้าอย่างผมเองไม่ต้องพึ่งพาร้านซ่อมจักรยานทุกอย่างบริการตนเองทุกคันขนาดลูกกลิ้งตีนผีผมยังเตรียมไป ยางนอกเก่าขอบพับที่ใช้ได้เอาสำรองไว้ผมไปั่นจากหนองคาย-หลวงพระบางได้ใช้ครบ
ปั่นtourigสิ่งที่ต้องเตรียมก่อนคือร่างกาย เครื่องมืออุปกรณ์บริการจักรยาน เสื้อผ้าการแต่งกายผมเองไม่เรื่องมากมันซักได้ถ้าเปียกก็ผึ่งที่รถแล้วปั่นไปเดี๋ยวก็แห้งแต่จักรยานต้องสมบูรณ์เราจึงไปได้จักรยานพาไปใจบอกทาง
ขอให้เพื่อนจงโชคดีในการปั่นtouring ครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”