ความสูงไต่รวม

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
mindbomb
ขาประจำ
ขาประจำ

ความสูงไต่รวม

โพสต์ โดย mindbomb »

เนื่องจากตั้งใจจะไป Audax ครั้งแรกในชีวิตของผมที่ หล่มสัก เลยหาข้อมูลเพื่อเตรียมตัว ผมมีข้อสงสัยรบกวนสอบถามท่านที่มีประสบการณ์ดังนี้
๑.ความสูงไต่รวม หมายความว่าอย่างไรครับ อย่างในรูปที่แนบมา เขาหมายถึงว่า เราต้องขี่ขึ้นเขาระยะทางรวม ๓,๐๕๙ เมตรใช่ไหมครับ
๒.ความชัน ๑๔ เปอร์เซ็น เขาคำนวณอย่างไร ประมาณไหนครับ
ขอบคุณครับ
ไฟล์แนบ
หล่มสัก.jpg (126.88 KiB) เข้าดูแล้ว 1465 ครั้ง
ถึงแน่แต่นานหน่อย
irat
ขาประจำ
ขาประจำ
team: 18+

Re: ความสูงไต่รวม

โพสต์ โดย irat »

ความสูงไต่รวมคือความสูงขี่ขึ้นไปเท่าไหร่ ยกตัวอย่าง ขี่ขึ้น 1 เมตร แล้วไหลลง 1 เมตร แล้วขี่ขึ้น 1 เมตร ความสูงไต่รวม 2 เมตร

ความชัน 15% คือ ขี่ไป 100 เมตร เราจะไต่ขึ้นไปสูงขึ้น 15 เมตร
สายแฟชั่น ปั่นเรื่อยเปื่อย
mindbomb
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: ความสูงไต่รวม

โพสต์ โดย mindbomb »

หมายความว่า ในสองร้อยสามกิโลเมตร มีเนินที่ผมต้องปั่นขึ้นระยะรวมแล้วประมาณสามกิโลเมตรกว่า หนึ่งในสามกิโลเมตรกว่ามีอยู่แปดสิบเมตรที่ความชันสิบสี่เปอร์เซนต์ โอ้ววววว สงสัยได้จูงครับ แห่ๆ ขอบคุณครับ
ถึงแน่แต่นานหน่อย
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”