ขอ ข้อดี/ข้อเสีย friction shifter หน่อยคับ

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
ตอบกลับ
nmak
สมาชิก
สมาชิก

ขอ ข้อดี/ข้อเสีย friction shifter หน่อยคับ

โพสต์ โดย nmak »

หวัดดีคับ

เพิ่งเริ่มขี่จักรยานได้สักเดือนนึง ได้ tokyobike มือสองมาคันนึง เป็น shimano acera 8 เกียร์ shifter มือหมุน
ใช้ไป ใช้มา อ่านไป อ่านมา ก็เกิดความคันอยาก vintage จ๋าาา เปลี่ยน shifter เป็น friction shifter ของ dia-compe

รูปภาพ

มันช่างเข้ากะ tokyobike เสียเจงๆ

รูปภาพ
รูปภาพ

เลยอยากรู้ข้อดีข้อเสียของเจ้า friction shifter หน่อยคับ

สำหรับผม

ข้อดีที่ดีที่สุดคือ มันสวยเหมาะกับรถผมมาก

แล้วผมเข้าใจถูกใช่ไหมคับว่า friction shifter ต้องอาศัยความเคยชินในการเปลี่ยนเกียร์ มันจะไม่มีเสียงคลิ๊กๆ เวลาเปลี่ยน เพราะฉะนั้นช่วงแรกอาจจะเข้าเกียร์ผิดๆถูกๆบ้าง อันนี้ถือเป็นหนึ่งในข้อเสียรึป่าวคับ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกคำชี้แนะ ^___^
รูปประจำตัวสมาชิก
เสือ Spectrum
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: 99 City Bike
Bike: LA Spectrum

Re: ขอ ข้อดี/ข้อเสีย friction shifter หน่อยคับ

โพสต์ โดย เสือ Spectrum »

ลองศึกษาข้อมูลจากกระทู้นี้ดูครับ

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... &t=1298632
เมื่อพ้นไปจากการ "แพ้" หรือ "ชนะ" เราก็จะได้อยู่ในที่ที่ไม่มี "ความทุกข์ใจ"
nmak
สมาชิก
สมาชิก

Re: ขอ ข้อดี/ข้อเสีย friction shifter หน่อยคับ

โพสต์ โดย nmak »

ขอบคุณพี่เสือมากคับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”