ช่วยแนะนำผ้าเบรคดีๆสำหรับเบรคผีเสือให้หน่อยครับหรือทำไงให้มันเบรคดีกว่าเดิม

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
ตอบกลับ
taitum
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ช่วยแนะนำผ้าเบรคดีๆสำหรับเบรคผีเสือให้หน่อยครับหรือทำไงให้มันเบรคดีกว่าเดิม

โพสต์ โดย taitum »

ตอนนี้ใช้ araya cyclocross cx race อยู่ ผมเบรคแล้วรู้สึกไม่ค่อยถนัด ไม่ค่อยอยู่เท่าไร เพราะเคยชินกับวีเบรคของหมอบกับ ดีสเบรคของเสือภูเขา
ถ้าเปลี่ยนแล้วดีกว่าเดิมจะลองเปลี่ยนดู
ผมอ่านจาก link http://61-91-7-141.static.asianet.co.th ... &p=6143549
ไม่แน่ใจว่าจะทำเองได้เปล่า อ่านแล้วไม่ค่อยเข้าใจ ถ้าทำแบบนี้แล้วมันดีกว่าเดิมช่วยแนะนำร้านให้หน่อยได้ไหมครับ
ขอบคุณครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Bkkbikelove
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089xxxxxxx
Bike: Thorn Raven, Principia, GT Grade carbon

Re: ช่วยแนะนำผ้าเบรคดีๆสำหรับเบรคผีเสือให้หน่อยครับหรือทำไงให้มันเบรคดีกว่าเดิม

โพสต์ โดย Bkkbikelove »

หาก้ามเบรคของ avid เช่น รุ่น shorty 6 มาใช้แทนครับ
ใช้ฝักเบรคแบบ v brake แถมแรงเบรคดีด้วย
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

Re: ช่วยแนะนำผ้าเบรคดีๆสำหรับเบรคผีเสือให้หน่อยครับหรือทำไงให้มันเบรคดีกว่าเดิม

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

ผมว่าสปริงก้ามเบรคมันแข็งและให้ต้วได้น้อยมาก คือปรับคลายออกหน่อยก็อ่อนยวบยาบ ง้างออกไม่สุด แต่พอปรับสปริงให้แข็งอีกนิด ง้างก้ามเบรคได้ ก็กลายเป็นแข็งสู้มือ จึงต้องออกแรงมากในการบีบเบรคให้รถหยุด

อยากแนะนำให้เปลี่ยนก้ามเบรคมากกว่าครับ
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
taitum
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

รถผมเป็น cyclocross แฮนด์เป็นเหมือนหมอบ เวลากำเบรคจากด้านบนซึ่งปรกติจะจับแต่ด้านบนไม่เคยจบด้านล้างก้มหมอบ
ผมจับด้านบนแล้วกำไม่สนิทไม่เต็มนิ้ว แรงเบรคก็ไม่ค่อยมี
ผมโทรไปร้าน เขาแนะนำให้เปลี่ยนเป็นวีเบรคของ deore ไม่ก็ xt มันให้แรงกดเยอะกว่าและผ้าเบรคของเบรคผีเสื้อมันไม่มีให้เล่นมาก ถ้าเปลี่ยนเป็นของวีเบรคแล้วมันเลือกผ้าเบรคได้เยอะกว่า
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

taitum เขียน:ผมจับด้านบนแล้วกำไม่สนิทไม่เต็มนิ้ว แรงเบรคก็ไม่ค่อยมี
แสดงว่ามือเล็ก ตั้งมือเบรคให้เข้ามาชิดแฮนด์อีกนิดครับ บางรุ่นขันน็อตตั้ง บางรุ่นใช้ยางหนุนเอา
taitum เขียน:ผมโทรไปร้าน เขาแนะนำให้เปลี่ยนเป็นวีเบรคของ deore ไม่ก็ xt มันให้แรงกดเยอะกว่าและผ้าเบรคของเบรคผีเสื้อมันไม่มีให้เล่นมาก ถ้าเปลี่ยนเป็นของวีเบรคแล้วมันเลือกผ้าเบรคได้เยอะกว่า
ดูระยะดึงสายของมือเบรคด้วยครับ เบรคผีเสือเลือกระยะดึงสายสั้นยาวได้ วีเบรคต้องดึงยาวอย่างเดียว ถ้ามือเบรคดึงสั้นอย่างเสือหมอบ ไม่พอเอามาดึงวีเบรค ทำให้ต้องตั้งเบรคชิดกว่าปกติ แล้วจะเปิดก้ามเบรคถอดล้อไม่ได้ครับ
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
ittipon2008
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0840910901
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ittipon2008 »

ปรกติครับเบรคผีเสื้อที่ไม่ค่อยอยู่ได้แบบทันใจ
ผมเองต้อง. ต้องปรับตัวสักพัก ทางร้านแนะนำให้เปลี่ยนเป็น. v เบรค แต่ทำใจไม่ได้ ชอบที่มันสวยเข้ากับรถ. เดี๋ยวก็ชินรู้จังหวะ
Kami@GT
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0991650425
team: Agalico Team
Bike: 99 GT Avanche, 02 Schwinn Moab 3 , 94Challenger Professional,BridgeStone Wild West,Miyata Taco Cro-mo,Panasonic GC-E,96 GT Karakoram
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Kami@GT »

ฝักเบรคแบบเปลี่ยนผ้าเบรคได้ปัจจุบันมีขายแล้วครับไม่ต้องดัดแปลงอีก ยี่ห้อ Clack ครับราคาราว ๆ คู่ละร้อยกว่าบาทร้าน m-bike แล้วจะเปลี่ยนผ้าเบรคดี ๆ อย่าง Cool stop หรือ Swiss stop ก็ตามแต่ชอบ ฟิลลิ่งดีขึ้นแน่นอน
รูปภาพ

รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย Kami@GT เมื่อ 01 ก.ย. 2015, 10:02, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
" Life is like riding a bicycle to keep your balance you must keep moving "
-Einstein-

ถ้าหากวันนั้นไม่ลองดู วันนี้ คงไม่รู้ว่าเราจะยืนอยู่ที่ใด ต้องใช้ชีวิตอยู่กับความเสียดาย ที่ไม่ได้ทำ
https://www.facebook.com/darkressident
jojoserie
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0816785480
team: -
Bike: Brompton London LTD, Velo Orange Camargue, Trek Domane 6.9 Disc
ติดต่อ:

โพสต์ โดย jojoserie »

พยายามตั้งให้ Y-link ลงมาอยู่ต่ำที่สุดเท่าที่จะทำได้ครับ แล้วก็เปลี่ยนผ้าเบรคเอายี่ห้อดีๆหน่อยครับ

สุดท้ายถ้ายังไม่ได้ผลก็คงต้องเปลี่ยนก้ามเบรคครับ ถ้าเอาให้เจ็บแต่จบก็ไป Paul เลยครับ เนียนๆเลย
taitum
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับ
ตอนนี้พักรักษาตัวอยู่ รออีก2อาทิตย์คงได้ไปทำอย่างที่หลายๆท่านแนะนำ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”