ขอคำแนะนำเรื่องแฮนด์ปีกผีเสื้อ

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
รูปประจำตัวสมาชิก
mindbomb
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอคำแนะนำเรื่องแฮนด์ปีกผีเสื้อ

โพสต์ โดย mindbomb »

เนื่องจากอยากลองใช้แฮนด์ผีเสื้อในการปั่นเที่ยวไกลๆบ้าง รบกวนขอคำแนะนำดังนี้
๑. ใช้แฮนด์ผีเสื้อแบบไหนดี ผมเห็นมีลักษณะการโค้งงอหลายแบบเหมือนกัน อย่างของยี่ห้อ LKLM / CELT / ERGOTEC และอื่นๆอีกหลายยี่ห้อ ราคาตั้งแต่ หลักร้อยถึงเป็นพัน
๒. ลักษณะการติดตั้งที่ถูกต้องตามการออกแบบของแฮนด์ผีเสื้อ รึ รูปแบบการติดตั้งตามความถนัดของ พี่ๆอาๆลุงๆที่ใช้งานกันอยู่
ขอบคุณครับ
ถึงแน่แต่นานหน่อย
somyorcht
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819875862
team: ในฝัน
Bike: utility all around
ติดต่อ:

Re: ขอคำแนะนำเรื่องแฮนด์ปีกผีเสื้อ

โพสต์ โดย somyorcht »

up to you :mrgreen: :mrgreen: ชอบแบบไหนใช้แบบนั้น โค้งแบบนั้นกว้างแบบนี้ มันเป็นเส้นบางๆเรื่องทฤษฏีและความเชื่อ ไม่มีอะไรตายตัวหรอก ลองใส่แล้วลองขี่ค่อยๆปรับมุมของแฮนด์ให้เข้ากับตัวเรา เดี๋ยวมันก็ดีเอง..เอย
"ชื่อเสียง เงินทองล้วนมายา ส่วนข้าวปลาสิของจริง"
somyorcht
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Re: ขอคำแนะนำเรื่องแฮนด์ปีกผีเสื้อ

รึจะลองแบบนี้ไม่ว่ากันขอรับ บาร์เอนช่วยคุณได้ ละม้าย H BAR พื้นที่จับใกล้ๆ Butterfly ลองดูขอรับ :mrgreen: :mrgreen:
รูปภาพ รูปภาพ
"ชื่อเสียง เงินทองล้วนมายา ส่วนข้าวปลาสิของจริง"
mindbomb
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบคุณ somyorcht มากครับ ผมเลือกไม่ถูกตามภาพน่ะครับไม่ทราบว่าแบบไหนมันจะถนัดกว่ากัน
ไฟล์แนบ
mz.jpg (20.74 KiB) เข้าดูแล้ว 5114 ครั้ง
s9.jpg (41.48 KiB) เข้าดูแล้ว 5114 ครั้ง
nuugoz
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819069801
team: -
Bike: Thorn SHERPA
ตำแหน่ง: ซ.รามอินทรา 65

โพสต์ โดย nuugoz »

รูปภาพ

ถ้าถามเรื่องความถนัด หรือ ไม่ถนัด
ใช้แรกๆ นี่ ไม่ค่อยชิน ต่อไปเรื่อยๆ ถึงจะเข้าที่ครับ
ตอบไม่ได้เหมือนกันว่าแบบไหน และใครจะถนัดกว่าใคร

เคยใช้แบบขวาครับ ซ้ายก็เคยใช้ แต่ไม่งอถึงกับในรูปครับ
ก็ใช้งานได้ทั้งสองแบบนะ ลองเลือกที่ชอบจริงๆ ก่อนครับ
เรื่องถนัดเดี๋ยวก็ตามมาทีหลังเอง
somyorcht
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

จาก 2 แบบ ที่แนบมา ส่วนตัวผมขอเลือก ตัว zone เพราะ พท.จับบาร์ด้านข้างแลดูมีพท. มากกว่า venture วางมือแล้วน่าจะสบายกว่า ขอรับ :mrgreen: :mrgreen: แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นมันไม่มีอะไรตายตัว ซื้อตามงบ จะพบแต่ความสุข ขอรับ :mrgreen:

mindbomb
ขาประจำ
ขาประจำ

ไปร้านมาละ มีแบบเดียวอันเดียวสีเดียว เลยไม่มีโอกาสได้เลือกครับ ลองใส่แล้วตามรูป ไม่รู้ใส่แบบนี้มันจะผิดรูปแบบรึป่าว ขอคำแนะนำด้วยครับว่าควรขยับมุมไหนเหลี่ยมไหน รึผมต้องลองกลับด้าน
ไฟล์แนบ
รูปที่๑.jpg (152.09 KiB) เข้าดูแล้ว 5054 ครั้ง
รูปที่๒.jpg (139.15 KiB) เข้าดูแล้ว 5054 ครั้ง
nuugoz
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819069801
team: -
Bike: Thorn SHERPA
ตำแหน่ง: ซ.รามอินทรา 65

โพสต์ โดย nuugoz »

รูปภาพ

แบบนี้ก็ได้ครับ หรือจะใช้แบบที่ใส่มาก็ไม่ผิดนะ
mindbomb
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบคุณทุกท่านด้านบนมากครับ เดี๋ยวคงต้องลองปั่นก่อนเน่อะครับ ส่วนท่านอื่นๆที่ใช้แฮนด์แบบนี้อยู่รบกวนลงรูปให้ชมบ้างนะครับ เพื่อเป็นไอเดียในการขยับปรับแต่งให้มันเข้าที่เข้าทาง ขอบคุณครับผม
เสือ Spectrum
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: 99 City Bike
Bike: LA Spectrum

โพสต์ โดย เสือ Spectrum »

เริ่มโดยการเทียบจากแฮนด์ตรงครับ

ปรกติแฮนด์ปีกผีเสื้อมักจะนิยมติดตั้งตามแบบนี้

รูปภาพ

จะสังเกตุว่าถ้าเอาตำแหน่งปลายเสต็มหรือตำแหน่งของแฮนด์ตรงเป็นหลัก แฮนด์ปีกผีเสื้อจะทำให้มีตำแหน่งจับเพิ่มขึ้นมาอีกอย่างน้อย 2 ตำแหน่งคือ

- ตำแหน่งจับแฮนด์ไกลตัวจะทำให้ตัวก้มและความรู้สึกออกแนวเดียวกับเสือหมอบ เอาไว้สำหรับการปั่นฯ ทำความเร็วหรือหลบลมสวน

- ตำแหน่งจับแฮนด์ใกล้ตัวสำหรับการปั่นฯ ความเร็วปรกติหรือปั่นฯ ช้าๆ ท่าปั่นฯ จะค่อยข้างมาทางหลังตรงทำให้ปั่นฯ สบายและบังคับทิศทางง่าย

- ตำแหน่งจับด้านข้างในระนาบเดียวกับการจับแฮนด์ตรงเดิม เหมาะกับการปั่นฯ ทั่วไปและการบังคับแฮนด์ขณะขึ้น-ลงเขาจะรู้สึกว่าจับแฮนด์ได้มั่นคงขึ้น
เมื่อพ้นไปจากการ "แพ้" หรือ "ชนะ" เราก็จะได้อยู่ในที่ที่ไม่มี "ความทุกข์ใจ"
ขาประจำ
ขาประจำ

รูปภาพ

ส่วนการติดตั้งแฮนด์ตามแบบนี้เหมาะสำหรับเฟรมที่ท่อบนค่อนข้างสั้นหรือพูดง่ายๆ ว่าได้จักรยาน Size เล็กกว่าตัวผู้ปั่นฯ มา เฟรมแบบนี้เมื่อติดตั้งแฮนด์ตรงท่าปั่นฯ ค่อนข้างไปทั้งหลังตั้งตรงไม่สามารถก้มได้เหมือนเสือภูเขาทั่วไป ถ้าติดตั้งแฮนด์ปีกผีเสื้อตามรูปแบบนี้จะช่วยยยืดระยะทำให้ท่าปั่นฯ เวลาจับแฮนด์ในตำแหน่งไกลตัวสามารถก้มตัวได้มากขึ้นกว่าการติดตั้งตามปรกติ

แฮนด์ที่มีมุมจับรับกับรูปแบบการติดตั้งในแบบที่กล่าวมาได้แก่แฮนด์รุ่น Venture จะสีงเกตุได้ว่าหากเอาแฮนด์รุ่น Venture มาติดตั้งตามรูปแบบปรกติจะทำให้การจับแฮนด์บางตำแหน่งรู้สึก "ไม่ถนัด" ครับ

รูปภาพ

Venture หากติดตั้งโดยเอาด้านปลายเปิดไว้ไกลตัว เมื่อจับตำแหน่งไกลตัวใจะให้ความรู้สึกคล้ายการจับแฮนด์ตรง และเมื่อจับตำแหน่งใกล้ตัวจะให้ความรู้สึกใกล้เคียงกับการรูปแบบของแฮนด์ยกหรือแฮนด์ปีกนกที่มีมุมแฮนด์บีบเข้าหาตัวผู้ปั่นฯ ครับ
เมื่อพ้นไปจากการ "แพ้" หรือ "ชนะ" เราก็จะได้อยู่ในที่ที่ไม่มี "ความทุกข์ใจ"
mindbomb
ขาประจำ
ขาประจำ

อ่าาาา ขอบคุณมากเลยครับ เด่วลองกลับด้านดูครับ เริ่มต้นจากตำแหน่งติดตั้งที่ถูกต้องก่อนเน่อะครับ เป็นพระคุณมากครับกับคำแนะนำดีๆ
mindbomb
ขาประจำ
ขาประจำ

เปลี่ยนละครับ กลับใส่ตามแบบที่มันควรจะเป็น ตามพี่เสือสเป็คตั้มแนะนำ ดูเหมือนมันจะลงตัวมากขึ้น การติดตั้งอุปกรณ์ต่างๆก็ดูเหมาะกว่าตอนที่ติดตั้งครั้งแรก เดินวนรอบคัน รู้สึกว่าตัวเองตัดสินใจไม่ผิดที่ลองแฮนด์แบบนี้ ภาพโดยรวมของรถคันเก่านี่ดูดีมาก ฮ่าๆๆๆ แอบยอตัวเองครับ คันไม้คันมือแล้วซิ บ่ายนี้ต้องออกไปลองซะหน่อยแล้ว
ไฟล์แนบ
เปลี่ยน.jpg (183.51 KiB) เข้าดูแล้ว 4956 ครั้ง
ขาประจำ
ขาประจำ

คงเหลือแค่ปรับแฮนด์ให้รับกับการขับขี่ครับ อย่างแรกคือระดับความสูงของแฮนด์ซึ่งเหมือนกับการปรับแฮนด์ตรง

ถ้าตำแหน่งแฮนด์อยุ่ต่ำกว่าเบาะ ตัวก็จะก้มปั่นฯ ทำพความเร็วได้ดี แต่อาจจะปวดหลังเวลาปั่นฯ ระยะทางยาว + เวลานาน

ถ้าตำแหน่งแฮนด์อยุ่สูงกว่าเบาะ มักจะปั่นฯ สบาย แต่อาจจะไม่สามารถทำความเร็วได้ดีเนื่องจากท่านั่งทำอย่างไรก็จะออกมาแบบหลังตรง โต้ลมตลอดครับ

เริ่มต้นง่ายๆ เอาจากตำแหน่งที่แฮนด์สูงเสมอกับเบาะก่อนครับ พอปั่นฯ ไปสักระยะหนึ่งเราจะรู้สึกได้เองว่าน่าจะปรับแฮนด์สูงกว่าเบาะหรือต่ำกว่าเบาะ

ที่เหลือก็เป็นการปรับมุมก้มมุมเงยของแฮนด์ให้รับกับมือ หลักการง่ายๆ แค่สำรวจตำแหน่งจับแฮนด์ที่เราใช้บ่อย เช่นหากมีสัก 3 ตำแหน่ง ถ้าปรับแฮนด์ได้ถูกต้องทั้ง 3 ตำแหน่งจะจับได้สบายใกล้เคียงกัน ถ้าปรับไม่ถูกต้องอาจจะมีแค่ตำแหน่งจับตำแหน่งเดียวที่รู้สึกดี แต่อีก 2 ตำแหน่งที่เหลือจะจับไม่ถนัดครับ ทีนี้เวลาต้องปั่นฯ นานๆ กับตำแหน่งที่ไม่ถนัดมันจะรู้สึกไม่ดีหรือรู้สึกว่าเมื่อยขบครับ
ขาประจำ
ขาประจำ

รูปภาพ

มีข้อสังเกตุเรื่องการพันแฮนด์หรือใส่ปลอกแฮนด์นิดหนึ่งครับ ส่วนมากแฮนด์ Touring จะพันแฮนด์หรือใส่ปลอกแฮนด์ต่อเนื่องกันตามแนวเหมือนในภาพครับ ตำแหน่งที่เว้นว่างไว้เอาไว้ติดอุปกรณ์เช่นกระดิ่งหรือที่ยึดกระติก

ถ้าเราใส่ปลอกแฮนด์หรือพันเทปว่างไว้บางจุดเวลาขยับมือเพื่อเปลี่ยนตำแหน่งบางครั้งมันจะสดุดตอนเลื่อนมือเพื่อเปลี่ยนตำแหน่งครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”