สอบถามเกี่ยวกับจักรยาน Surly LHT หน่อยครับ

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
ตอบกลับ
bondturbo
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0872742300
team: ชมรมจักรยานสุราษฎร์ธานี
Bike: giant merida

สอบถามเกี่ยวกับจักรยาน Surly LHT หน่อยครับ

โพสต์ โดย bondturbo »

ได้จักรยานเสือภูเขามาจากเพื่อนปั่นมา2เดือน อยากเปลี่ยนรถใหม่
สนใจอยู่2แบบ เสือหมอบ กับ ทัวร์ริ่ง จัดงบใว้4หมื่นกว่าบาท
(ช่วงแรกคงปั่นออกกำลังกายอัพแรงก่อน คงยังไม่ออกทัวร์เร็วนี้แน่ครับ)
ตอนนี้ใจมาทางทัวร์ริ่ง มีคำถามดังนี้ครับ

1.Surly LHT น้ำหนักตัวรถไม่รวมตะแกรงหนักเท่าไหร่ครับ (โดยประมาณ)
2.ถ้าปั่นไต่เขา Surly LHT ล้อ 26 เทียบกับเสือหมอบล้อ700 คันไหนขึ้นควนขึ้นเนินสูงๆสบายกว่ากัน
3.สูง 176 ช่วงขา 83 ต้องปั่น Surly LHT ไซส์อะไรครับ
4.น้ำหนัก 101 กิโล อายุ 41 เหมาะกับแฮนประเภทไหนครับ แฮนด์ตรง แฮนด์เสือหมอบ แฮนด์ผีเสื้อ หรือมีแฮนด์อย่างอื่นอีก
5.Surly LHT กับ Thorn Sherpa การใช้งานหรือฟิลลิ่งการปั่นต่างกันมากแค่ไหนครับ ราคาเฟรมต่างกันเกือบ2เท่า
6.Surly LHT สีดำ ใช้เบาะสีอะไรเข้ากับตัวรถมากกว่ากันครับ ระหว่างดำกับน้ำตาล
ช่วยแนะนำร้านประกอบจักรยาน Surly LHT ผมอยู่ ตจว ขอเป็นร้านที่หาง่ายๆหน่อยนะครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
nuugoz
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819069801
team: -
Bike: Thorn SHERPA
ตำแหน่ง: ซ.รามอินทรา 65

Re: สอบถามเกี่ยวกับจักรยาน Surly LHT หน่อยครับ

โพสต์ โดย nuugoz »

น.น. รถ เอารวมตะแกรงไปละกันครับ ไม่น่าเกิน 13-14 กิโลกรัม
(หรืออาจจะน้อยกว่านั้น) แต่ก็ไม่น่าจะต่ำกว่า 11 กิโลกรัมครับ
เป็นการคาดเดานะครับ ตอนซื้อไม่ได้มองเรื่อง น.น. ซะด้วย
เอาจริงไม่หนักมาก แล้วก็ไม่ได้เบาหวิว แค่แบกขึ้นบ้านไหวครับ

เรื่องปั่นไต่เขา ขึ้นเนินสูง คิดว่าสิ่งที่สำคัญที่สุดคือ แรงขา กับ รอบเข็นครับ
ส่วนเรื่องล้อ เป็นเรื่องรองลงมาท้ายๆ ต่อจากเฟืองหลังอีกด้วยซ้ำ

สูง 176 ช่วงขา 83 น่าจะใช้เฟรมไซส์ 54 ขึ้นไปนะครับ
โอกาสใช้ล้อ 700c มีค่อนข้างสูง สำหรับเฟรมใหญ่
แต่ใช้ล้อ 26 ก็ไม่แปลกครับ

น.น. ตัว 101 อายุ 41 ไม่ใช่ปัญหาถ้าอยากจะใช้แฮนด์ทุกประเภทครับ
แฮนด์อะไรก็ได้ ถ้าเซทรถพอดีกับตัว ขึ้นอยู่ที่ชอบและวัตถุประสงค์การใช้งานครับ

LHT กับ SHERPA ต่างกันตรงความพริ้วในการปั่นครับ
ส่วนตัวที่ใช้มาทั้ง 2 รุ่น คิดว่าดีต่างกัน ไหลและพุ่งต่างกัน แต่นั่นคือสเน่ห์ของเฟรมแต่ละประเภท
ที่ไม่ใช่เรื่องเฟรมไหน เหนือกว่าใครครับ

LHT เฟรมดำ เคยเห็นคนใส่เบาะ Brooks เขียวก็มีนะครับ

ร้านประกอบ ดูที่นี่ครับ http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... &t=1089746 เผื่อเจอร้านใกล้บ้าน

:)
eakthanut
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 081-8773453
Bike: Surly LHT Smoggy Pearl
ติดต่อ:

Re: สอบถามเกี่ยวกับจักรยาน Surly LHT หน่อยครับ

โพสต์ โดย eakthanut »

ผมสูง 178 ช่วงขาผม 82 ผมใช้ไซส์ 52 ครับ
"I am not discouraged, because every wrong attempt discarded is another step forward."
"ผมไม่ท้อแท้ เพราะทุกๆ ความตั้งใจที่เกิดข้อผิดพลาดขึ้นนั้น เป็นอีกหนึ่งก้าวที่พาผมเดินไปข้างหน้า"
- Thomas Edison
momay007
สมาชิก
สมาชิก
Bike: merida t2

โพสต์ โดย momay007 »

สอบถามเพิ่มเติมหน่อยครับ(สนใจเฟรมแบบนี้เพราะดูสวยคลาสสิคดูไม่เบื่อ)มีตัวเลือกอยู่ 3เฟรม RIT, SURLY LHT ,
VO ORANGE สอบถามหน่อยครับ ถ้ารถเปล่าไม่ใส่ตะแกรงไม่บรรทุก คันไหนไหลลื่นกว่าทำความเร็วได้ดีกว่ากันครับ ความเร็วเฉลี่ย 20-25-30 เฟรมคันไหนทำได้ดีกว่ากัน คือสวยด้วยเร็วด้วย เน้นทางเรียบเป็นส่วนใหญ่ ขึ้นควนลงควน เอาใว้ไปปั่นไล่กับเสือภูเขาในทางเรียบ ไม่ได้ต้องการเร็วแบบเสือหมอบนะครับ อนาคตอาจมีทัวร์ริ่งบรรทุกกระเป๋าเลยอยากเลือกรถแนวนี้ไปเลยครับ
nuugoz
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819069801
team: -
Bike: Thorn SHERPA
ตำแหน่ง: ซ.รามอินทรา 65

โพสต์ โดย nuugoz »

LHT, RIT ไม่น่าจะเป็นตัวเลือกในการทำความเร็วครับ
ส่วน VELO ORANGE ได้ในเรื่องความคลาสสิคแน่ๆ
แต่การทำความเร็วนี่ ไม่ทราบเหมือนกันครับ
เสือหงอย
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: ชมรมจักรยานจังหวัดชุมพร
Bike: surly lht,trek 520,spec.

โพสต์ โดย เสือหงอย »

Trek 520 ไล่เพื่อนเกือบทุกวัน
เป้า ประภาวรรณ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-9012494
team: บุปผาสวรรค์
Bike: merida
ตำแหน่ง: มบ.ประภาวรรณแลนด์ เขตมีนบุรี

โพสต์ โดย เป้า ประภาวรรณ »

ขอแจมหน่อยครับ

เฟรม 3 ต้วนี้ ตัวไหนเหมะกับทางเรียบมากกว่ากันครับ

ระหว่าง WindSpeed ....LKLM ....Darkrock

ขอความเห็นน้า ๆ ทัวร์ริ่งครับ
ความจนไม่ใช่กรรมพันธุ์แต่เป็นอุปสรรคต่อการดำเนินชีวิต ฉะนั้น ควรเก็บความจนให้พ้นมือเด็ก(กลัวเด็กหยิบใส่ปาก)
somyorcht
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819875862
team: ในฝัน
Bike: utility all around
ติดต่อ:

โพสต์ โดย somyorcht »

เฟรม 3 ต้วนี้ ตัวไหนเหมะกับทางเรียบมากกว่ากันครับ

Oh น้อยออก กรณีไซส์และสีได้ ขี่ทางเรียบบ่อยคบกับ HYbrid รึล้อ 700ดีกว่า ขอรับ
ปล.ทั้ง3ตัวน่าจะมิได้เกิดมาเพื่อทางเรียบเป็นหลัก :mrgreen: :mrgreen:
"ชื่อเสียง เงินทองล้วนมายา ส่วนข้าวปลาสิของจริง"
กบ72
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bridgestone, Maruishi Emperor
ตำแหน่ง: บางกรวย-ไทรน้อย บางใหญ่ นนทบุรี

โพสต์ โดย กบ72 »

เป้า ประภาวรรณ เขียน:ขอแจมหน่อยครับ

ระหว่าง WindSpeed ....LKLM ....Darkrock

ขอความเห็นน้า ๆ ทัวร์ริ่งครับ

LKLM เห็นมีรุ่นล้อ 700C นะครับ รุ่นปี 2015 ใช้เป็นท่อ Reynolds 725 น่าสนใจครับ ตัวนี้น่าจะเหมาะกับทางเรียบครับ https://www.facebook.com/pages/LKLM/477911278917273

แต่รู้สึกของจะหมดนะครับ ลองเช็คผู้นำเข้าดูครับ

LKLM World Traveller 700c (2015 Version) is released!

Name: LKLM World Traveler 700c (2015 Version)
Produced in: Shenzhen, China
Function:Long-distance travel,Urban Leisure
Frame: Reynolds 725 Steel

It is many persons' dreams that can open hearts and travel around the world,but most people give up their dreams because of realities. One day when you could buck up your courage to fulfill your dream, LKLM 700c World Traveler Series are willing to accompany and protect you !
The LKLM World Traveller 700c is built from high quality Reynolds 725 steel for durability and ride comfort. Reynolds 725 steel tampers road vibrations for a smoother ride. Likewise, Reynolds 725 steel is more resistant to frame fatigue. We stand behind our product, which is why we offer an industry leading three year warranty. While you might not notice the benefits of steel in a quick jaunt to the grocery store, on a real long haul tour you’re bound to appreciate our decision to build the LKLM World Traveller 700c from Reynolds 725 steel.
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-9012494
team: บุปผาสวรรค์
Bike: merida
ตำแหน่ง: มบ.ประภาวรรณแลนด์ เขตมีนบุรี

โพสต์ โดย เป้า ประภาวรรณ »

ขอบคุณครับ
ความจนไม่ใช่กรรมพันธุ์แต่เป็นอุปสรรคต่อการดำเนินชีวิต ฉะนั้น ควรเก็บความจนให้พ้นมือเด็ก(กลัวเด็กหยิบใส่ปาก)
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”