ขอคำปรึกษา คำแนะนำหน่อยครับ จะเอาจักรยานไปเชียใหม่

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
ตอบกลับ
sbno119
สมาชิก
สมาชิก

ขอคำปรึกษา คำแนะนำหน่อยครับ จะเอาจักรยานไปเชียใหม่

โพสต์ โดย sbno119 »

สวัสดีสมาชิกทุกท่านครับ ผมจะไปเที่ยวเชียงใหม่กับแฟน ช่วงเดือน สิงหาคม ที่จะถึงนี้ ก็คิดกันไว้ว่ารอบนี้อยากจะเอาจักรยานไปด้วย อยากไปปั่นจักรยานเที่ยวกันในตัวเมืองเชียงใหม่ แล้วก็เป็นการประหยัด ค่าเช่ารถมอไซต์ ได้เป็น พันบาท เอาไว้ไป กินอะไรหร่อยๆ กันดีกว่า ปัญหาของผมตอนนี้ ทีนี้ ที่มองๆ เห็น ท่าจะมีอยู่ 2-3 อย่าง คือ

1. ตอนนี้ยังไม่มีกระเป๋าที่จะใช้สำหรับใส่จักรยานเพื่อนำขึ้นเครื่องบิน(ไปสายการบินไทยไลอ้อนแอร์ จักรยานขึ้นฟรีน้ำหนักไม่เกิน 15 กิโล) อยากให้เพื่อนสมาชิกช่วยแนะนำ กระเป๋ารุ่นไหนดี อยากได้ประมาณ ถอดแค่ล้อหน้า เสร็จแล้วม้วนเก็บ ได้

2. ผมเองมีความกังวลเรื่องเส้นทางที่จะไปที่พักที่หนึ่งในคืนสุดท้ายของทริปก่อนจะกลับ กทม (โรงแรมวีรันดา) เส้นทางจากตัวเมือง ไปที่พักอยู่ห่างออกไปจากตังเมืองราว 20 กิโลเมตร ระยะทาง 20 กิโลสำหรับผม ไม่ได้ไกลเลย แต่เนื่องจากเป็นเส้นทางที่ ไม่เคยไปมาก่อน ไม่เคยเห็นเส้นทางมาก่อน เลยค่อนข้างกังวล ว่าจะไปไหวรึเปล่า พยายามดูจาก กูเกิ้ลสตรีทวิว แล้ว ภาพปี 2011 เส้นทางก็ค่อนข้าง น่ากลัวอยู่ ตรงข้อนี้ เพื่อนสมาชิกท่านใดเคยปั่นไป หรือเคยไป ขอคำแนะนำด้วยครับ

3. ผมควรติดตะแกรง แบบ รถทั่วริ่งรึเปล่า ปัจจุบัน ผมปั่น specialized sirrus แฟนผมปั่น specialized vita ไม่ได้ติดตะแกรงกันทั้งคู่ มีอยู่ครั้งนึง ผมเคยสะพายเป้ ของแฟน ปั่น รู้สึกเลยว่า เป้ หนักมาก แขน ก้น รับน้ำหนักเพิ่มขึ้น ทำให้ รู้สึก เจ็บ เร็วขึ้นกว่าปกติ เหนื่อยมากขึ้น หมดแรงไวกว่าปกติ แล้วก็ปั่นไม่ค่อยออก เส้นทางที่คุ้นเคย ไม่สามารถทำเวลาได้อย่างปกติเลย อันนี้ก็เป็นอีกข้อที่ทำให้กังวล เพิ่มมากขึ้น ถ้าจะต้องแบกสำภาระ เสื้อผ้า กระเป๋าเป้ใบใหญ่ ไปด้วย แค่คิดผมก็ หนาว แล้ว
รูปประจำตัวสมาชิก
7785
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Strava Chiangmai
Bike: Cervelo S2

Re: ขอคำปรึกษา คำแนะนำหน่อยครับ จะเอาจักรยานไปเชียใหม่

โพสต์ โดย 7785 »

VERANDA CHIANGMAI - THE HIGH RESORT

เน้นเฉพาะช่วงแยกสะเมิงถึงโรงแรมนะครับ
ทางดี ถนนลาดยาง ไม่ลำบาก ไม่ชันมาก มีไหล่ทาง แต่ไม่มีไฟส่องสว่าง
สภาพถนนตอนนี้ก็เหมือนใน Street View แหละครับ รถวิ่งไม่เยอะมากแต่ก็มี ต้องไปลุ้นเอาว่าจะเจอฝนหรือเปล่า

https://www.google.co.th/maps/place/Hot ... 1be?hl=en
nung4u
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Re: ขอคำปรึกษา คำแนะนำหน่อยครับ จะเอาจักรยานไปเชียใหม่

โพสต์ โดย nung4u »

ตอบข้อสองน่ะครับ
ตอนกลางวันมีคนปั่นกันน่ะครับทางสบายๆไม่น่ากลัว แต่อย่าให้ถึงรีสอร์ทมืดแล้วกันครับ ขนาดขับรถคนเดียวผมยังกลัวเลย มืดมากก
sbno119
สมาชิก
สมาชิก

ขอบคุณทุกท่านมากครับ ^^
eakthanut
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 081-8773453
Bike: Surly LHT Smoggy Pearl
ติดต่อ:

โพสต์ โดย eakthanut »

เห็นรุ่นน้องเพิ่งไปปั่นเชียงใหม่ ใช้นกแอร์จูงขึ้นทั้งคันเลยครับ ปล่อยลมยางอย่างเดียว
"I am not discouraged, because every wrong attempt discarded is another step forward."
"ผมไม่ท้อแท้ เพราะทุกๆ ความตั้งใจที่เกิดข้อผิดพลาดขึ้นนั้น เป็นอีกหนึ่งก้าวที่พาผมเดินไปข้างหน้า"
- Thomas Edison
sbno119
สมาชิก
สมาชิก

ขอบคุณทุกท่านนะครับ ผมไปกลับมาแล้วเรียบร้อยครับ ทางขึ้นเนินไม่ชันมากครับ มีไหล่ทางนิดหน่อย ปั่นสบาย ไม่ยากครับ ผมปั่นช่วงกลางวัน ไม่มีฝน ออกจากถนนห้วยแก้ว วิ่งริมคันคลอง หยุดพักร้านกาแฟถุง แล้วก็เดินทางต่อไปทางโรงแรมครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”