.......... ขอคำแนะนำในการเอาจักรยานขึ้นเครื่อง มีหลัก/ขั้นตอน อย่างไงครับ .........

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
ตอบกลับ
khemmawan
สมาชิก
สมาชิก
team: ไม่มี
Bike: Brompton 1991 / Dahon Classic / Surly Long Haul Trucker

.......... ขอคำแนะนำในการเอาจักรยานขึ้นเครื่อง มีหลัก/ขั้นตอน อย่างไงครับ .........

โพสต์ โดย khemmawan »

ขอคำแนะนำช่วยแชร์ประสบการณ์ ในการเอาจักรยานขึ้นเครื่องมีหลักหรือขั้นตอนอย่างไรครับ
ในการเตรียมตัว หรือ อีกทั้งประสบการณ์ของแต่ละท่าน (ปัญหาเล็กๆน้อยๆ) เริ่มจากเตรียมตัว-จนถึงที่หมาย
ผมคิดอยู่หลายครั้งแต่ไม่กล้าลองสักที่ ครับ
เวลาเดินทางกลับต่างจังหวัด..รับทราบว่า ทางสายการบินเขาให้บริการฟรี (บางสาย)
ขออีกนิดครับแลัวถ้าเดินทางในอาเซี่ยนปีหน้าจะเปิด AEC แล้งเผื่อจะได้มีโอกาศกับเขาบัางครับ
หวังว่าจะมีประโยชน์แก่มือใหม่ Toring อย่างผมครับ ขอขอบพระคุณครับ :)
รูปประจำตัวสมาชิก
ซาเล้งสีแดง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0893200104
team: อกาลิโก
Bike: สับถังเขียวแก่ Fuji Olimpic finest 1970-เขียวอ่อน Bianchi VIRATA 1990 - Dahn Helios p8 - วีนัส Thorn Sherpa 2011 -วีนัส Thorn Raven Nomad MK2 s&s

Re: .......... ขอคำแนะนำในการเอาจักรยานขึ้นเครื่อง มีหลัก/ขั้นตอน อย่างไงครับ .........

โพสต์ โดย ซาเล้งสีแดง »

ลองอ่านในนี้อีกส่วนครับ http://thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=587&t=742528 ในนี้มีข้อมูล ในระดับหนึ่งครับ น่าจะพอเป็นแนวทางได้ แต่รายละเอียดกติกาการนำจักรยานขึ้นเครื่อง แต่ละช่วงเดือนท่องเที่ยว อาจเคร่งครัดเรื่องการห่อหุ้มแพคเกจ ที่ต่างกันไป ต้องโทรสอบถามตรงที่ call center ของสายการบินนั้นๆ อีกทีนะครับ
khemmawan
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Brompton 1991 / Dahon Classic / Surly Long Haul Trucker

Re: .......... ขอคำแนะนำในการเอาจักรยานขึ้นเครื่อง มีหลัก/ขั้นตอน อย่างไงครับ .........

ขอบคุณครับ ถามต่อครับที่เราไม่ต้องใส่ถุงแล้วจ่ายค่าระวางแล้ว ปล่อยลมออกแล้ว จะมีเจ้าหน้าที่นำรถเราไปเลยใช้ไม่ครับ แล้วเขาจะโยนรถเราไม่เอย
แล้วตอนที่ไปรับรถ ช่องเดี่ยวกับมารับกระเป๋าไม่ครับ อยากเห็นเป็นขั้นตอน ด้วยก็ดีครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
ลุงสุวัฒน์
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: RIT
ตำแหน่ง: 174 Jaengsanit Rd. Banphai, KK 40110

โพสต์ โดย ลุงสุวัฒน์ »

เท่าที่ใช้บริการ ตอนนี้เอาในประเทศก่อน รถทัวร์ริ่งขึ้นได้ทั้งคัน เข็นไปหน้าเคาเตอร์ แล้วจะมีเจ้าหน้าที่มารับเข็นไปขึ้นเครื่อง พอถึงปลายทางเขาก็จะเข็นมาให้ที่จุดรับกระเป๋าน่ะครับ (เคยแอบดู เขาเอาใส่ท้ายรถปิ๊กอั้พมาน่ะ)แต่ลมยางจะถูกปล่อยออก ผมคาสูบไว้กับรถ ไม่เคยหาย สูบลมเสร็จแล้วเกาะกระเป๋า เข็นออกมา สายการบินนี้ไม่คิดค่าบรรทุกจักรยานปกติให้ที่ ๑๗ กก.ชื่อ NOK AIR(ไม่ตั้งใจโฆษณา แต่เขาให้ฟรีตลอดจริงๆในประเทศ)สายการบินอื่น คิดเป็นอุปกรณ์กีฬา บางที่ ๕๐๐-๖๒๐ บาทขึ้นไป รอยอาจจะมีแต่ผมดูแล้วหลายครั้ง ไม่เจอนะ คำแนะนำ - จุ๊ฟเล็กให้คลายออกไว้ให้เขาเลย เขาแค่กดปล่อยลม(บางครั้งครึ่งเดียว) ม่ายงั้นจุ๊ฟมีสิทธิ งอ เพราะเขาอาจจะไม่รู้วิธีน่ะ
ไม่เคยคิดเปรียบเทียบ ความสวยความแพงกับใครๆ
ขอเพียงแข็งแรงปลอดภัย เพื่อจะได้ใบอนุญาต ให้ออกไป ปั่นจักรยาน
khemmawan
สมาชิก
สมาชิก

ขอขอบคุณพี่ ซาเล้งสีแดง และคุณลุงวัฒน์ ที่มาแชร์ประสบการการขนส่งและเล่าถึงเหตุการในการออกทริปแค่ละครั้ง ผมอ่านแล้วได้แนวคิดไว้ใช้แก้ปัญหา/และเหตุการเฉพาะหน้า ไม่ว่าในการเดินทางโดยรถสารประจำทาง หรือเครื่องบิน ในอนาคตผมเชื่อว่าการเดินทางโดยจักรยาน(ทัวริ่ง)จะเป็นที่นิยมของชาวจักรยาน มันให้ความสุขแบบท้าทายเต็มอิ่ม ทั้งร่างการและจิตใจและซึมซับธรรมชาติในแต่ครั้งๆ และในพื้นที่ๆแตกต่างกัน (ตัวเราได้สัมผัสด้วยตัวเองจะตื่นเต้นกว่าอ่านในหนังสื่อ หรือฟังเรื่องเล่าจากคนฮื่นครับ อีกทั้งได้เรียนรู้และแก้ปัญหาเหตุการเฉพาะหน้า) อีกไม่นานเกินรอบ้านเมื่องเราที่จะพัฒนาเกียวกับโครงสร้างการขนส่งรถไฟฟ้าความเร็วสูงรองรับ AEC ครับ การนำจักรยานขึ้นโดยสารกับการขนส่ง ท่านใดที่มีมุมมองที่แตกต่างอย่างไรหรือเรื่องเล่ามาเล่า ขอเรียนเชิญมาและมาแลกเปลี่ยน ถ้ามีภาพมาให้เห็นได้ยิ่งดีนะครับ ขอขอบคุณอีกครั้ง....
khemmawan
สมาชิก
สมาชิก

khemmawan เขียน:ขอขอบคุณพี่ ซาเล้งสีแดง และคุณลุงวัฒน์ ที่มาแชร์ประสบการการขนส่งและเล่าถึงเหตุการในการออกทริปแค่ละครั้ง ผมอ่านแล้วได้แนวคิดไว้ใช้แก้ปัญหา/และเหตุการเฉพาะหน้า ไม่ว่าในการเดินทางโดยรถสารประจำทาง หรือเครื่องบิน ในอนาคตผมเชื่อว่าการเดินทางโดยจักรยาน(ทัวริ่ง)จะเป็นที่นิยมของชาวจักรยาน มันให้ความสุขแบบท้าทายเต็มอิ่ม ทั้งร่างการและจิตใจและซึมซับธรรมชาติในแต่ครั้งๆ และในพื้นที่ๆแตกต่างกัน (ตัวเราได้สัมผัสด้วยตัวเองจะตื่นเต้นกว่าอ่านในหนังสื่อ หรือฟังเรื่องเล่าจากคนฮื่นครับ อีกทั้งได้เรียนรู้และแก้ปัญหาเหตุการเฉพาะหน้า) อีกไม่นานเกินรอบ้านเมื่องเราที่จะพัฒนาเกียวกับโครงสร้างการขนส่งรถไฟฟ้าความเร็วสูงรองรับ AEC ครับ การนำจักรยานขึ้นโดยสารกับการขนส่ง ท่านใดที่มีมุมมองที่แตกต่างอย่างไรหรือมีเรื่องมาเล่า ขอเรียนเชิญมาแลกเปลี่ยน ถ้ามีภาพมาให้เห็นได้ยิ่งดีนะครับ ขอขอบคุณอีกครั้ง....
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”