ขอความกรุณาสอบถามเรื่องวงล้อกับซี่ลวดครับ

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
nutkan
สมาชิก
สมาชิก
team: Evangelion
Bike: bridgestone roadman Eva-01 Test Type

ขอความกรุณาสอบถามเรื่องวงล้อกับซี่ลวดครับ

โพสต์ โดย nutkan »

ผมอยากทราบว่าวงล้อ Araya TX733 กับดุม Novatec โครโม 36 รู นี่ต้องใช้กับซี่ลวดขนาดไหนครับ ผมเคยเอาไปขึ้นซี่ร้านที่โคราชแล้วเกือบได้ไปกินข้าวลิงตอนไปเวียงจันทร์อยู่ ๆล้อหลังก็คดแบบหน้ากลัวมากดีว่าสังเกตุทัน พอกลับถึงบ้านก็กลับเอามาขันใหม่ใช้ไปสักพักลงเขาชัยภูมิอยู่ดีๆเป็นอีกแล้วครับดีว่าสติยังดีเลยไม่หลุดโค้งผมคิดว่าปัญหามันน่าจะเกิดจากซี่ลวดไม่เท่ากับขนาดล้อเพราะทุกครั้งที่เป็นซี่มันคลายเองตลอดเลย ผมเลยต้องการจัดหาซี่ลวดใหม่ที่ขนาดเท่ากับวงล้อนี้ครับรบกวนพี่ๆน้องๆทุกท่านด้วยครับ (นักปั่นงบน้อยเลยต้องจัดเท่าที่กำลังทรัพย์มีครับ)
รูปภาพ
รูปภาพ
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

Re: ขอความกรุณาสอบถามเรื่องวงล้อกับซี่ลวดครับ

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

ซื่ลวดผิดขนาด กับเกลียวคลายเองมันคนละเรื่องกันนะครับดูให้ดี

ซี่ลวดผิดขนาด คือเมื่อขันลวดเข้าไปแล้ว เกลียวเข้าไปในหัวซี่ลวดไม่พอดี ขาดหรือเกิน ขันเข้าไม่สุดยังมีเกลียวเหลือ หรือขันแล้วโผล่ออกไปด้านในวงล้อ อย่างนี้ต้องเปลี่ยนขนาดซี่ลวด

แต่ถ้าคลายเองบ่อยๆ อาจเพราะขันไม่แน่นพอ หรือขี่กระแทกกระทั้นมากเกินไป ก็ต้องแก้ที่ช่างขันให้แน่นขึ้นแต่ไม่แน่นเกินไป หรือใช้น้ำยาล็อคเกลียวครับ
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
nutkan
สมาชิก
สมาชิก
Bike: bridgestone roadman Eva-01 Test Type

Re: ขอความกรุณาสอบถามเรื่องวงล้อกับซี่ลวดครับ

ขอบคุณมากครับ แต่มันแปลกตรงที่เปลี่ยนช่างไปสองคนแล้วก็ยังอาการเดิมครับ และไม่ได้กระแทกแรงน่ะครับผมเลยไม่กล้าไปไหนไกลคนเดียวเลยครับ
nutkan
สมาชิก
สมาชิก

แก้ได้แล้วครับ สรุปซี่ลวดผิดขนาดครับ ขันจนตึงไปหมด แถมหัว
ซี่มีหักด้วย ต้องเปลี่ยนใหม่หมดเลย ตอนนี้ขี่สบายแล้วครับ ขอบคุณมากๆ
pt.mod686
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Giant

โพสต์ โดย pt.mod686 »

ผมเพิ่งซื้อดุุมและขอบล้อรุ่นนี้มาพอดี กำลังหาข้อมูลว่าจะต้องใช้ซี่ลวดเบอร์อะไร รบกวนคุณ nutkan ช่วยบอกขนาดซี่ลวดด้วยครับ
Rush
ขาประจำ
ขาประจำ
team: จักรยานกู้ภัยอิสระ
Bike: Fuji Newest 4.0, รถพับ 16' Ireton single speed , เสือภูเขาอลูสีลอกเกือบหมดแล้ว 8 เกียร์ , เสือหมอบเหล็กเกียร์เดี่ยว , Cronus รุ่น Soldier, Trinx จักรยานปั่นสองคน

โพสต์ โดย Rush »

ปัญหาทุกอย่างจะหมดไป ถ้าเจอร้านฝีมืออย่างชาญเจริญยนต์ 084-914-0344 ครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”