ขอคำแนะนำครับ trek 4300 ทำทัว

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
ตอบกลับ
notendobe
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Bianchi Nirone7

ขอคำแนะนำครับ trek 4300 ทำทัว

โพสต์ โดย notendobe »

สวัสดีพี่ๆ น้องๆ ทุกท่านครับ เนื่องจากกระผมมี trek 4300 disc ปี2012 เก่าๆ อยู่คันนึงครับ

พอดีเห็นว่ามีรูปสำหรับยึดตะแกรงหลังจึงอยากจะลองนำมาทำเป็นทัวริ่งดูครับ

ที่คิดๆ ไว้คงไม่โหลดเต็มอัตราเท่าไรครับ เพียงแต่จะทำไว้เผื่อโหลดของนิดหน่อย

แต่โดยปกติเจ้ารถรุ่นนี้ปั่นธรรมดายังค่อยข้างหนักเลยครับ เกรงว่าถ้าโหลดของอีก จะปั่นไม่ออกเลย

รถ อุปกรณ์ ชุดเกียร์ ยาง ล้อ เป็นของเดิมๆ ติดรถเลยครับ

ชุดเกียร์ acera 27sp.

โช้คหน้า SR Suntour XCM ยุบ 100mm
ดุมล้อ Shimano M475 alloy
วงล้อ Bontrager AD850 Disc
ยาง Bontrager 26x2.10

ควรเริ่มเปลี่ยนอุปกรณืตัวไหนดีครับ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ รูปภาพ

รูปยืมจากเนตครับ เป็นรุ่นเดียวกับที่ผมมี

ขอบคุณครับ :D
รูปประจำตัวสมาชิก
somyorcht
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819875862
team: ในฝัน
Bike: utility all around
ติดต่อ:

Re: ขอคำแนะนำครับ trek 4300 ทำทัว

โพสต์ โดย somyorcht »

เปลี่ยนช็อคอัพเป็นตะเกียบ ได้พื้นที่บรรทุกด้านหน้าเพิ่ม ลด นน. รวมได้หลาย ดีไม่ดีร่วมกิโล
หากหมายปองพท.บรรทุกด้านหลัง ตะแกรงต้องหาแบบหลบดิสค์ อย่างอื่นก็ไม่มีไรมาก เวลาเจอหลุมเจออุปสรรคก็เบาๆเท้าหน่อย(รถเราไม่ได้เกิดมาเป็นรถบรรทุก แต่เราหมายปองที่จะให้มันละม้ายคล้ายรถบรรทุก) :mrgreen: :mrgreen: ขอให้สนุกกับรถของเรา ขอรับ :mrgreen: :mrgreen:
"ชื่อเสียง เงินทองล้วนมายา ส่วนข้าวปลาสิของจริง"
somyorcht
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819875862
team: ในฝัน
Bike: utility all around
ติดต่อ:

Re: ขอคำแนะนำครับ trek 4300 ทำทัว

โพสต์ โดย somyorcht »

ลืม..ลองดูครับน่าจะใช้อ้างอิงได้มีละม้าย หลายคัน
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 5&start=15
"ชื่อเสียง เงินทองล้วนมายา ส่วนข้าวปลาสิของจริง"
notendobe
สมาชิก
สมาชิก

somyorcht เขียน:ลืม..ลองดูครับน่าจะใช้อ้างอิงได้มีละม้าย หลายคัน
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 5&start=15
อ่าาา เยี่ยมเลยครับ อิอิ

ขอบคุณครับ :D
PyrO323
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Luck Yope Touring Team
Bike: Trek 4300, ฤ สยาม ๘๗ Fujisan, Ishikawa Tange2, Dahon Route

โพสต์ โดย PyrO323 »

ใช้ได้สบายๆครับของผมคันนี้ก็ 4300 เหมือนกัน เปลี่ยนตะเกียบหน้าโครโมลี

รูปภาพ
ปั่นไปให้ถึงจุดหมาย เอาชนะใจตัวเอง..
notendobe
สมาชิก
สมาชิก

PyrO323 เขียน:ใช้ได้สบายๆครับของผมคันนี้ก็ 4300 เหมือนกัน เปลี่ยนตะเกียบหน้าโครโมลี

รูปภาพ
รบกวนถามครับพี่ เปลี่ยนตะเกียบของยี่ห้อไหนมาครับ ไหลกว่าเดิมๆ เยอะเลยมั้ยพี่
mr_jackie
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0813843090
team: ชมรมจักรยานแหลมฉบัง
Bike: Santa Cruz, Merida Big7, Giant Rincon และรถพับญี่ปุ่นเก่า ๆ

โพสต์ โดย mr_jackie »

แนะนำตาประสบการที่คยปั่นครับ ใช้ตะแกรงวินสิตาแบบรัอยแกนปลดเลยครับ รับนั้ำหนักได้เยอะดีครับ...ตะเกียบหรือโช๊คหน้าขึ้นอยู่ที่ปั่นภูมิประเทศแบบไหน ถ้าทางราบมีเนเนินบ้างใส่ตะเกียบเลย...ถ้าชอบปั่นไปชั้นเขาลงเขาเยอะ เช่นปั่นในลาวใช้โช๊คจะดีกว่าเพราะลงเขาความด้วยความเร็วโช๊คจะช่วยซับแรงสั่นสะเทือน จะช่วยลดความเมื่อล้าไหล่กับแขนได้มากและมั่นใจกว่าเพราะจะคุมรถง่าย...เรื่องยืนโยกขึ้นเขาไม่ต้องพูดถึงรถหนักทางไกลโยกไม่ออกใช้เกียร์ต่ำควงขาขึ้นเขาสบายกว่าเยอะ....ผมปั่นในลาวมาสามปีใช้แบบนีตลอดครับ...เพื่อนใช้ตะเกียบต้องหันมาใช้โช๊คเหมือนกันเพราะลงเขาลำบาก
เสียเหงื่อให้กีฬาและนารี ดีกว่าเสียสุขภาพดีๆ ให้สุรากับยาเสพติด
E27EGS
PyrO323
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Luck Yope Touring Team
Bike: Trek 4300, ฤ สยาม ๘๗ Fujisan, Ishikawa Tange2, Dahon Route

โพสต์ โดย PyrO323 »

notendobe เขียน: รบกวนถามครับพี่ เปลี่ยนตะเกียบของยี่ห้อไหนมาครับ ไหลกว่าเดิมๆ เยอะเลยมั้ยพี่

ผมใช้ตะเกียบโครโมของ surly troll ครับ มีแยกขาย
มาใช้แทนโช้คช่วงยุบของ trek 4300 แบบพอดีเป๊ะ
ไม่ทำให้หน้ากับกะโหลกต่ำลง องศารถไม่เปลี่ยน
แต่ราคาเอาเรื่องเหมือนกันครับ สองพันปลายๆ
ถ้าไม่ติดเรื่องงบ ผมเชียร์ตัวนี้ครับ รูยึดตะแกรงเพียบ
นุ่มกว่าตะเกียบอลูแบบจับความรู้สึกได้อย่างชัดเจน
เหมาะจะใช้งานทัวร์ริ่งมาก
ปั่นไปให้ถึงจุดหมาย เอาชนะใจตัวเอง..
aodaod234
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: ฝุ่นตลบ
Bike: RIT เขาใหญ่ ,Dark Rock, Araya
ติดต่อ:

โพสต์ โดย aodaod234 »

เปลี่ยนตะเกียบเป็นของ surly troll แล้วล้อหน้ายังใส่ดิสเบรคได้เหมือนเดิมไหม๊ครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”