กระติกน้ำร้อนเย็น

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
mindbomb
ขาประจำ
ขาประจำ

กระติกน้ำร้อนเย็น

โพสต์ โดย mindbomb »

รบกวนช่วยแนะนำกระติกน้ำที่สามารถเก็บความร้อนเก็บความเย็นให้หน่อยครับ มีรีวิวด้วยจะดีเลยครับ อยากได้แบบที่คุ้มค่าเงินเราที่สุดน่ะครับ ขอบคุณครับ
ถึงแน่แต่นานหน่อย
epinephrine
สมาชิก
สมาชิก
Bike: GT Tachyon 4.0 2013, Specialized Hardrock 2008

Re: กระติกน้ำร้อนเย็น

โพสต์ โดย epinephrine »

ผมใช้ Zojirushi ครับ กระติกน้ำเก็บความเย็นได้ดีมาก

ตามที่บ.กำหนดมา เก็บร้อนได้ 6 ชั่วโมง (อุณหภูมิลดลง < 10 องศา) เย็น 24 ชั่วโมง

ผมทดสอบโดยปั่น Audax 300 ออกตั้งแต่ 04:30 ปั่นตากแดดถึงบ่ายๆ (ปั่นไม่จบ) น้ำแข็งยังไม่ละลายครับ

ก่อนหน้าทดสอบโดยใส่น้ำแข็ง เอาวางไว้ริมหน้าต่างในห้อง ตั้งทิ้งไว้ 36 ชั่วโมง น้ำแข็งยังละลายไปครึ่งเดียว

แต่ข้อเสียคือรุ่นที่ผมใช้ไม่สามารถใส่ขากระติกได้ เพราะผมเลือกขนาด 1L ต้องใส่กระเป๋าท้ายตะแกรงไป

ลิงค์ไปรุ่นที่ผมใช้ครับ http://www.zojirushi.com/app/product/sjte

รูปภาพ
ลุงสุวัฒน์
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: RIT
ตำแหน่ง: 174 Jaengsanit Rd. Banphai, KK 40110

โพสต์ โดย ลุงสุวัฒน์ »

ใช้รุ่นนี้ ขอไม่บอกยี่ห้อ คงรู้กัน(อันขวามือ จะมีฝาปิดเปิดกาแฟมาด้วย)
ข้อดี เก็บร้อนได้ เก็บน้ำแข็งได้ แต่ใส่พร้อมกันมันกลายเป็นน้ำอุ่น :lol:
ปกติเก็บน้ำร้อนไว้ชงกับกาแฟ (ใส่กาแฟ เปลี่ยนฝา พร้อมดื่ม)มีถ้วยไทเทเนี่ยมMSRของนางนวลอยู่ข้างบน
กระเป๋าบนเอาไว้ใส่ซองชา กาแฟ
ข้อเสีย ราคาค่อนข้างสูง
0aq.jpg (176.84 KiB) เข้าดูแล้ว 1634 ครั้ง
ไม่เคยคิดเปรียบเทียบ ความสวยความแพงกับใครๆ
ขอเพียงแข็งแรงปลอดภัย เพื่อจะได้ใบอนุญาต ให้ออกไป ปั่นจักรยาน
trongsak
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: giant

โพสต์ โดย trongsak »

555.ถ้าต้องการของถูกไม่เน้นยี่ห้อ.ใช้ของตราหัวม้าลาย.ซื้อในบิกซี ไม่ถึงสองร้อย.เก็บความร้อน.ความเย็นได้เหมือนๆ.กับที่คุณกะทู้แรกๆ.บอก.แต่ถ้าต้องการให้ทนนาน.ใส่ร้อนก็ร้อนอย่างเดียว.หรือเย็นก็เย็นอย่างเดียว.อีกอย่าง..อย่าให้ตก.ถ้าตกหรือรถล้มบ่อยๆ.กระติกมันจะเสื่อมเร็วกว่าปกติ..
ลุงศักดิ์
puipakkred
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย puipakkred »

http://www.zebra-head.com/NTH/Product/P ... 0000000220
น่าใช้ดีครับ..
เข็นทุกเนิน เดินทุกดอย
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”