ขอความช่วยเหลือด่วนครับ ผมกำลังทำโครงงานวิจัยเกี่ยวกับ "การนำเสนอภาพตัวแทนของนักปั่นจักรยานทัวร์ริ่ง(เดินทาง)"

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
ตอบกลับ
Guidevoyage
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0909275115
Bike: araya federal
ติดต่อ:

ขอความช่วยเหลือด่วนครับ ผมกำลังทำโครงงานวิจัยเกี่ยวกับ "การนำเสนอภาพตัวแทนของนักปั่นจักรยานทัวร์ริ่ง(เดินทาง)"

โพสต์ โดย Guidevoyage »

สวัสดีครับ จำน้อง "ไกด์" คนเดิมได้มั้ยครับ (คนไหนหว่าาา? ขอโทษครับมามุกแป๊กๆอีกแล้ว555)
แนะนำตัวอีกครั้ง ผมชื่อ "ไกด์" อายุ 21 เรียนอยู่คณะสังคมวิทยาและมานุษยวิทยา ม.ธรรมศาสตร์ ครับ
ถ้าจำไม่ได้ ก็น้องคนที่บ้าๆกล้าปั่นไปลาวคนเดียวกับตุ๊กตากระรอก แล้วกลับมาเขียนเรื่องราวกับมุกแป๊ก มุกฝืดบ้าๆบอๆเยอะๆ เมื่อปีที่แล้วนั่นแหละครับ 555

เข้าเรื่องเลยแล้วกัน..

ตอนนี้ผมกำลังทำรายงานวิจัยเกี่ยวกับ "การนำเสนอภาพตัวแทนของนักปั่นจักรยานทัวร์ริ่ง(เดินทาง)"
***ภาพตัวแทน ในที่นี้ หมายถึง : การนำเสนอภาพตัวของเราเองซึ่งเป็นนักปั่นจักรยานทัวร์ริ่งเดินทาง หรือ ที่เราเห็นจากนักเดินทางคนอื่นๆก็ได้ครับ
อยากรบกวนพี่ๆช่วยให้ความคิดเห็นโดยการตอบคำถามดังต่อไปนี้ครับ
***ทุกข้อคำถาม สามารถยกตัวอย่างประกอบเพิ่มเติมก็ได้ตามสะดวกครับ

------------ขออณุญาตแก้ไขเพิ่มเติมเพื่อความเข้าใจนะครับ---------------
***จักรยานทัวร์ริ่ง หมายถึง จักรยานชนิดใดก็ได้ที่ใช้ปั่นเดินทางทัวร์ริ่งได้ครับ

--------------------------------------------------------------------
***คำถามทั้งหมดเป็นส่วนประกอบย่อยสำหรับการวิเคราะห์ในรายงานวิจัยนะครับ
ระยะเวลาทำสำหรับเฉพาะส่วนโครงสร้างคือเรียนจบเทอมนี้ในเดือน พฤษภาคม ส่วนรายงานวิจัยตัวเล่มในระดับ ป.ตรีทั้งหมดคือต่อจากนี้อีก 1 ปีครึ่งครับ

1. ทำไมถึงเลือกปั่นจักรยานทัวร์ริ่งเดินทาง?

2.ระหว่างปั่นจักรยานเดินทาง คุณให้ความสนใจเกี่ยวกับเรื่องใดบ้าง?

3.ระหว่างปั่นจักรยานเดินทาง คุณสนใจแลกเปลี่ยนพูดคุยกับคนในท้องถิ่นหรือไม่ ในเรื่องอะไรบ้าง?

4.ระหว่างปั่นจักรยานเดินทาง หากพบนักเดินทาง(ทั้งปั่นจักรยานทัวร์ริ่ง แบกแพค ขับมอเตอร์ไซค์ อื่นๆ)
ระหว่างทาง ตามที่พัก โรงแรม เกสเฮ้า ร้านอาหารหรือสถานที่อื่นๆ
คุณให้ความสนใจที่จะแลกเปลี่ยนพูดคุยเกี่ยวกับ เรื่องราวการเดินทาง หรือ พูดคุยในเรื่องอื่นๆหรือไม่ ในเรื่องอะไรบ้าง?

5.ระหว่างปั่นจักรยานเดินทาง คุณถ่ายภาพอะไรบ้าง?(คน สถานที่ สิ่งของ งานเทศกาล อื่นๆ)

6.คุณแชร์ภาพถ่าย หรือ เขียนเรื่องราวในแง่มุมใดบ้างเกี่ยวกับการเดินทางปั่นจักรยานทัวร์ริ่งของคุณ บนโลกออนไลน์เช่น บล็อก เว็บไซต์ส่วนตัว Facebook ?

7.คุณคิดว่าจุดเด่นของปั่นจักรยานทัวร์ริ่งเดินทางคืออะไร ? (ไม่ขอคำตอบแบบ ก็"ปั่นจักรยาน"ไง นะครับ ฮ่าาา)

8.คุณคิดว่าการปั่นจักรยานทัวร์ริ่งเดินทางให้อะไรกับชีวิตคุณบ้าง?

ขอบคุณทุกคนมากครับ
ไกด์
แก้ไขล่าสุดโดย Guidevoyage เมื่อ 19 มี.ค. 2015, 20:45, แก้ไขแล้ว 3 ครั้ง
"การเดินทาง"

มันเป็นความงาม
มันคือความหมาย
มันมีเรื่องราว
มันคือชีวิตของผม

Guideyoyage
https://www.facebook.com/Guide.GF.Srinakorn
รูปประจำตัวสมาชิก
เหนียวครับ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0892363974
team: SON OF THE KING
Bike: ท่านเขียว กับ เสือเผ่น

Re: ขอความช่วยเหลือด่วนครับ ผมกำลังทำโครงงานวิจัยเกี่ยวกับ "การนำเสนอภาพตัวแทนของนักปั่นจักรยานทัวร์ริ่ง(เดินทาง)"

โพสต์ โดย เหนียวครับ »

เด๊ยวมาช่วยตอบครับ ทำงานแป๊บ
หนังสือไร้สาระ "ตีนถีบ" เรื่องราวของสองคู่หูขวางนรก นักปั่นจอมกาก
ที่มาโชว์แต่ความห่วยขั้นเทพของการปั่นจักรยาน ท่องเที่ยว
ติดเรทเรื่องภาษานิดนึง ขอให้อ่านเอาสนุกเป็นพอนะครับ
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 3&t=618285

อ่านกันให้สนุกนะครับ
mindbomb
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: ขอความช่วยเหลือด่วนครับ ผมกำลังทำโครงงานวิจัยเกี่ยวกับ "การนำเสนอภาพตัวแทนของนักปั่นจักรยานทัวร์ริ่ง(เดินทาง)"

โพสต์ โดย mindbomb »

เอ น้องไกด์ครับ ข้อที่ ๘ กับ ข้อที่ ๙ มันเป็นคำถามในประเด็นเดียวกันรึป่าวครับ "ให้อะไร" กับ "ให้ความหมายอะไร" ในความรู้สึกของผมมันเป็นเรื่องเดียวกันน่ะครับ รึ ว่าน้องไกด์จะขยายความของคำถามอีกทีนึง น้องไกด์ลองอธิบายหน่อยเน่อะ ผมจะได้ตอบถูกประเด็นครับ
ถึงแน่แต่นานหน่อย
Guidevoyage
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

เหนียวครับ เขียน:เด๊ยวมาช่วยตอบครับ ทำงานแป๊บ
ขอบคุณมากนะครับ

Guideyoyage
https://www.facebook.com/Guide.GF.Srinakorn
Guidevoyage
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

mindbomb เขียน:เอ น้องไกด์ครับ ข้อที่ ๘ กับ ข้อที่ ๙ มันเป็นคำถามในประเด็นเดียวกันรึป่าวครับ "ให้อะไร" กับ "ให้ความหมายอะไร" ในความรู้สึกของผมมันเป็นเรื่องเดียวกันน่ะครับ รึ ว่าน้องไกด์จะขยายความของคำถามอีกทีนึง น้องไกด์ลองอธิบายหน่อยเน่อะ ผมจะได้ตอบถูกประเด็นครับ
ผมพิมพ์ซ้ำกันเองครับ ขอโทษที่ทำให้สับสนด้วยนะครับ จริงๆในส่วนให้อะไรบ้าง การเดินทางสำหรับบางคนอาจจะให้ความหมายของชีวิตในแง่มุมต่างๆก็ได้
ขณะเดี่ยวกันก็อาจจะให้อะไรอย่างอื่นนอกเหนือจากความหมายก็ได้ครับ : )

Guideyoyage
ลุงสุวัฒน์
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: RIT
ตำแหน่ง: 174 Jaengsanit Rd. Banphai, KK 40110

โพสต์ โดย ลุงสุวัฒน์ »

ผมมือใหม่ แต่ใจอยากตอบ ฮ่าๆๆ เมื่อมีคนเริ่ม เดี๋ยวกูรู ทัวร์ริ่ง ก็ต้องมาเสริม แน่นอน :)

ทำไมถึงเลือกปั่นจักรยานทัวร์ริ่งเดินทาง?

1. ทำไมถึงเลือกปั่นจักรยานทัวร์ริ่งเดินทาง?
เพราะ ชื่อมันก็บอกแล้วว่ารถจักรยานนี้ ถูกสร้างมาเพื่ออะไร มันมีเกียร์มากพอไปได้ทุกที่ นั่งสบาย บรรทุกหนักได้ ล้อใหญ่พอดีไม่เล็กไปหรือใหญ่ไป ล้อหาง่าย ทรงตัวดี มั่นคงแข็งแรง ติดสัมภาระ อุปกรณ์ต่างๆได้ครบเครื่อง และคนต่างประเทศที่เขาเดินทางไกลๆด้วยจักรยานเขาก็จะเลือกจักรยานแบบทัวร์ริ่งส่วนมาก ก็ตามท่านผู้มีประสพการณ์เก๋าๆ เรียนรู้จากท่าน ก่อนน่ะ

2.ระหว่างปั่นจักรยานเดินทาง คุณให้ความสนใจเกี่ยวกับเรื่องใดบ้าง? เส้นทางที่จะไป ภูมิประเทศ สภาพดินฟ้าอากาศ ฯลฯ เพื่อเตรียมสัมภาระให้อยู่ได้ ทางไหนควรไป ทางดำหรือทางดิน ธรรมชาติทั่วไปเป็นอย่างไร อะไรน่าสนใจ อยู่ตรงไน ความปลอดภัย จุดที่พัก จุดอาหารมีหรือเตรียมไปอย่างไร สุดท้ายที่ค้างคืน คน รวมทั้งขนบธรรมเนียมที่นั่น

3.ระหว่างปั่นจักรยานเดินทาง คุณสนใจแลกเปลี่ยนพูดคุยกับคนในท้องถิ่นหรือไม่ ในเรื่องอะไรบ้าง? สนใจ ชีวิต ความเป็นอยู่ เรียนรู้และแลกเปลี่ยนความรู้ รับทราบความทุกข์ที่เขามี ช่วยเหลือเขาเท่าที่ช่วยเหลือได้

4.ระหว่างปั่นจักรยานเดินทาง หากพบนักเดินทาง(ทั้งปั่นจักรยานทัวร์ริ่ง แบกแพค ขับมอเตอร์ไซค์ อื่นๆ)
ระหว่างทาง ตามที่พัก โรงแรม เกสเฮ้า ร้านอาหารหรือสถานที่อื่นๆ
คุณให้ความสนใจที่จะแลกเปลี่ยนพูดคุยเกี่ยวกับ เรื่องราวการเดินทาง หรือ พูดคุยในเรื่องอื่นๆหรือไม่ ในเรื่องอะไรบ้าง?
มีโอกาสก็พูดคุยทักทาย ส่วนมากเป็นคนดี ช่วยเหลือ ให้ข้อมูลซึ่งกันและกัน บางครั้งก็ร่วมทางเดินไปด้วยกันหลายวัน

5.ระหว่างปั่นจักรยานเดินทาง คุณถ่ายภาพอะไรบ้าง?(คน สถานที่ สิ่งของ งานเทศกาล อื่นๆ) ถ่ายทุกอย่างที่ชอบ (ก็เตรียม เมม ไว้เยอะ) ถ่ายไว้ก่อนค่อยมาลบทีหลัง ถ่ายน่ะง่าย แต่ถ่ายให้ดี ให้ชัด และจะให้ถูกใจ และถูกทฤษฎีน่ะ ยาก

6.คุณแชร์ภาพถ่าย หรือ เขียนเรื่องราวในแง่มุมใดบ้างเกี่ยวกับการเดินทางปั่นจักรยานทัวร์ริ่งของคุณ บนโลกออนไลน์เช่น บล็อก เว็บไซต์ส่วนตัว Facebook ? มีบ้างแต่ไม่มากเพราะเป็นเรื่องส่วนตัว แสดงออกไปก็เป็นการโอ้อวด แต่ถ้าไปกับกลุ่มก็ต้องทำ ส่วนมากเก็บเข้าอัลบัม หรือ HD ส่วนตัวไว้ดูเมื่อเวลาผ่านไป

7.คุณคิดว่าจุดเด่นของปั่นจักรยานทัวร์ริ่งเดินทางคืออะไร ? (ไม่ขอคำตอบแบบ ก็"ปั่นจักรยาน"ไง นะครับ ฮ่าาา)
- ทำให้ รู้จักคิด วางแผนต่างๆ รอบคอบ รวมทั้งรู้จักคิดป้องกันเหตุการณ์ต่างๆที่อาจจะเกิดขึ้นในการเดินทาง
- ทำให้มีความอดทน อดกลั้น
- เป็นคน เข้าใจคนง่าย ยิ้มง่าย ใจเย็นขึ้น
- ไม่รีบร้อน ผลีผลาม
- เป็นคน เรียบง่าย
- พร้อมเผชิญปัญหาที่เกิดขึ้น ยอมรับและปรับตัว
- มีมารยาท เข้าใจ อ่อนน้อมถ่อมตัว ยอมรับประเพณีที่เข้าไปหา ไปเรียนรู้ เขา
- กระหายที่จะเรียนรู้สิ่งใหม่ๆ
- ทำให้เป็นคนที่ชอบช่วยตัวเองก่อน ไม่ชอบพึ่งหรือขอร้องให้คนอื่นมาช่วย ไม่เป็นคุณหนู
- ทำให้แข็งแรง ทั้งกายและใจ

8.คุณคิดว่าการปั่นจักรยานทัวร์ริ่งเดินทางให้อะไรกับชีวิตคุณบ้าง?
- ให้สุขภาพที่แข็งแรง โรคภัยน้อยกว่าแต่ก่อน
- ให้เข้าใจโลก และมนุษย์ที่มีชีวิตอยู่ต่างกับตัวเองมากขึ้น
- มองเห็นความสวยของคน ธรรมชาติ ดอกไม้ พืชพรรณ ฯลฯ ในมุมที่ไม่เคยเห็นมาก่อนเมื่อมาด้วยรถยนต์
- เงินมีเหลือ เมื่อเปรียบเทียบกับการเดินทางด้วยวิธีอื่น
- ให้รู้จักตัวเอง ทั้งความคิดและศักยภาพ เมื่อปั่นหลายวันคนเดียว
- ให้รู้จักพอเพียง

มีผิดมั่ง คงไม่ว่ากัน :roll:
ไม่เคยคิดเปรียบเทียบ ความสวยความแพงกับใครๆ
ขอเพียงแข็งแรงปลอดภัย เพื่อจะได้ใบอนุญาต ให้ออกไป ปั่นจักรยาน
mindbomb
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย mindbomb »

๑. คำถามแรก ผมขออนุญาตตีความเอาว่า น้องไกด์คงถามว่าทำไมต้องเป็นจักรยานทัวร์ริ่ง จักรยานเสือภูเขา เสือหมอบ ไฮบริด บีเอ็มเอ็กซ์ จักรยานแม่บ้าน เอา ปั่นเดินทางท่องเที่ยวไม่ได้รึ ส่วนตัวผมคิดว่าได้ครับ ถ้าคุณสามารถขนของที่จำเป็นไปด้วยได้ แถวบ้านผมมีกลุ่มน้องๆนักเรียนมัธยมใช้จักรยานคุณปู่ จักยานแม่บ้าน และจักรยานที่ไม่ใช่จักรยานทัวร์ริ่งขี่เที่ยวกัน แต่สำหรับตัวผมเอง เอาเสือภูเขาเฟรมเหล็กรุ่นเก่าที่มีการปรับเปลี่ยนอุปกรณ์ให้มีคุณสมบัติใกล้เคียงจักรยานทัวร์ริ่ง ด้วยความเชื่อส่วนตัวว่าเฟรมเหล็กขี่ท่องเที่ยวไกลๆได้ดีกว่าเฟรมอลูฯ ๕๕๕ (จักรยาน ๔ คันของผมที่เหลือเป็นเฟรมอลูฯ ลองแล้วไม่ถูกใจ แห่ะๆ) แล้วก็เป็นความเชื่อส่วนตัวอีกเหมือนกันว่าคิดจะปั่นเดินทางท่องเที่ยวก็ต้องจักรยานทัวร์ริ่งแท้ๆ นี่แหละครับ ซักวันผมต้องมีสักคันเมื่อเก็บสินสอดค่าตัวเธอได้ครบ
๒. ระหว่างปั่นจักรยานเดินทาง ผมให้ความสนใจกับวิวสองข้างทาง เพลินดีครับ ถนนที่แม้จะเคยขับรถผ่านแต่มุมมองมันต่างกัน ทริปแรกของผมที่ทุ่งแสลงหลวง ความสวยงามของธรรมชาติที่นั้นทำให้ผมสนใจการขี่จักรยานท่องเที่ยวแบบจริงๆจังๆ
๓.ระหว่างปั่นต้องสนใจพูดคุยกับคนท้องถิ่นแน่ๆครับ ถามทาง ๕๕๕๕ แหม่ ก็ปกติอ่ะเน่อะ ส่วนใหญ่จะถามว่ามีทางเส้นไหนไปทางนู้นทางนี้ได้บาง มีทางไหนสวยๆ ถนนเป็นอย่างไร ข้างทางมีอะไรให้ชิมมั้ย(นี่สำคัญ ๕๕๕) ส่วนเรื่องแลกเปลี่ยนความคิดเห็นไม่เคยนะครับ แต่ที่เจอบ่อยคือเรื่องอาหารการกินนะสำหรับผม ได้ชิมผลไม้ตามท้องถิ่นต่างๆเสมอๆ
๔.ระหว่างเดินทาง ผมยังไม่เคยไปไหนไกลมากๆแบบข้ามวันข้ามคืนเลย ประสบการณ์แบบนั้นยังไม่ค่อยมีน่ะครับ จะเจอกันบ้างก็ระหว่างทาง ปั่นสวนกัน ก็ยิ้มให้กัน สวัสดีกัน ถ้าบังเอิญแวะซื้อน้ำซื้อท่าร้านเดียวกันก็จะถามเกี่ยวกับเส้นทางเป็นหลัก ไปไหนมาครับ จะไปไหน ที่นั้นสวยมั้ย พูดคุยกันเรื่องจักรยานที่ใช้ เช่นว่า เป็นไงบ้างครับรุ่นนี้ ยางแบบนี้ขี่ดีมั้ย ประมาณนี้ครับ
๕.แน่นอนละครับข้อนี่สำหรับผม ถ่ายวิวครับ กับจักรยาน เก็บไว้ดูเป็นความภูมิใจเล็กๆ อะไรสวยๆงามถ่ายหมดครับ ทั้งสิ่งมีชีวิตและไม่มีชีวิต ๕๕๕๕๕
๖.ภาพที่ผมถ่ายเองก็มีลงเฟสบ้างครับ เผื่อคนอื่นมาเห็นละสนใจจะไปเที่ยวบ้าง ส่วนใหญ่จะเป็นภาพวิว ภาพสมาชิกในกลุ่มกำลังปั่น ส่วนใหญ่จริงๆที่เอาลงจะเป็นของรุ่นพี่สมาชิกในกลุ่มถ่ายให้น่ะครับ ผมถ่ายเองมันจืดๆ เอาไปโชว์ได้น้อยมาก ๕๕๕๕๕
๗.ข้อนี้ ผมขออนุญาตตีความว่า น้องไกด์คงถามว่า จุดเด่นของการปั่นจักรยานทัวร์ริ่ง เดินทาง คืออะไร น้องไกด์คงถามถึงตัวรถจักรยานเน่อะ คุณสมบัติเด่นของจักรยานทัวร์ริ่งเน่อะ อันนี้ประสบการณ์ผมน้อย ยังไม่มีจักรยานทัวร์ริ่งแท้ๆ มีแต่ทำให้มันใกล้เคียง แน่นอนละครับ จุดเด่นที่มันมีคือความสบาย เมื่อเทียบกับเสือภูเขา ไฮบริด ที่ผมมีนะครับ เกินสามสิบกิโลขึ้นไปจักรยานคันอื่นที่ผมมีไม่สามารถให้ความสบายแบบนี้กับผมได้
๘.ปั่นจักรยานท่องเที่ยว สำหรับผมแล้ว มันให้ความสุขกับผม มันเป็นการออกกำลังกายพร้อมกับเป็นการพักผ่อนไปพร้อมๆกัน หมายความว่า มันทำให้ร่างกายผมแข็งแรงขึ้น พุงยุบหายไปหลายกิโล โรคภัยไข้เจ็บก็น่าจะห่างจากผมมากขึ้น๕๕๕๕ นี่เป็นทางร่างกาย ส่วนพักผ่อนนั้น มันให้กับผมทางใจ บางครั้งการบินเดียวก็ให้ความสุขกับเรามากมายแบบที่ไม่เคยคลาดคิด ในอนาคตผมอาจจะเสพติดมัน
สุดท้าย บางข้ออาจไม่ตรงเจตนาในคำถามของน้องไกด์ น้องไกด์ลองขยายความคำถาม รึ ถามให้ชัดเจน รึ อาจจะกระชับและเจาะจงมากกว่านี้ก็ได้ครับ ลองดู ผมจะตามอ่านของท่านอื่นๆ แล้วอาจจะมาแก้ไขคำตอบเพิ่มเติมครับ
ไฟล์แนบ
Berd.jpg (156.29 KiB) เข้าดูแล้ว 954 ครั้ง
ถึงแน่แต่นานหน่อย
เหนียวครับ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0892363974
team: SON OF THE KING
Bike: ท่านเขียว กับ เสือเผ่น

โพสต์ โดย เหนียวครับ »

สวัสดีครับ จำน้อง "ไกด์" คนเดิมได้มั้ยครับ (คนไหนหว่าาา? ขอโทษครับมามุกแป๊กๆอีกแล้ว555)
แนะนำตัวอีกครั้ง ผมชื่อ "ไกด์" อายุ 21 เรียนอยู่คณะสังคมวิทยาและมานุษยวิทยา ม.ธรรมศาสตร์ ครับ
ถ้าจำไม่ได้ ก็น้องคนที่ปั่นไปลาวคนเดียวกับตุ๊กตากระรอก แล้วกลับมาเขียนเรื่องราวกับมุกแป๊ก มุกฝืดบ้าๆบอๆเยอะๆ เมื่อปีที่แล้วนั่นแหละครับ 555

ปั่นทัวริ่งลาวคนเดียวได้นี่โปรแล้วครับ อายุแค่นี้ นับถือๆ

เข้าเรื่องเลยแล้วกัน..

ปั่นค้างคืนแค่ 1 คืน ไม่รู้เรียกทัวริ่งป่าวครับ ถ้าใช่ก็ อยากเก็บเรื่องราวที่ได้ผ่าน ให้อยู่ในความทรงจำ

2.ระหว่างปั่นจักรยานเดินทาง คุณให้ความสนใจเกี่ยวกับเรื่องใดบ้าง?
2.1 ระหว่างปั่น ถ้ารถเยอะอันตราย ผมจะสนใจแต่รถข้างๆว่ามันจะสอยผมรึเปล่า แล้วก็ว่าคาถา ภาวนา ให้รอดตายไปให้ได้
2.2 ถ้ารถไม่มีแล้ว ก็สนใจสองข้างทางถ้าวิวสวยๆ สูดอากาศเต็มปอดและยิ้มให้เต็มที่

3.ระหว่างปั่นจักรยานเดินทาง คุณสนใจแลกเปลี่ยนพูดคุยกับคนในท้องถิ่นหรือไม่ ในเรื่องอะไรบ้าง?
ไม่อ่ะครับ ผมชอบอยู่กับตัวเอง นอกจากถามทางถึงจะคุย
อ๋ออีกอย่าง ถ้าแม่ค้าสาวๆน่ารัก ก็จะออกจากโลกตัวเองมาคุยด้วยครับ

ถ้าจักรยานทัวร์ริ่ง แบกแพคจะคุยครับ

5.ระหว่างปั่นจักรยานเดินทาง คุณถ่ายภาพอะไรบ้าง?(คน สถานที่ สิ่งของ งานเทศกาล อื่นๆ)
ไปกับกลุ่ม ก็จะถ่ายภาพ สถานที่ว่าได้มาแล้วครับ ยังไม่เคย ปั่นเดี่ยวครับ ถ้าปั่นก็คงถ่ายสถานที่แหละครับ

6.คุณแชร์ภาพถ่าย หรือ เขียนเรื่องราวในแง่มุมใดบ้างเกี่ยวกับการเดินทางปั่นจักรยานทัวร์ริ่งของคุณ บนโลกออนไลน์เช่น บล็อก เว็บไซต์ส่วนตัว Facebook ?
ไม่ค่อยแชร์ครับ ไม่ค่อยเล่นเฟส นอกจากทำเป็นหนังสือหลอกแกล้งอำสมาชิก ก็ค่อยแชร์อ่านฟรีบน อีบุ๊ค

จุดเด่นคือ ไปในสถานที่ต่างๆด้วย กำลัง และดวง ของเราครับ

มิตรภาพ และความบันเทิงครับ
หนังสือไร้สาระ "ตีนถีบ" เรื่องราวของสองคู่หูขวางนรก นักปั่นจอมกาก
ที่มาโชว์แต่ความห่วยขั้นเทพของการปั่นจักรยาน ท่องเที่ยว
ติดเรทเรื่องภาษานิดนึง ขอให้อ่านเอาสนุกเป็นพอนะครับ
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 3&t=618285

อ่านกันให้สนุกนะครับ
Gunamekoi
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย Gunamekoi »

***คำถามทั้งหมดเป็นส่วนประกอบย่อยสำหรับการวิเคราะห์ในรายงานวิจัยนะครับ
ระยะเวลาทำสำหรับเฉพาะส่วนโครงสร้างคือเรียนจบเทอมนี้ในเดือน พฤษภาคม ส่วนรายงานวิจัยตัวเล่มในระดับ ป.ตรีทั้งหมดคือต่อจากนี้อีก 1 ปีครึ่งครับ

.......อยากลองใจและกายตัวเอง (ใจนำกาย)....

.......รถเยอะไหม อีกกี่โลจะมีร้านขายข้าว ขายน้ำ คืนนี้จะนอนไหน....

......ส่วนใหญ่ถามทาง.......

....ถามมาจากไหน กำลังจะไปไหน ไปที่ไหนมาบ้าง อะไรทำนองนี้........

.....ถ่ายตัวเองบ้าง ผู้ร่วมทางบ้าง บรรยากาศบ้าง วิวบ้าง แต่จะถ่ายแค่50กม.แรก ที่เหลือก้มหน้าก้มตาปั่น(กลับไปคำตอบข้อ2).....

.....ลงรูปในเฟชบ้าง แค่นั้น......

.....ได้ดำเนินชีวิตให้ช้าลง ได้มองเห็นสิ่งต่างๆรอบตัวเราที่เรา ที่เราอาจผ่านมันทุกวันแต่เราไม่เคยเห็นมันใกล้ๆ ผ่านมันแบบช้าๆ เห็นมันอีกมุมในความรู้สึกอีกแบบ..........

......ได้การทักทายจากคนแปลกหน้าที่ขี่จักรยานสวนกัน(ทั้งที่บ้างครั้งเราอาจขับรถสวนกันทุกวันแต่ไม่เคยทัก) ได้ความสุขที่ลำบากจนบ้างครั้งต้องหันมาถามตัวเองว่ากูมาทำไม สุดท้ายได้รู้ว่าใจสู้สามารถพาร่ายกายที่เจ็บปวดและอ่อนล้าไปถึงจุดหมายได้....
jojoserie
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0816785480
team: -
Bike: Brompton London LTD, Velo Orange Camargue, Trek Domane 6.9 Disc
ติดต่อ:

โพสต์ โดย jojoserie »

รูปภาพ
ภาพประกอบ เส้นสงขลา-นครศรีธรรมราช

ตอบ
1.1 การเดินทางด้วยจักรยานทำให้เราได้รับรู้สภาพธรรมชาติรอบตัวเราแบบใกล้ชิดสุดๆ เราจะได้รับประสบการณ์ในทุกๆทาง ทั้งรูป รส กลิ่น เสียง กายสัมผัส
คนที่เดินทางโดยจักรยาน จะเข้าถึงสถานที่ต่างๆได้อย่างลึกซึ้ง และไม่ใช่เฉพาะแค่ประสบการณ์ที่จุดหมาย แต่เป็นประสบการณ์ตลอดทางที่ปั่นผ่าน
1.2 การทำกิจกรรมตลอดวันร่วมกับจักรยานทำให้เกิดความสุข (อันคิดว่าเกิดจากการหลั่งฮอร์โมนบางตัวเมื่อเราออกกำลังกาย)
1.3 มันสนุกและจะสนุกยิ่งขึ้นเมื่อเราจบทริปได้สำเร็จ เพราะมันเป็นแรงกายของเราล้วนๆ เป็นความภูมิใจอย่างหนึ่ง

ตอบ
2.1 ทิวทัศน์และธรรมชาติ
2.2 จุดน่าสนใจทางประวัติศาสตร์
2.3 แหล่งท่องเที่ยว

ตอบ
3.1 เรื่องเส้นทาง
3.2 เรื่องตลาดและแหล่งซื้ออาหาร
3.3 เรื่องชีวิตของคนในท้องถิ่น

ตอบ
4.1 ไม่สนใจ

ตอบ
5.1 ตัวเองกับจักรยาน
5.2 ชาวบ้าน
5.3 ทิวทัศน์
5.4 สถานที่สำคัญ

ตอบ
6.1 เรื่องประสบการณ์ในแต่ละวันที่ได้พบทาง Facebook

ตอบ
7.1 ผู้ปั่นจะได้รับประสบการณ์ต่างๆที่โลกใบนี้พุ่งเข้ามาหาเราแบบเต็มๆ
7.2 ผู้ปั่นจะได้กลิ่นไอของการผจญภัยมากกว่าพาหนะชนิดอื่น อาจไม่มากนักหากเน้นปั่นตามถนนเส้นหลัก แต่ผู้ปั่นสามารถเลือกเส้นที่ท้าทายได้มากขึ้นหากต้องการ

8.1 ความเข้มแข็งขึ้นทางจิตใจ
8.2 เรียนรู้โลกและผู้คนแบบใกล้ชิด
8.3 สุขภาพ
8.4 มิตรภาพ
8.5 ความมั่นใจ
ปาน@๑๙
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0897890495
team: รถถีบเก่าๆ เมืองนนท์
Bike: Gary"hoo koo e koo"#SCHWINN "moab"
ตำแหน่ง: เมืองนนท์
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ปาน@๑๙ »

:D :D
คิด ไม่สำเร็จ
พูด ไม่สำเร็จ
ทำ จึงสำเร็จ>>>>>
หลวงปู่ศุข วัดปากคลองมะขามเฒ่า
>>>>>ชวนเที่ยวในกระทู้ปั่นทางไกลฯ...ล่าสุด@ปั่นให้หรอยปักษ์ใต้บ้านเรา
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”