คำถาม...วงล้อ 700c สำหรับไซโครครอส+ไลท์ทัวริ่ง

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Dhandranunda
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083970โหลโหลโหล
team: ไม่มี
Bike: Merida Matts 70d /Masi Triple CX

คำถาม...วงล้อ 700c สำหรับไซโครครอส+ไลท์ทัวริ่ง

โพสต์ โดย Dhandranunda »

ล้อผมคดเล็กน้อยจากการชนกับมอเตอร์ไซค์ครับ ตะเกียบเบี้ยวไปแต่ก็ดัดกลับมาเกือบสมบูรณ์ ยกเว้นตรงปลายสุดที่จับแกนปลดดูจะเบี้ยวเล็กน้อย

ขอคำแนะนำหน่อยนะครับ

ถ้าต้องเปลี่ยนวงล้อ ขนาด 700c ที่สามารถใช้กับยางขนาดหน้ากว้าง 32-38 จะต้องเป็นวงล้อเฉพาะของรถสไตล์นี้รึเปล่าครับ เห็นชุดล้อของเสือหมอบจะติดยางเล็กๆ น่าจะใช้ไม่ได้กับยางหน้ากว้างมาก

ตะเกียบโครโมลี่เมื่อผ่านการดัด (ผมใช้ท่อเหล็กเสียบตะเกียบแล้วดัดเอาตามคำแนะนำของเพื่อนสมาชิกใน ThaiMTB ครับ) จะมีผลทำให้โลหะลดความแข็งแรงลงหรือไม่ ถ้าปั่นเจอเนิน หลุม ลูกระนาดจะเกิดปัญหาภายหลังหรือไม่ เช่น บิดเบี้ยวอีก หรือหักไปเลย?!
ส่วนล้อ เวลาปั่นจะรู้สึกควบคุมยากนิดหน่อย เวลาปั่นจะมีอาการดุ้งเล็กน้อย แต่สามารถใช้งานได้ เพียงแต่ปั่นปล่อยมือไม่ได้เลยครับ กินซ้าย รถไม่นิ่ง
ผมจึงปรับตรงสเต็มให้เอียงเล็กน้อย ชดเชยเอา ทีนี้
แบบนี้นานๆ ไปจะมีปัญหาตามมาใหม่ เพราะวงล้อไม่สมบูรณ์เหมือนเก่า

จะหาชุดล้อหน้าล้อเดียวได้จากที่ไหนครับ (ในห้องซื้อขายมือสองจะมีปล่อยรึเปล่า?)
Masi CX 700c ตอนนี้ผมใช้ยาง 38 ครับ
ขวด

The Power Of Slow Ride
อ้วนค้าบ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 086 715 3757
Bike: น้องหนิมเก่าๆ

Re: คำถาม...วงล้อ 700c สำหรับไซโครครอส+ไลท์ทัวริ่ง

โพสต์ โดย อ้วนค้าบ »

ถ้าตามสเปคขอบล้อ http://www.weinmanntek.com/Products/MTB/SEC16.htm มันสำหรับ mtb และ trekking อยู่แล้วครับ ความแข็งแรงหายห่วง
ส่วนใส่ยาง 40 ได้ไม๊ ขอบล้ออะ ใส่ได้แน่ครับ ว่าแต่ช่องว่างที่ตะเกียบหน้า กับหางหลัง จะมีช่องว่างพอรึเปล่า

ขอนอกเรื่องที่ถามนิดนึง เท่าที่อ่าน พี่น่าจะเปลี่ยนตะเกียบนะครับ ถ้าจะเอามาใช้งานหนักๆ ตะเกียบดัดมาคงทำให้รถเสียศูนย์ ความแข็งแรงไม่รู้นะ รึลองปรึกษา อ.อ้อม ดูไม๊ครับ เห็นท่านเก่งงานเหล็ก :mrgreen: :mrgreen:

เห็นที่ขายๆ บ้านเรา http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... &t=1132159 ราคาชวนค่อยๆ คิดเหมือนกันแฮะ รึสั่งตะเกียบคาร์บอนมาลองเลยไม๊ครับ :mrgreen: :mrgreen:

ผมก็ปั่น masi นะ :D :D
อยากให้คนไทยรักกัน ^^
อ้วนค้าบ, ตรวจสอบพัสดุ/ไปรษณีย์
theerayt
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0894172512
Bike: LA Blueline 2005
ติดต่อ:

Re: คำถาม...วงล้อ 700c สำหรับไซโครครอส+ไลท์ทัวริ่ง

โพสต์ โดย theerayt »

ล้อเสือภูเขา 29 นิ้วได้ไหมครับ
นายธีรยุทธ ชาญนุวงศ์
ภาควิชาฟิสิกส์ คณะวิทยาศาสตร์ มหาวิทยาลัยขอนแก่น
อ.เมือง จ.ขอนแก่น 40002
lotus
ขาประจำ
ขาประจำ
team: รวมมิตร
Bike: Wheeler Ti, CSK หมอบ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lotus »

theerayt เขียน:ล้อเสือภูเขา 29 นิ้วได้ไหมครับ

ได้แน่นอนครับ
Dhandranunda
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083970โหลโหลโหล
team: ไม่มี
Bike: Merida Matts 70d /Masi Triple CX

โพสต์ โดย Dhandranunda »

คงเปลี่ยนตะเกียบครับ :cry:
ขวด

The Power Of Slow Ride
jojoserie
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0816785480
team: -
Bike: Brompton London LTD, Velo Orange Camargue, Trek Domane 6.9 Disc
ติดต่อ:

โพสต์ โดย jojoserie »

ถ้าไม่คิดจะใส่ยางนอกเกิน 38mm

หาขอบล้อด้านในที่กว้างประมาณ 17-19mm ครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”