ยาง camel ใช้เดินทางไกลดีหรือเปล่าครับ

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
krubannok
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Touring
ติดต่อ:

ยาง camel ใช้เดินทางไกลดีหรือเปล่าครับ

โพสต์ โดย krubannok »

พอดีที่ผมทำรถทัวร์ริ่งให้ภรรยาไว้ เป็นรถเก่าญี่ปุ่นล้อ 700

พอดียางที่ติดรถมาเป็นยางคาเมล ยางใหม่ๆ ที่คนขายเพิ่งเปลี่ยนมาก่อนขายให้

ลองปั่นทางไกลดูระยะ 50 กม.แล้วยังไม่รั่วครับ

แต่ปิดเทอมนี้มีโครงการไกลลิบกว่านั้น จะไปน่านกัน แต่ทางไกลหลักเป็นร้อยกิโลนี่ไม่มั่นใจว่ามันจะเอาอยู่หรือเปล่ายิ่งหน้าร้อนด้วย

ถ้าไม่เวิร์คจะได้เปลี่ยนก่อนเดินทางครับ

ท่านใดมีคำแนะนำรบกวนด้วยครับ

ขอบคุณครับ
You'll never walk alone.
lotus
ขาประจำ
ขาประจำ
team: รวมมิตร
Bike: Wheeler Ti, CSK หมอบ
ติดต่อ:

Re: ยาง camel ใช้เดินทางไกลดีหรือเปล่าครับ

โพสต์ โดย lotus »

อย่าเสี่ยงครับ ลุงซ่อมจักรยานพวกแม่บ้าน 30+ ปีในหมู่บ้านบอกว่า ยี่ห้อนี้ตอนนี้ไม่ทนแล้ว ห่วยแตกมาก
krubannok
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Re: ยาง camel ใช้เดินทางไกลดีหรือเปล่าครับ

ขอบคุณมากครับ ถ้าอย่างนั้น ตอนจะออกทัวร์เดือนเมษายน ผมจะเปลี่ยนยางดีกว่า ตอนนี้ใช้ปั่นซ้อมทัวร์ริ่งเสาร์-อาทิตย์ ระยะ 50 กม. จากบ้าน ใช้มันไปก่อน

ที่ผมสนใจมีอยู่ 2 ตัวนี้ครับ

1. Schawalbe Road Cruiser 700*32c

รูปภาพ

2. Schawalbe Delta Cruiser 700*28c

รูปภาพ

ยังตัดสินใจไม่ถูกเลยครับว่าจะเลือกยางรุ่นไหนของยี่ห้อนี้ดี

ส่วนตัวผมใช้ Delta Cruiser ขนาด 650 a รุ่นที่ติดรถมากับ Araya Federal ครับ ผมว่ามันก็ใช้ได้เลย กำลังคิดเรื่องหน้ายางอยุ่ว่าจะเปลี่ยนเป็น 28 หรือ 32 (เหมือน Camel เส้นเดิม) ดี และทั้งคู่มีเคฟล่าร์กันหนามครับ เห็นเขาโม้ว่าอย่างนั้นนะครับ อิอิ

หากมีคำแนะนำเพิ่มเติมรบกวนด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ
lotus
ขาประจำ
ขาประจำ
team: รวมมิตร
Bike: Wheeler Ti, CSK หมอบ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lotus »

28 เหลือเฟือแล้วครับ ถนนอะไรก็ผ่านได้

ปล ผมปั่นหมอบยางขนาด 23 ผ่านถนนพังเป็นกรวดก้อนโตมาแล้วได้สบายครับที่ลาวเหนือเมื่อ 6-7 ปีที่แล้ว
kobfujar
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bridgestone DiamondRock ชมพู-ดำ(เก่าๆ)
ตำแหน่ง: ถ.ประชาชื่น ต.บางเขน อ.เมือง จ.นนทบุรี

โพสต์ โดย kobfujar »

DEESTONE เหนียว ทนทาน ผ่านการพิสูจน์จากหลายท่านมาแล้ว :)
Kirov
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: เหล็กดำ CrossCheck , อลูขาว ARAYA EX '95

โพสต์ โดย Kirov »

Road Cruiser ใช้ดีครับ ทางเปียกเกาะดีค้วยตัวนี้

ผมก็ใช้ 32C ลมยางกำลังดีลื่นแบบนุ่มๆ ... แต่ผมไม่ได้ฟูลโหลดนะ
krubannok
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวอาจจะลองหน้ายาง 28 ดู เจ๊น่าจะปั่นเบาแรงกว่าหน่อย

รถเจ๊ไม่ฟุลโหลดครับพี่ บรรทุกแค่แพนเนียร์ใส่เสื้อผ้า 2 ใบ กับถุงนอน น้ำหนักรวมประมาณ 5-7 ก.ก. เองครับ

รถผมเองก็ไม่ฟุลโหลด แพนเนียร์สองใบเหมือนกัน แต่มีเต๊นท์เพิ่มมาอีกหลังกับเตาแก๊สต้มมาม่ากับกาแฟ น้ำหนักรวมประมาณ 10-12 ก.ก. เองครับ ไปแบบสบาย ๆ

จะขับรถจากสิงห์บุรีไป จ.น่านครับ (เมื่อปีใหม่พาพ่อแม่ไปเที่ยวยังไม่จุใจ) แล้วะฝากรถไว้ที่บ้านเพื่อนในตัวเมือง แล้วจะปั่นท่องดอยครับ สัก 4 วัน
ซาเล้งสีแดง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0893200104
team: อกาลิโก
Bike: สับถังเขียวแก่ Fuji Olimpic finest 1970-เขียวอ่อน Bianchi VIRATA 1990 - Dahn Helios p8 - วีนัส Thorn Sherpa 2011 -วีนัส Thorn Raven Nomad MK2 s&s

โพสต์ โดย ซาเล้งสีแดง »

krubannok เขียน:พอดีที่ผมทำรถทัวร์ริ่งให้ภรรยาไว้ เป็นรถเก่าญี่ปุ่นล้อ 700

พอดียางที่ติดรถมาเป็นยางคาเมล ยางใหม่ๆ ที่คนขายเพิ่งเปลี่ยนมาก่อนขายให้

ลองปั่นทางไกลดูระยะ 50 กม.แล้วยังไม่รั่วครับ

แต่ปิดเทอมนี้มีโครงการไกลลิบกว่านั้น จะไปน่านกัน แต่ทางไกลหลักเป็นร้อยกิโลนี่ไม่มั่นใจว่ามันจะเอาอยู่หรือเปล่ายิ่งหน้าร้อนด้วย

ถ้าไม่เวิร์คจะได้เปลี่ยนก่อนเดินทางครับ

ขอบคุณครับ
กันพลาดครับ เกรงว่าจะผิดขนาดยาง (หากไม่ใช่ก็แล้วไปครับ)
ยาง camel - size 700 c หายากมากเรียกว่าแทบไม่มีผลิตกันเลย
ปกติ ยางยี่ห้อ camel (ยี่ห้ออื่นแบบเดียวกัน ได้แก่ Deestone , Vee rubber ) ที่ใส่กับจักรยานแม่บ้านญี่ปุ่น
หรือหมอบทัวริ่งวินเทจน์สับถังญี่ปุ่น จะเป็นไซส์ยาง 26x 1(3/8) หรือไม่ก็ ไซส์ยาง 27 นิ้ว

ลองไปดูที่ยางอีกทีก่อนนะครับ อย่าเพิ่งแน่ใจว่าเป็น 700 c
ยางนอก รหัส 26x 1(3/8) รหัสขอบล้อ 650 A จะมีขนาดใกล้เคียงกับ 700 C แต่เตี้ยกว่า :mrgreen:
krubannok
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ขอบคุณครับพี่ เดี๋ยวกลับไปดูหน้ายางอีกที รถอยู่สิงห์บุรี

รถคันนี้ผมซื้อมือสองมา แต่ถอดอะไหล่เปลี่ยน เหลือแต่เฟรมกับเฟือง นอกนั้นเปลี่ยนหมด ล้อเดิมเป็น 700c เจ้าของเดิมเปลี่ยนยางมาให้ ผมก็ถอดยางออกมาใส่กับล้อเสือหมอบ เป็นล้อ Bonteger AT750 ติดรถ Trek มาครับ แล้วมันใส่ได้พอดี แต่ยังไม่ดูขนาดไซส์ยางเลย (ไม่เคยอ่านเลยจริง ๆ อิอิ) เดี๋ยวต้องกลับไปดูซะแล้ว

แต่เดี๋ยวต้องเปลี่ยนเป็นยาง 700 รุ่นอื่นครับ กลัวมันไปน่านแล้วไประเบิดหรือแตกกลางดอย แย่เลยทีนี้
ซาเล้งสีแดง เขียน:
krubannok เขียน:พอดีที่ผมทำรถทัวร์ริ่งให้ภรรยาไว้ เป็นรถเก่าญี่ปุ่นล้อ 700

ขอบคุณครับ
กันพลาดครับ เกรงว่าจะผิดขนาดยาง (หากไม่ใช่ก็แล้วไปครับ)
ยาง camel - size 700 c หายากมากเรียกว่าแทบไม่มีผลิตกันเลย
ปกติ ยางยี่ห้อ camel (ยี่ห้ออื่นแบบเดียวกัน ได้แก่ Deestone , Vee rubber ) ที่ใส่กับจักรยานแม่บ้านญี่ปุ่น
หรือหมอบทัวริ่งวินเทจน์สับถังญี่ปุ่น จะเป็นไซส์ยาง 26x 1(3/8) หรือไม่ก็ ไซส์ยาง 27 นิ้ว

ลองไปดูที่ยางอีกทีก่อนนะครับ อย่าเพิ่งแน่ใจว่าเป็น 700 c
ยางนอก รหัส 26x 1(3/8) รหัสขอบล้อ 650 A จะมีขนาดใกล้เคียงกับ 700 C แต่เตี้ยกว่า :mrgreen:
ซาเล้งสีแดง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0893200104
team: อกาลิโก
Bike: สับถังเขียวแก่ Fuji Olimpic finest 1970-เขียวอ่อน Bianchi VIRATA 1990 - Dahn Helios p8 - วีนัส Thorn Sherpa 2011 -วีนัส Thorn Raven Nomad MK2 s&s

โพสต์ โดย ซาเล้งสีแดง »

รูปภาพ

ถ้าใช้กับขอบล้อ bontrager AT-750 นี้ได้ ก็เป็นยาง 700 c ชัวร์ๆ ไม่ผิดไซส์ยางแล้วครับ
งั้นเลือกยาง 700 c ตามสเป็คที่ชื่นชอบได้ต่อเลยครับผม :mrgreen: :mrgreen:
innovator
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: บางนา กรุงเทพฯ10260

โพสต์ โดย innovator »

ผมใช้ Schawalbe Delta Cruiser ทางเรียบเกาะถนนดี อัดลมได้ 65 psi แต่ดอกยางสึกไวไปนิด ใช้ประมาณ 1ปี

ว่าจะลอง deestone มาหลายครั้งแล้ว กลัวหนืดปั่นไม่ออกเลยลังเลอยู่ครับ :D
krubannok
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ขอบคุณครับ กำลังชั่งใจเรื่องยาง 32 กับ 28 อยู่ ยังคิดไม่ตกเลย อิอิ พอดีเป็นรถภรรยา ต้องคิดให้ดีว่าจะเอาอะไร ใจก็อยากให้ปั่นนุ่ม ๆ อีกใจก็อยากให้เบาแรง
อ.เต็ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0815754812
Bike: sulry LHT#merida#miyata#bridgestone crossroad#
ตำแหน่ง: ศรีราชา

โพสต์ โดย อ.เต็ง »

ผมเคยใช้ครับ ยางนอกกับยางในคาเมล ยางนอกนี่เติมลมแข็งไม่ได้ ขอบด้านข้างที่ข้างในน่าจะเป็นใยผ้าหรือลวดจะขาดทำให้ยางรูปทรงเบี้ยว พอใช้ไปสักพักก็จะระเบิด ผมเคยขี่จากศรีราชาไปยางระเบิดที่ระยองมาแล้วครับ
จักรยานเป็นพาหนะชิ้นสุดท้าย ที่มนุษย์ต้องกลับมาใช้มัน
krubannok
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ขอบคุณครับ เดี๋ยวยางคาเมลใช้ซ้อมก่อนไป ระยะใกล้ ๆ บ้าน เดี๋ยววันจะไปเปลี่ยนชวาเบใส่ซะเลย อิอิ
อ.เต็ง เขียน:ผมเคยใช้ครับ ยางนอกกับยางในคาเมล ยางนอกนี่เติมลมแข็งไม่ได้ ขอบด้านข้างที่ข้างในน่าจะเป็นใยผ้าหรือลวดจะขาดทำให้ยางรูปทรงเบี้ยว พอใช้ไปสักพักก็จะระเบิด ผมเคยขี่จากศรีราชาไปยางระเบิดที่ระยองมาแล้วครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”