เรื่องของโซ่จักรยานที่เหมาะสมสำหรับการปั่นทัวร์ริ่งครับ

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
ตอบกลับ
Panda on The Rock
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0863991618
team: อิสระ
Bike: BIANCHI VOLPE, Surly Long Haul Tracker

เรื่องของโซ่จักรยานที่เหมาะสมสำหรับการปั่นทัวร์ริ่งครับ

โพสต์ โดย Panda on The Rock »

อยากทราบเป็นความรู้ครับ สำหรับเรื่องโซ่ของจักรยานครับว่า คุณสมบัติของโซ่ที่ดีที่เหมาะสมสำหรับจักรยานแบบทัวร์ริ่ง
เท่าที่ทราบมา บางท่านก้อว่า ซื้อของถูกไว้ แล้วหมั่นเปลี่ยนบ่อยๆ เพราะถ้าใช้ของดี (ซึ่งมีความแข็ง) อาจจะทำให้ใบจานเสียหายได้
ตอนนี้ใช้ LHT อยู่ครับ ชุดขับ XT ผมได้คันนี้ต่อมาจากท่านผู้มีพระคุณ แต่ไม่แน่ใจเรื่องโซ่ เพราะท่านได้ใช้งานมาแล้วในระดับหนึ่ง
เลยคิดว่าถ้าจะต้องเปลี่ยนโซ่ เราจะเปลี่ยนเป็นแบบไหนดีครับ

แล้วอีกคำถามครับเกี่ยวกับโซ่ ทุกวันนี้ผมทำความสะอาดโซ่โดยการถอดออกมาแช่แล้วล้างโดยใช้น้ำมันดีเซล
ล้างจนกว่าคราบฝุ่นหรือดินต่างๆ ที่อยู่ตามข้อต่อของโซ่หมดไป โดยการล้างแต่ละครั้งใช้น้ำมันประมาณครึ่งลิตร ล้างประมาณสามครั้ง
หลังจากนั้นจึงชโลมด้วยน้ำมันหยอดโซ่แบบเปียก WET ....วิธีนี้สำหรับการล้างโซ่รถทัวร์ริ่งแล้วเป็นวิธีที่เหมาะสมหรือปล่าวครับ

รบกวนท่านผู้รู้ทั้งหลายด้วยครับ
นายไวไวครับ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083-025-1064
team: ปั่นเป็นปั่น(แก๊งค์กระจอก)
Bike: Xds Fat-bike สีดำ////Ridley fenixสีดำ
ตำแหน่ง: 110/96-97 อ.เมือง ต.ในเมือง จ.พิษณุโลก

Re: เรื่องของโซ่จักรยานที่เหมาะสมสำหรับการปั่นทัวร์ริ่งครับ

โพสต์ โดย นายไวไวครับ »

ก็ทำถูกต้องแล้วนิครับ ถูก/แพง ต่างกันที่น้ำหนักครับ ความทนอีกนิดนึง ผมใส่โซ่acera 9spด้วยซ้ำไป ถอดเปลี่ยนกับxt เวลาปั่นต้องคอยจับผิด ถึงจะรู้ว่าใส่xtอยู่ เวลาปั่นขึ้นเขาผมก็ลองเฟืองaceraกับตีนผีdeore กับเฟืองxtกับตีนผีdeore (จักรยานคันเดียวกัน...แหงล่ะมีคันเดียวนิ)ก็โอเคล่ะไม่น่าเกียจ xt เข้าเกียร์เร็วกว่า (เสี้ยววินาที...เหมือนรีโมททีวีTCL...รอช่องแปปนึง) :oops: ปีนได้ดีกว่าอาจเพราะน้ำหนักเบาด้วย แต่เฟืองaceraก็ขึ้นได้นะ คนล่ะที่ไม่ไหวก่อน ช่วงชันสุดจะตัดสิ้นใจโดดลงเข็นเหมือนกันทั้งxt/acera แต่เขานี้ขึ้นประจำเลยฝืนขึ้นจนถึงยอด(เข็นมันจะเหนื่อยกว่า และมีปัญหาเวลาขึ้นรถ...ยิ่งมีเพื่อนไปด้วยนะมันจ้องหยิบมือถือถ่ายรูปเลย) ใครไปหมดกลางเนินชันๆจะรู้ดีครับ รู้อะไรไม่เท่ารู้งี้ (รู้งี้ปั่นต่อดีกว่า ขึ้นจักรยานปั่นต่อทางชันๆต้องใช้ทักษะ/กำลังสูงมากนะ ...ผมใช้ปั่นขวางถนนแล้วค่อยตั้งลำใหม่) โซ่ล้างบ่อยดีครับ จักรยานที่สะอาดคือจักรยานที่ปั่นได้เร็ว โซ่และเฟืองที่ใกล้เสียตำแหน่งเกียร์เวลาเราปั่นจะเริ่มโดดไปโดดมาครับ ใบจานจะแหลมๆกิ่วๆ โซ่จะมีร่องข้างใน ถ้าอยากรู้ลองให้ร้านวัดให้ครับ
trongsak
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: giant

Re: เรื่องของโซ่จักรยานที่เหมาะสมสำหรับการปั่นทัวร์ริ่งครับ

โพสต์ โดย trongsak »

[quote="Panda on The Rock"]อยากทราบเป็นความรู้ครับ สำหรับเรื่องโซ่ของจักรยานครับว่า คุณสมบัติของโซ่ที่ดีที่เหมาะสมสำหรับจักรยานแบบทัวร์ริ่ง
เท่าที่ทราบมา บางท่านก้อว่า ซื้อของถูกไว้ แล้วหมั่นเปลี่ยนบ่อยๆ เพราะถ้าใช้ของดี (ซึ่งมีความแข็ง) อาจจะทำให้ใบจานเสียหายได้
ตอนนี้ใช้ LHT อยู่ครับ ชุดขับ XT ผมได้คันนี้ต่อมาจากท่านผู้มีพระคุณ แต่ไม่แน่ใจเรื่องโซ่ เพราะท่านได้ใช้งานมาแล้วในระดับหนึ่ง
เลยคิดว่าถ้าจะต้องเปลี่ยนโซ่ เราจะเปลี่ยนเป็นแบบไหนดีครับ

แล้วอีกคำถามครับเกี่ยวกับโซ่ ทุกวันนี้ผมทำความสะอาดโซ่โดยการถอดออกมาแช่แล้วล้างโดยใช้น้ำมันดีเซล
ล้างจนกว่าคราบฝุ่นหรือดินต่างๆ ที่อยู่ตามข้อต่อของโซ่หมดไป โดยการล้างแต่ละครั้งใช้น้ำมันประมาณครึ่งลิตร ล้างประมาณสามครั้ง
หลังจากนั้นจึงชโลมด้วยน้ำมันหยอดโซ่แบบเปียก WET ....วิธีนี้สำหรับการล้างโซ่รถทัวร์ริ่งแล้วเป็นวิธีที่เหมาะสมหรือปล่าวครับ

รบกวนท่านผู้รู้ทั้งหลายด้วยครับ[/quote

สวัสดีครับคุณ"panda on the Rock"
เท่าที่อ่านคุณถาม 2 ข้อ.1.ถ้าจะเปลี่ยนโซ่.จะเปลี่ยนเป็นแบบไหนดี และ 2.วิธีการล้างโซ่.
จึงอยากฝากมายัง.พี่ๆ.เพื่อน ๆ.น้องๆ..และทุกๆ..จะถามอะไร..ต้องให้ข้อมูลเกี่ยวกับเรื่องนั้นมาพอสมควร คำถามต้องไม่กว้างมากนัก และคำถามต้องให้ชัดเจน.
คนตอบ.จะตอบได้ตรง.ไม่ต้องมานั้งตีความ..เพราะพอตอบไปแล้วบางครั้งไม่ตรงตามที่ผู้ถามอยากรู้...เพราะผู้ถามๆ ไม่ชัดเจน
-เปลี่ยนโซ่.ผมเข้าใจเอาเองนะครับ..คุณต้องการเปลียนแล้วใช้ได้ทนนาน.YBN ครับ.
-วิธีการล้างโซ่ ถูกต้องครับ..
555.ตอบแบบกะชับ.และต้องการให้ตรงตามที่ผู้ถามอยากรู้ (ตามความเข้าใจของผม)
ลุงศักดิ์
รูปประจำตัวสมาชิก
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

ความเห็นผม ให้ใช้โซ่รุ่นสูงสุดเสมอครับ ยกเว้นว่าเงินไม่พอจริงๆ ให้ใช้โซ่รุ่นต่ำสุด แล้วเปลี่ยนบ่อยๆ แทน

จากประสบการณ์เช็คระยะรถมาหลายปี การใช้โซ่ทั้งสองวิธีเสียเงินค่าโซ่พอกัน แต่โซ่รุ่นสูงนอกจาก "ทน" แล้วยังลื่น และเบากว่ารุ่นล่าง ทำให้ใช้แรงปั่นน้อยลง หรือใช้แรงเท่าเดิมไปได้เร็วขึ้น

สาเหตุที่เฟืองสึกมาจากโซ่ยืด จึงควรมีโซ่หลายเส้นไว้สลับ ไม่ใช่รอให้โซ่เส้นนึงยืดแล้วค่อยเปลี่ยนเส้นใหม่ ป่านนั้นเฟืองก็สึกตามโซ่เก่าไปแล้ว เฟืองสึกยิ่งดึงให้โซ่ใหม่ยืดเร็วขึ้นด้วยครับ
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
Panda on The Rock
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0863991618
team: อิสระ
Bike: BIANCHI VOLPE, Surly Long Haul Tracker

โพสต์ โดย Panda on The Rock »

trongsak เขียน:
Panda on The Rock เขียน:อยากทราบเป็นความรู้ครับ สำหรับเรื่องโซ่ของจักรยานครับว่า คุณสมบัติของโซ่ที่ดีที่เหมาะสมสำหรับจักรยานแบบทัวร์ริ่ง

รบกวนท่านผู้รู้ทั้งหลายด้วยครับ[/quote

สวัสดีครับคุณ"panda on the Rock"
เท่าที่อ่านคุณถาม 2 ข้อ.1.ถ้าจะเปลี่ยนโซ่.จะเปลี่ยนเป็นแบบไหนดี และ 2.วิธีการล้างโซ่.
จึงอยากฝากมายัง.พี่ๆ.เพื่อน ๆ.น้องๆ..และทุกๆ..จะถามอะไร..ต้องให้ข้อมูลเกี่ยวกับเรื่องนั้นมาพอสมควร คำถามต้องไม่กว้างมากนัก และคำถามต้องให้ชัดเจน.
คนตอบ.จะตอบได้ตรง.ไม่ต้องมานั้งตีความ..เพราะพอตอบไปแล้วบางครั้งไม่ตรงตามที่ผู้ถามอยากรู้...เพราะผู้ถามๆ ไม่ชัดเจน
-เปลี่ยนโซ่.ผมเข้าใจเอาเองนะครับ..คุณต้องการเปลียนแล้วใช้ได้ทนนาน.YBN ครับ.
-วิธีการล้างโซ่ ถูกต้องครับ..
555.ตอบแบบกะชับ.และต้องการให้ตรงตามที่ผู้ถามอยากรู้ (ตามความเข้าใจของผม)
ลุงศักดิ์
ขอน้อมรับและขอบคุณมากครับคุณลุงศักดิ์
puipakkred
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย puipakkred »

น้องหนึ่ง เขียน:

สาเหตุที่เฟืองสึกมาจากโซ่ยืด จึงควรมีโซ่หลายเส้นไว้สลับ ไม่ใช่รอให้โซ่เส้นนึงยืดแล้วค่อยเปลี่ยนเส้นใหม่ ป่านนั้นเฟืองก็สึกตามโซ่เก่าไปแล้ว เฟืองสึกยิ่งดึงให้โซ่ใหม่ยืดเร็วขึ้นด้วยครับ
ถ้าเฟืองใหม่ 1 ชุดควรจะใช้โซ่สลับกันซักกี่ชุดดี
จึงจะพอดีสึกพร้อมกันหมด ทั้งเฟืองทั้งโซ่ครับ
เข็นทุกเนิน เดินทุกดอย
รูปประจำตัวสมาชิก
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

Panda on The Rock เขียน:ขอน้อมรับและขอบคุณมากครับคุณลุงศักดิ์
ขอบคุณที่กรุณากลับมาตอบให้รู้ว่าอ่านอยู่

และขอบคุณที่ทำให้ผมรู้ว่าคำตอบผมไม่มีค่าอะไร
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”