จะประกอบจักรยานซักคัน รบกวนขอคำแนะนำหน่อยครับ (ทัวริ่ง โครโม)

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
ตอบกลับ
mermirud
ขาประจำ
ขาประจำ
team: SCC
Bike: Trek FX 7.3 / Araya Federeal - T / May be rit

จะประกอบจักรยานซักคัน รบกวนขอคำแนะนำหน่อยครับ (ทัวริ่ง โครโม)

โพสต์ โดย mermirud »

สวัสดีครับน้าๆ
หลังจากที่ได้ขาย araya federal - T Cromo 4130 ให้เพื่อนไป
แล้วมาปั่นจักรยานอลูมิเนียม

ก็พบกับความจริงๆ ว่า เราคิดถึงเหล็กไหลคันเก่า
แต่จะกลับไปใช้ เหล็กไหลคันเดินก็กะไรอยู่
เลยอยากจะประกอบใหม่ขึ้นมาคับ
โจทย์คือ จักรยาน 26 นิ้วแฮนตรง วีเบรค

โดยเฟรมตอนนี้เล็งสองตัวคือ darkrock ไม่ก็ rit (แต่ถ้ามีแนะนำตัวอื่นก็แนะนำได้คับ)
ชุดเกียร์ 27 speed acera (ไม่อยากใช้ 30)
hardware (สเตม หลักอาน แฮน ริชเชอ คลาสสิค)
บันได มีในใจแล้ว
เบาะ บรู๊ค

ตอนนี้เหลือล้อ กับ อะไหล่ที่คิตว่าน่าจะหลงลืม
เลยอยากได้คำแนะนำหน่อยครับ

งบประมาณตั้งไว้ 30K

ขอบคุณครับ
LIVESTRONG
lotus
ขาประจำ
ขาประจำ
team: รวมมิตร
Bike: Wheeler Ti, CSK หมอบ
ติดต่อ:

Re: จะประกอบจักรยานซักคัน รบกวนขอคำแนะนำหน่อยครับ (ทัวริ่ง โครโม)

โพสต์ โดย lotus »

ปั่นทัวริ่ง เฟรมโครโม เอาถูกสุดๆ ก็ยังได้ ความจริงแฮนด์หมอบต่างประเทศนิยมกว่านะครับ เพราะจับได้หลายที่

คันนี้เห็นมีคนลงว่าประมาณ 12000+ บาท เอง ไปติดตะแกรงไม่กี่ร้อยก็ทัวริ่งได้แล้ว

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... &t=1157981

รูปภาพ
รูปประจำตัวสมาชิก
โยชูวา
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0834169645
team: FREEDOM

Re: จะประกอบจักรยานซักคัน รบกวนขอคำแนะนำหน่อยครับ (ทัวริ่ง โครโม)

โพสต์ โดย โยชูวา »

ล้อประกอบที่ผมซื้อไม่นานมานี้
ขอบ mavic319 ดุม xt ซืี่ลวด32 dt comp
ผมซื้ออยู่ 5800 บาท
ไม่ได้บอกว่ามันดีนะครับสำหรับ spectนี้ ให้ผู้ใช้พิจารณาเอาเอง
มาแบ่งปันข้อมูลไว้เฉยๆ ครับ
tidnajohnny
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-4998395
team: อิสระ
Bike: kuma5300...... speeder t2.......louis garneau.....lklm......wildwest mudrock

โพสต์ โดย tidnajohnny »

รูปภาพ
ไปได้หมดครับ ถ้าหัวใจแกร่ง
apisit69
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Dahon MU P24, Rit, Java Team Skeggia, Bianchi Lepre, Anemos
ตำแหน่ง: ดินแดง

โพสต์ โดย apisit69 »

เคยเห็น Darkrock ตัวจริงแล้วครับ สีสวยจริงๆ
ผมใช้ Araya Fed-T อยู่ แต่คงไม่เปลี่ยนเร็วๆนี้
Darkrock ปั่นดีหรือเปล่าไม่รู้ แต่ท่อใช้ของ Reynolds 520 ดูดีกว่ามาก
ถ้าไม่ได้ touring full load Araya Fed-T ก็ยังเป็นตัวเลือกที่ดีอยู่
ส่วน Darkrock สั่งประกอบอยากได้อะไหล่อะไร งบเท่าไรก็ได้
ไม่เฒ่าNominee
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Deep
Bike: Wheeler

โพสต์ โดย ไม่เฒ่าNominee »

mermirud เขียน: โดยเฟรมตอนนี้เล็งสองตัวคือ darkrock ไม่ก็ rit (แต่ถ้ามีแนะนำตัวอื่นก็แนะนำได้คับ)
ชุดเกียร์ 27 speed acera (ไม่อยากใช้ 30)

งบประมาณตั้งไว้ 30K

ขอบคุณครับ
ผมไม่เคยขี่ แต่มีdarkrock ผมเชื่อว่าทั้งสองเฟรมนี่ ให้ความรู้สึกในการปั่น ไม่แตกต่างกันอย่างมีนัยยะสำคัญ แต่darkrockถูกกว่าเกือบ฿5พัน อย่างไรก็ดี อ่านลิ้งนีดูครับ http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 9&start=45
ปล. เคยลองทัวริ่งแฮนด์หมอบที่เซ็ทดีๆหรือยังครับ? และเคยลองมือตบหรือยัง? ลองดูdarkrockของผม ปั่นสบาย ควบคุมง่ายครับ
รูปภาพ
seal_lee
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Araya Federal T, Rit

โพสต์ โดย seal_lee »

เลือกที่ชอบก็แล้วกันครับ
ผมก็ขาย araya fed-t ไปเหมือนกัน ตอนนี้ใช้ ฤ อยู่
frame dark rock ถูกกว่า ฤ นะครับ
mermirud
ขาประจำ
ขาประจำ
team: SCC
Bike: Trek FX 7.3 / Araya Federeal - T / May be rit

โพสต์ โดย mermirud »

ขอบคุณมากครับบบบบบ กำลังเข้าสุ่โปรเจครวบรวมอะไหล่ครับ
LIVESTRONG
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”