สอบถามเรื่องการปั่นทางไกล

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
ตอบกลับ
Ratchawat
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Fixed Gear

สอบถามเรื่องการปั่นทางไกล

โพสต์ โดย Ratchawat »

สวัสดีครับเพื่อนๆพี่ๆ ชาวThaimtb.com
คือผมมีฟิกเกียร์อยู่คันนึงครับ อยากจะออกทริปปั่นระยะทางไกลครับ
#ลักษณะฟิกเกียร์ เป็นเฟรมไทยธรรมดา(เหล็กชุบโครเมี่ยม) ล้อขนาด700C
เลยอยากสอบถามว่า
1. สามารถปั่นทางไกลๆประมาณ 1พันกิโลได้มั๊ย
2. สามารถบรรทุกของสำภาระเยอะๆได้เหมือนทัวริ่งมั๊ยครับ เฟรมฟิกแบบนี้ทนทานมั๊ยครับ(แต่สำภาระผมคงไม่เยอะ มีแค่กระเป๋าเป้ในเดียวครับ)
3. จะออกทริปทางไลกต้องเตรียมอุปกรณ์อย่างไรบ้าง(ที่สำคัญ) , วางแผนอย่างไรบ้างครับ
4. เห็นเหมาะสมอย่างไรบ้างครับเพื่อที่จะให้ฟิกปั่นทางไกลได้ครับ
ขอความรู้หน่อยนะครับ อยากเก็บประสบการณ์ปั่นแบบนี้แต่จะให้ไปเปลี่ยนเป็นรถทัวริ่งเลยงบผมคงไม่มีครับ แต่อาจจะเปลี่ยนอุปกรณ์เล็กๆน้อยๆที่สำคัญได้ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
pongnonstop
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 098-271-7119
team: อยู่กะใครก็ได้
Bike: Merida S-Presso 300

Re: สอบถามเรื่องการปั่นทางไกล

โพสต์ โดย pongnonstop »

ตอบตามประสบการณ์ของผมนะครับ
1. สามารถปั่นทางไกลๆประมาณ 1พันกิโลได้มั๊ย
A1: ได้ครับ จักรยานทนกว่าที่ท่านคิดไว้เยอะ จักรยานแม่บ้านยังปั่นได้เป็นพันกิโลเลยครับ สบายๆ ผมว่าปัญหาไม่ได้อยู่ที่จักรยานแต่อยู่ที่ผู้ปั่นมากกว่าว่าจะปั่นวันละกี่กิโล สภาพร่างกายไหวรึเปล่า

2. สามารถบรรทุกของสำภาระเยอะๆได้เหมือนทัวริ่งมั๊ยครับ เฟรมฟิกแบบนี้ทนทานมั๊ยครับ(แต่สำภาระผมคงไม่เยอะ มีแค่กระเป๋าเป้ในเดียวครับ)
A2: จักรยานออกแบบมาให้รับน้ำหนักผู้ขี่ได้ถึง 100kg ถ้าคุณ Ratchawat น้ำหนักไม่มาก ผมว่าเฟรมรับน้ำหนักไหวครับ แต่สิ่งที่ต้องคำนึงถึงนะครับ จะติดสัมภาระไปกับจักรยานได้ยังไง? เฟรมฟิกอาจจะไม่มีรูไว้ยึดตะแกรงหลัง หรือถ้ายึดตะแกรงหลังได้แล้วใช้กระเป๋าห้อยข้างสองใบแต่เนื่องจากสามเหลี่ยมหลังของเฟรมฟิกมันสั้นเวลาควงขาส้นเท้าอาจจะชนกับกระเป๋าห้อยข้าง สรุปจักรยานรับน้ำหนักได้ แต่ต้องดูว่าจะขนสัมภาระไปกับจักรยานได้อย่างไร

3. จะออกทริปทางไลกต้องเตรียมอุปกรณ์อย่างไรบ้าง(ที่สำคัญ) , วางแผนอย่างไรบ้างครับ
A3: วางแผนเรื่องที่พักในแต่ละวันครับ วางแผนว่าแต่ละวันจะปั่นไปถึงไหน พักที่ไหน ออกกี่โมง ถึงกี่โมง ส่วนตัวผมออกเช้ามากๆ ตั้งแต่พระอาทิตย์ยังไม่ขึ้น แล้วพยายามจบทริปก่อนบ่าย2 เพื่อเลี่ยงแดด ตอนเช้าจะพยายามพักให้น้อยที่สุด ไปให้ได้ไกลที่สุด ช่วยสายๆ อากาศร้อน จะพักบ่อยขึ้น

4. เห็นเหมาะสมอย่างไรบ้างครับเพื่อที่จะให้ฟิกปั่นทางไกลได้ครับ
A4: โดยส่วนตัวเห็นว่าไม่เหมาะ เนื่องจากการปั่นทางไกลมีภูมิประเทศที่หลากหลาย การไม่มีเกียร์ทดเลย มันหนักเกินไป เหมือนใช้งานรถผิดประเภท อุปมาอุปไมย เอามีดมาตัดไม้มันคงตัดได้ แต่ใช้เลื่อยตัดไม้จะดีกว่าไหม
Go everywhere with 2 wheels
Ratchawat
สมาชิก
สมาชิก

คือที่ผมวางแผนไว้นะครับ เรื่องการปั่นผมไม่มีปัญหาเรื่องนี้ครับ เพราะผมพยายามซ้อมปั่นไกลๆทั้งทางขึ้นเขาลงเขาต่างๆ การปั่นแบบไม่หยุดยาวทุกวันครับ
และเรื่องสัมภาระผมวางแผนไว้ว่า น่าจะมีแค่เป้ใบเดียวกับกระเป๋าติดจักรยานปกติครับ แต่ปัญหาที่คิดไว้น่าจะเป็นปัญหาเฉพาะหน้าครับ เพราะเป็นครั้งแรกของผมจึงยังไม่รุว่าต้องเผชิญกับอะไรบ้าง ส่วนเรื่องตัวรถอาจะแค่ติดเบรคติดไฟกน้าเพิ่มครับ คือผมไม่อยากเปลี่ยนจักรยานอ่ะครับ รักฟิก แต่รักการเดินทางไกลครับ
ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ ได้นำไปปรับใช้ครับ ขอบคุณจริงๆครับ
pongnonstop
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 098-271-7119
team: อยู่กะใครก็ได้
Bike: Merida S-Presso 300

โพสต์ โดย pongnonstop »

ยังไงก็เตรียมที่สูบลม ยางอะไหล่ ฯลฯ ด้วยนะครับ ถ้ารถมีปัญหาสุดๆ จริงๆ ก็โบกรถครับ
ขอให้โชคดี
Go everywhere with 2 wheels
Ratchawat
สมาชิก
สมาชิก

ครับผม ขอบคุณครับ พี่ขับรถอะไรครับ
IDragon
ขาประจำ
ขาประจำ
team: เสือหมอบจิตป่วน
Bike: GIANT TCX

โพสต์ โดย IDragon »

รักฟิกซ์ก็ปั่นฟิกซ์ครับ ไม่ทราบว่ารู้จักกลุ่ม CMDF มั้ย ลองหาคลิปดูในยูทูป กลุ่มนี้ปั่นฟิกซ์ทางไกล มีทั้งแบกของไปเองและมีรถเซอร์วิส ลองติดตามดู แล้วจะยิ่งอยากไปปั่น :mrgreen: :mrgreen:

เพิ่มเติมอีกคนนึง น้องบอลไม่ตอบโต้ ลองค้นหากระทู้ในบอร์ดนี้ดู คนนี้ก็ปั่นฟิกซ์ กรุงเทพฯ-เชียงใหม่ มีการเตรียมการวางแผนอย่างดี ลองศึกษาดูครับ
NTCXO (NonTouring CycloCross Only!)
Ratchawat
สมาชิก
สมาชิก

ครับผม ยังไม่เคยดูเลยครับ ขอบคุณมากครับ
น้อย แก้งคร้อ
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย น้อย แก้งคร้อ »

ปั่นคนเดียวอาจจะเหงาบ้างในช่วงแรกครับ แต่หลังๆก็ชินไปเอง อย่างผมก็ปั่นทางไกลคนเดียวตลอด เคยปั่นเส้น ชัยภูมิ-น้ำหนาว-ทับเบิก-ภูหินร่องกล้า-พิษณุโลก-ตาก-แม่สอด-อุ้มผาง-ทีลอซู และ เชียงใหม่-เชียงดาว-โป่งเดือด-ห้วยน้ำดัง-ปาย-แม่ฮ่องสอน-ขุนยวม ระหว่างทางแค่มีปัญหาเฉพาะหน้าเล็กๆน้อยๆให้แก้ไขพอคลายเหงา ปั่นเมืองไทย ปลอดภัยครับ
nopparat2510
ขาประจำ
ขาประจำ
team: --
Bike: Fuji3.0 , Eddy mercxk
ตำแหน่ง: เพชรเกษม 63

โพสต์ โดย nopparat2510 »

เอาใจช่วยครับ ข้อดีฟิกเกียร์ไม่จุกจิก แต่ข้อเสียคือขึ้นที่สูง มันคือ เสือภูเข็น
tidnajohnny
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-4998395
team: อิสระ
Bike: kuma5300...... speeder t2.......louis garneau.....lklm......wildwest mudrock

โพสต์ โดย tidnajohnny »

ถ้าการเข็นขึ้นภูเขาไม่ใช่ เป็นสิ่งที่รับไม่ได้ ก็ไปได้ครับ
apisit69
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Dahon MU P24, Rit, Java Team Skeggia, Bianchi Lepre, Anemos
ตำแหน่ง: ดินแดง

โพสต์ โดย apisit69 »

ถ้ามีขึ้นเขา ขึ้นเนินเยอะๆ สงสารหัวเข่าครับ ปรับเกียร์ต่ำไม่ได้ ตอนลงเขาลงเนินก็สยองครับ
เนินขึ้นๆลงๆ ก็ทำความเร็วลงเนินให้แรงส่งเนินต่อไปก็ไม่ได้ (หรือทำได้? ไม่เคยปั่น fix)

ถ้าไม่มีตะแกรงขนของ เดินทางไกล คิดว่าจะแบกเสื้อผ้า สัมภาระไปเท่าไร
คิดง่ายๆว่า 5 กิโลก็เท่ากับถุงข้าวสารในห้าง แบกติดหลังทั้งวัน หลายวันติดกัน ไหวหรือเปล่า
ยิ่งตอนลงเข็นขึ้นเนิน รถก็หนัก เป้ก็หนัก อยากทิ้งทุกอย่างตรงนั้น
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”