ปฐมบทการทัวร์ริ่งครั้งแรกของผมครับ (ทริปที่ 2 สิงห์บุรี-สุพรรณฯ หน้า 2 ครับ)

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
รูปประจำตัวสมาชิก
krubannok
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Touring
ติดต่อ:

Re: ปฐมบทการทัวร์ริ่งครั้งแรกของผมครับ

โพสต์ โดย krubannok »

ขอบคุณมากครับลุง M

ชัยนาทถือเป็นจังหวัดที่ชินทาง และชำนาญเส้นทางครับ และถนนหนทางเหมาะกับการปั่น ผมตั้งใจจะปั่นไปชัยนาททุกเดือนครับลุง แล้วคงเจอกันครับ
mk_noo เขียน:เป็นกำลังใจให้ครับ อาจารย์
DSCN3200 L.JPG
ชื่อ ลุง M อยู่วัดสิงห์ ชัยนาท เส้นทางที่ อาจารย์ไป ผ่านบ้านผมเลย
You'll never walk alone.
krubannok
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Re: ปฐมบทการทัวร์ริ่งครั้งแรกของผมครับ

ขอบคุณทุกท่านมาก ๆ นะครับ กำลังเรียบเรียงทริปสิงห์บุรี สุพรรณบุรีอยู่ครับ
kobfujar
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bridgestone DiamondRock ชมพู-ดำ(เก่าๆ)
ตำแหน่ง: ถ.ประชาชื่น ต.บางเขน อ.เมือง จ.นนทบุรี

โพสต์ โดย kobfujar »

krubannok เขียน:ทางหลวงหมายเลข 309 ครับ ตอนนี้เส้นทางดีมาก ดีตั้งแต่อ่างทองไปถึงมโนรมย์ ชัยนาทเลยครับ เหมาะกับการปั่นจักรยานมาก ๆ
สภาพเส้นทางดีมากเลยครับ
เดี๋ยวนี้ไปไหนก็เห็นถนนหนทางทำไหล่ทางกว้างๆมากขึ้นกว่าเดิมเยอะเลยครับ :P
cycle2000
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย cycle2000 »

ขอติดตามเรื่องเล่าและเส้นทางน่าปั่นด้วยครับเผื่อมีโอกาสจะได้ใช้เส้นทางบ้าง
technicbike101
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย technicbike101 »

ขอตามไปด้วยคนคัรบชอบเส้นทางน่าปั่นมากครับ
โทนี่ ฮาฟ
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย โทนี่ ฮาฟ »

:D คู่รักนักปั่น น่ารักจริงๆ :)
ออกไปกอดเมืองไทย
supapolt
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Araya federal-t , Rit เขาใหญ่ ,Trek fx 7.3

โพสต์ โดย supapolt »

เห็นแล้วอยากไปปั่นเแถวนั้นบ้างครับ :D
mr.cool
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089155xxxx
team: อิสระ
Bike: Performer Recumbent 3 Wheel
ตำแหน่ง: 16110

โพสต์ โดย mr.cool »

kobfujar เขียน:
krubannok เขียน:ทางหลวงหมายเลข 309 ครับ ตอนนี้เส้นทางดีมาก ดีตั้งแต่อ่างทองไปถึงมโนรมย์ ชัยนาทเลยครับ เหมาะกับการปั่นจักรยานมาก ๆ
สภาพเส้นทางดีมากเลยครับ
เดี๋ยวนี้ไปไหนก็เห็นถนนหนทางทำไหล่ทางกว้างๆมากขึ้นกว่าเดิมเยอะเลยครับ :P

ถนนหลังบ้านผมเลย อีก 38 กม. ถึงชัยนาทครับ แวะ กางเต๊นได้ ยินดีต้อนรับ
"ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"
dan116
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081 8373206
Bike: VO Orange-Pass Hunter
ตำแหน่ง: ทุ่งครุ กทม
ติดต่อ:

โพสต์ โดย dan116 »

มีคนใกล้ชิดเป็นเพื่อนปั่นจักรยาน อิจฉาครับ :D :)
KhanX
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 086-627-8103
ติดต่อ:

โพสต์ โดย KhanX »

lotus เขียน:ล้อ 700c ช่วยผ่อนแรงได้แยะ ไปทัวริ่งได้ทั่วทิศครับ

ผมเคยเอาหมอบ ยาง 700c23 ลุยลาวเหนือผ่านถนนพัง ไปจีนถึงเชียงรุ้งมาแล้ว (มีรถเซอร์วิส ปั่นตัวเปล่า)

ดังนั้นรถทั้งสองคันรับรองไปได้ทั่วโลกครับ

แต่ก่อนผมยังไม่เกษียณ ปั่นทัวริ่งใช้เสือภูเขา แต่ตอนนี้เกษียณมาสามปีแล้ว ปีนี้กำลังคิดจะไปลาวต้นเดือน 11 อีกโดยไม่มีรถบริการ ไปคนเดียว ด่านห้วยโกร๋น ปั่นไปหลวงพระบาง เป็นวงกลม ลงมาหนองคายครับ คิดปั่นเบา เอาเสื้อผ้าไปเปลี่ยนแค่ 2 ชุด สพายเป้ผ้าไปครับ โดยใช้หมอบ 8 กก

รูปภาพ
เหมือนกันเลยพี่ ผมปั่นทัวร์ริ่งเอาหมอบไปตลอด สะพายเป้เบาๆ ปั่นได้ทั่วไทยแล้วครับ

เส้นทางที่พี่จะไปผมก็ว่าจะไปเหมือนกัน แต่น่าจะเป็นต้นปีหน้า คิดถึงเนินแถวหลวงพระบางครับผม
KhanX
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 086-627-8103
ติดต่อ:

โพสต์ โดย KhanX »

ท่าน จขกท กับศรีภรรยาติดใจทัวร์ริ่งเข้าให้แล้ว เส้นทางนี้น่าปั่นมากๆ ครับ ผมปั่นขึ้นเหนือชอบไปปั่นเส้นทางนี้ ทางดี ปลอดภัย รถน้อย น่าปั่นมากๆ ครับ
สนั่น อันทเกตุ
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย สนั่น อันทเกตุ »

เยี่ยม ครับ
ผมเคยปั่นไปนครสวรรค์
หลายปีมาแล้ว ต้องหาโอกาสไปอีกสักครั้ง
"ลูกอิสานพลัดถิ่น จากแดนดินไหปลาแดก เร่ร่อนรอนแรมเดินทางดั้นด้น มาสู่โคนต้นสะตอ ณ เรือนเวียงวิมาน(รูปประจำตัว)คือที่มั่นสุดท้ายของข้าฯ"
รถก็ไม่แพง-แรงก็ไม่มี เลยรั้งท้ายทีม หึ หึ

คลิ๊ก ทริป "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"
krubannok
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ทริปที่ 2 สิงห์บุรี - สุพรรณบุรี

สวัสดีครับ ครั้งนี้เป็นการปั่นทัวร์ริ่งทางไกลครั้งที่สองของผม ๆ เลือกมาจังหวัดสุพรรณบุรีครับ

เหตุที่เลือกเดินทางในครั้งนี้ เพราะผมเป็นคนอำเภอเมืองสุพรรณฯ ครับ แต่เป็นเขยสิงห์บุรี ปกติผมจะขับรถกลับสุพรรณฯ ทุกสองสัปดาห์ คราวนี้ ผมเอา FED ไปแทนซะเลย อีกทั้งคราวนี้ ภรรยาผมติดภารกิจ ไม่สามารถเดินทางไปด้วยได้ จึงเป็นการปั่นทางไกลฉายเดียวครั้งแรกในชีวิตครับ

เส้นทางที่ผมปั่น ผมเลือกปั่นเส้นทางหลวงหมายเลข 309 ลงใต้ไปประมาณ 20 กม. ผ่าน อ.ไชโย จ.อ่างทอง เลี้ยวขวาเข้าถนนเส้นวัดขุนอินทประมูล อ.โพธิ์ทอง แล้ว เลี้ยวออกทาง อ.วิเศษชัยชาญ มุ่งตรงจังหวัดสุพรรณบุรี เรียกว่าปั่นข้ามจังหวัดอ่างทองทั้งจังหวัด ระยะทางประมาณ 70 กม.

รูปภาพ

ผมเตรียมตัวออกจากบ้านตอน 9 โมงเช้า อากาศยังเย็นอยู่ ลมค่อนข้างแรง ผมถือโอกาสใช้กระเป๋าแพนเนียร์ใบใหม่ที่เพิ่งจะซื้อมาสำหรับท่องเที่ยว โหลดเสื้อผ้าสองชุด อุปกรณ์ซ่อมรถพื้นฐาน แล้วก็อาหารครับ สำหรับดำรงชีพ ขนม น้ำ จัดเต็ม กระเป๋าสองใบรวมสิ่งของก็หนักราว ๆ 6 ก.ก.

รูปภาพ

ผมเริ่มออกปั่น วอร์มขาไปเรื่อย ๆ ความเร็วก็อยู่ราว ๆ 15-18 กม./ชม. วันนี้แสงแดดก็ไม่ได้แรงเท่าไหร่ ลมหนาวยังพัดเย็น ๆ อยู่ เส้นทางก็สวย ถนนสะอาด ปั่นไปได้เรื่อย ๆ จนผ่านวัดไชโย วรวิหาร จ.อ่างทองไป

รูปภาพ

รูปภาพ

พอเลยวัดไชโยไป ผมได้ยินเสียงปั่นจักรยานดังขึ้นข้างหลังผม ห่างจากผมไปไม่ไกล แต่ผมก็ไม่ได้หันไปมอง ผ่านไปราว ๆ สิบนาทีได้ ก็มีนักปั่นเสือภูเขาสองคน เร่งขึ้นมาข้างผม แล้วพูดคุยกัน สรุปว่า เป็นครูเหมือนกัน อยู่บางปะหันอยุธยา เขาปั่นมาเที่ยววัดพิกุลทอง ผมก็บอกว่าผมจะไปสุพรรณฯ เขาเพิ่งจะไปงานปั่น 170 กม. ที่ราชบุรีมาด้วย พูดคุยกันอีกสักแป๊บ ผมก็ถึงแยกวัดขุนอินทประมูล เลยขอแยกตัวจากเขาตรงนั้นครับ

รูปภาพ

เส้นทาง 6 กิโลเมตรต่อไปนี้ ผมถือว่า เป็นเส้นทางที่สวยที่สุด ธรรมชาติที่สุดของละแวกนี้เลยครับ เป็นเส้นที่เลี้ยวเข้าวัดขุนอินทประมูล ท่านจะเจอทุ่งนาเขียวขจี กลิ่นฟางข้าวลอยมาปะทะจมูก อ๊อกซิเจนบริสุทธิ์ มองเห็นชาวนาหว่านปุ๋ย และมีทิวต้นตาลเป็นระยะ ๆ สลับแนวคันนา สวยงามมากครับ ผมหลงไหลเส้นทางนี้ทุกครั้งที่ปั่นผ่านมา

รูปภาพ

รูปภาพ

วันนี้วันเสาร์ วันขุนอินฯ คนแน่นทีเดียว ผมเลยไม่ได้จอดแวะ ปั่นเลยไปเลย ออกตรงแยกโรงพยาบาลโพธิ์ทอง แล้วเลี้ยวซ้ายลงใต้ไปอีก จากนั้นเลี้ยวขวาตรงแยกไฟแดง (แยกป่าแดด) ตรงสู่อำเภอวิเศษชัยชาญ

สิบเอ็ดโมงแล้ว ท้องเริ่มส่งเสียงเรียกร้องว่าหิว เป็นธรรมชาติของครูประถม ที่กินข้าวกลางวันเวลา 11 โมง (ถ้าเป็นบริษัทเขาพักกันประมาณเที่ยง) ผมเห็นร้านอาหารริมทางอยู่ซ้ายมือ เลยแยกไฟแดงมาประมาณ 100 เมตร เหมือนจะชื่อดัง คนจอดกินเยอะมาก ๆ ผมเลยจอดรถสั่งราดหน้าไป 1 จาน

สั่งราดหน้าหมู ได้ราดหน้าทะเลมาแทน ไม่เป็นไร ทะเลก็กิน ปกติผมกินราดหน้า หรือก๋วยเตี๋ยว ผมจะไม่ปรุง ครั้งนี้ก็เหมือนกัน ไม่ปรุงครับ รถชาติราดหน้าค่อนข้างหนักไปทางเค็ม ก็ต้องฝืนกินจนหมดล่ะนะ เสียตังค์แล้วนี่นา ผมไม่บอกชื่อร้านล่ะกันครับ ลองมาชิมกันดูเอง อิอิ

รูปภาพ

จากนั้นออกปั่นต่อครับ ปั่นไปได้สัก 10 กิโลเมตร เจอปั๊ม ปตท. วิเศษฯ จอดเข้าห้องน้ำ ไปเจอเจ้านี่เข้า สวยดีครับ เลยจอดถ่ายรูป

รูปภาพ

ออกจากปั๊มมาได้แค่ 200 เมตร เจอป้ายวัดม่วง วัดนี้ผมเคยมาเที่ยวตั้งแต่เด็ก มีรูปปั้นนรกขุมต่าง ๆ น่ากลัวทีเดียว เลยเลี้ยวเข้าไปทำบุญเสียหน่อย

รูปภาพ

พระอุโบสถ สวยงามมากครับ

รูปภาพ

หลวงพ่อพระใหญ่ จำชื่อหลวงพ่อไม่ได้ครับ

รูปภาพ

มีเจ้าแม่กวนอิมด้วยครับ

รูปภาพ

ปั่นเข้าวัดม่วงไปอีก 1.5 กม. ผมไม่สามารถจะทิ้งรถไปไหนได้เลย เนื่องจากคนเยอะ ก็อาศัยจูงจักรยานเดินดูเอา ไม่ได้เข้าไปดูตรงบริเวณสวนที่มีรูปปั้นนรกภูมิต่าง ๆ ก็เลยทำบุญใส่ซองฝากแม่ชีที่อยู่หน้าวิหาร ไปทำบุญกับหลวงพ่อ จากนั้นก็ปั่นออกมาจากวัดเลยครับ

ปั่นออกมาได้อีกประมาณ 10 กม. ถึงปั้มน้ำมันบางจาก เจอร้านกาแฟเจ้าประจำอีกแล้ว ชื่อร้านกาแฟแม่อูคอ ร้านนี้ผมกินประจำมาหลายปี ถ้าผ่าน จนรู้จักมักคุ้นกับเจ้าของร้าน ถ้าไม่แวะกิน เหมือนผมจะรู้สึกผิด เลยต้องแวะจัดแม่อูคออีก 1 แก้ว

รูปภาพ

จากนั้นผมก็ปั่นยาวมาจนเข้าเขตจังหวัดสุพรรณบุรีเลยครับ แต่แทนที่ผมจะเลี้ยวเข้าบ้านเลย ผมกลับปั่นตรงไป ต.โพธิ์พระยา แล้วเลียบคลองชลประทาน ผ่านโรงแรมกีฬา ไปออกหน้าวัดป่าเลไลก์ แล้ววิ่งเข้าบ้าน ได้ระยะทางเพิ่มมาอีก 20 กว่า กม. เข้าถึงบ้านตอนบ่ายสามโมงเย็น สรุปว่า วันนี้ได้ระยะทางไปทั้งสิ้น 90 ก.ม.

ถึงบ้าน ก็เล่นกับหลาน คุยกับแม่กับพ่อ ไปซื้อของหาอะไรมากินกับที่บ้าน ค้างที่บ้าน 1 คืน เช้าก็เตรียมตัวเดินทางกลับ แต่กว่าจะกลับได้ ออกจากบ้านราว ๆ 10 โมง สายกว่าเมื่อวานอีก เพราะติดเจ้าหลานสาวตัวดีที่กำลังอ้อน น่ารัก

ปั่นออกจากบ้านตรงกลับสิงห์บุรี ผ่านตำบลลาดตาล เจอร้านกวยจั๊บเจ้าดังของสุพรรณฯ "กวยจั๊บแชมป์สุพรรณ" ลูกสาวเจ้าของร้านเป็นเพื่อนกันกับผม เรียนมาด้วยกัน ไม่ได้เจอกันมานานกว่า 14 ปีแล้ว แต่ในช่วง 4-5 ปีมานี้ ได้ติดต่อกันตลอดผ่าน Line กลุ่มของเพื่อนสมัยเรียน เลยดูไม่ห่างเหินกัน นั่งกินกวยจั๊บร้านเพื่อนพร้อมพูดคุยถึงอดีตอยู่ชั่วโมงกว่า ๆ รำลึกถึงความหลัง แนะนำเลยนะครับ ร้านนี้ กวยจั๊บอร่อยมาก

รูปภาพ

รูปภาพ

เมื่อรู้ว่าผมปั่นมาเยี่ยมเพื่อน ๆ ฝูง ส่งข่าวผ่าน Line กันใหญ่ มีเทคโนโลยีมันก็ดีแบบนี้ โลกแคบขึ้นมาก ใครจะรู้ว่าเพื่อนสมัยเรียนไม่ได้เจอกันมานานเป็นสิบปี จะใกล้ชิดกันทุกวัน ทั้ง ๆ ที่อยู่กันคนละจังหวัด

รูปภาพ

จากนั้นผมก็ปั่นยาวเลยครับ ขากลับ โต้ลมตลอดทาง กว่าจะกลับไปถึงบ้าน ก็ปาเข้าไปสี่โมงเย็น

จบทริปไปอีก 1 ทริป รวมระยะทางได้ 160 กม. ครับ

ขอบคุณทุกท่านที่มาเยี่ยมชมและพูดคุยกันนะครับ

รูปภาพ

ซื้อ Araya Federal มาได้ครบเดือน ปั่นไปแล้วห้าร้อยกว่ากิโล

รูปภาพ

รูปภาพ
manop chana
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0897186832
team: no
Bike: carrerra ,Raleigh royal touring

Re: ปฐมบทการทัวร์ริ่งครั้งแรกของผมครับ (ทริปที่ 2 สิงห์บุรี-สุพรรณฯ หน้า 2 ครับ)

โพสต์ โดย manop chana »

เส้นทางสวยมากๆเลยครับ
neoagent2000
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0924827847

Re: ปฐมบทการทัวร์ริ่งครั้งแรกของผมครับ (ทริปที่ 2 สิงห์บุรี-สุพรรณฯ หน้า 2 ครับ)

โพสต์ โดย neoagent2000 »

เพิ่งถอยรถมา ปั่นไปขนาดนี้ ใช้ได้ทีเดียว ข้อเข่าหายเสื่อมไปแล้วมั๊ง ป่านนี้..... :lol:
รับบิดสินค้าใน ebay หรือ รับชำระด้วย paypal ทุกรูปแบบครับ เชิญที่
http://www.thai-bid.pantown.com
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”