ปฐมบทการทัวร์ริ่งครั้งแรกของผมครับ (ทริปที่ 2 สิงห์บุรี-สุพรรณฯ หน้า 2 ครับ)

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
รูปประจำตัวสมาชิก
krubannok
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Touring
ติดต่อ:

ปฐมบทการทัวร์ริ่งครั้งแรกของผมครับ (ทริปที่ 2 สิงห์บุรี-สุพรรณฯ หน้า 2 ครับ)

โพสต์ โดย krubannok »

สวัสดีครับ ชาวทัวร์ริ่ง
ก่อนหน้านี้ ผมกับภรรยาปั่นจักรยานกันมานานพอสมควรแล้ว เราใช้ชีวิตการท่องเที่ยวในประเทศไทยกันเสียมาก เดินทางด้วยรถยนต์ รถจักรยานยนต์ (Honda Phantom) และการเดินทางด้วยจักรยาน ก็เป็นสิ่งที่เราอยากทำ และในที่สุด เราก็เริ่มจนได้ครับ

12 ม.ค. 58 คือวันที่ผมซื้อรถทัวร์ริ่งแท้ ๆ เป็นของตัวเองครั้งแรก พอซื้อปุ๊บ การเดินทางก็เริ่มต้นขึ้นทันทีในสัปดาห์นั้นเลย

วันแรกที่ออกรถเลย วันจันทร์ครับ
รูปภาพ

ในช่วงแรกเริ่มนี้ ผมจะใช้ Araya Federal ภรรยาผมจะใช้เสือหมอบ Trek Lexa ปั่นไปด้วยกัน เราเริ่มฝึกทัวร์ริ่งแบบง่าย ๆ ด้วยการวางแผนที่จะไปค้างคืนบ้านเพื่อนหรือญาติ ที่จังหวัดติด ๆ กันก่อน ทริปแรกสุด เราเลือกที่จะปั่นจากสิงห์บุรีไป ชัยนาท เนื่องจากที่ชัยนาท ภรรยาผมเคยสอนหนังสืออยู่ที่นี่ 4 ปี มีเพื่อนอยู่เยอะให้เราอาศัยได้

ระยะทางจาก อ.พรหมบุรี ไป อ.เมือง ชัยนาทนั้น ระยะทางราว ๆ 70 กม. เราออกเดินทางกันใน 09.00 น. วันเสาร์ ปั่นเส้นทางขึ้นเหนือ ข้อดีของถนนแถวนี้คือไหล่ทางกว้างมาก บางแห่งกว้างเกือบสองเมตร มีนักปั่นจักรยานมากมายปั่นที่นี่ เราโบกมือให้กันไปมาอยู่เรื่อย ๆ

18 กม. แรก หลังจากออกจากบ้านมา แวะเติมพลังที่ปั๊ม ปตท.สิงห์บุรี
รูปภาพ

ความเร็วเดินทางที่ผมใช้กันคือ ประมาณ 20 กิโลเมตรต่อชั่วโมง ผมปั่นด้วยความเร็วประมาณนี้ ในบางช่วงความเร็วขึ้นไปถึง 27 กม.ต่อชั่วโมง และก็ป้วนเปี้ยนอยู่แถว 20-22-25 ปั่น ๆ จอด ๆ

รูปภาพ

เราปั่นจากพรหมบุรี ผ่านตัวเมืองสิงห์บุรี แล้วเลี้ยวซ้ายเข้าสู่เส้นสิงห์บุรี – ชัยนาท ถนนเส้นนี้ เป็นเส้นที่ผ่านตัวอำเภออินทร์บุรี แต่ถนนสายนี้ รถน้อย ไหล่ทางกว้าง และมีนักปั่นจักรยานปั่นร่วมทางเราเรื่อย ๆ ที่สำคัญ ไหล่ทางกว้างจริง ๆ

รูปภาพ

ตอนจอดพักครั้งที่สอง ที่ปั้ม ปตท. อินทร์บุรี เราเจอเพื่อนชาวต่างชาติ เป็นนักทัวร์ริ่งด้วยกัน ได้ทักทายคุยกัน แลกเปลี่ยนอีเมล์กัน ได้ใจความว่า ปั่นกันมาสองคนจากสิงคโปร์ จะไปเชียงใหม่ ออกลาว และลงกัมพูชา เป้าหมายในวันนี้ของเขาคือเขาจะไปอุทัยธานี น่ารักทั้งคู่เลยครับ รถของเขาทั้งคู่ยี่ห้อ Soma ผมไม่ได้ถ่ายรถเขามา กลัวเสียมารยาท ได้แต่ถ่ายรูปเขาทั้งสองคน

รูปภาพ

รูปภาพ

เมื่อล่ำลากันแล้ว เราออกเดินทางกันต่อไป เหลือระยะทางอีกประมาณ 40 กว่ากิโลเมตร เราแวะทานข้าวเที่ยงกันที่ร้านริมทาง และออกปั่นต่อไปจนถึงบ้านเพื่อนที่เราจะไปพักคืนนี้ ถึงที่พักในเวลา 13.30 น. ปั่นมา 4 ชั่วโมงครึ่งกับระยะทาง 70 กม. หวานเย็นจริง ๆ

ถึงชัยนาทแล้วววววว
รูปภาพ

ถึงที่พักแล้ววันนี้
รูปภาพ

หลังจากทักทายเจ้าของบ้านแล้ว นั่งพักพอหายเหนื่อย ผมก็โหลดสัมภาระลง เหลือรถเปล่า เราปั่นไปเที่ยววัดธรรมามูล และวัดปากคลองมะขามเฒ่า (วัดหลวงปู่ศุกร์) ภรรยาผมเป็นคนชอบสะสมพระเครื่อง (ต่างกับผม ที่ผมไม่รู้เรื่องพวกนี้เลย) ระยะทางจากบ้านไปถึงวัดคือ 15 กม. ไปกลับ รวมเป็น 30 กม. สรุปคือ วันนี้ปั่นไป 100 กม. พอดี ๆ

เมื่อจะไปวัดธรรมามูล ก็ต้องเจอเนินเขาลูกนี้ก่อน
รูปภาพ

มีเกียร์อยู่เท่าไหร่ เจ๊ใส่จนครบหมด ถึงยอดเนินแล้ว ทีนี้ก็ไหลลงสบาย ๆ ทางตรงเนินนี้ไม่ถึง 2 กม.
รูปภาพ

หลวงพ่อครับ ลูกศรัทธาและอยากมากราบหลวงพ่อนะครับ แต่ทางขึ้นวิหารหลวงพ่อ ลูกไม่มีแรงจะไต่ขึ้นไปแล้วจริง ๆ ขอกราบหลวงพ่อตรงนี้นะครับ แหะ ๆ

รูปภาพ

ริมน้ำวัดปากคลองมะขามเฒ่า
รูปภาพ

เขาลูกข้างหน้า นั่นคือวัดธรรมามูลครับ ทางขึ้นเขาเป็นบันไดให้เดินขึ้นไปอีกสองร้อยกว่าขึ้น เคยเดินขึ้นเมื่อนานมาแล้ว
รูปภาพ

เสื้อมันตัวเล็กไปนะผมว่า
รูปภาพ

เจ้าบ้านเราเลี้ยงมื้อค่ำด้วยอาหารพื้นบ้าน แถมนั่งเคี่ยวน้ำเงี้ยวไว้รอท่า อากาศชัยนาทตอนกลางคืนค่อนข้างหนาวทีเดียว อิ่มอร่อยมาก อย่างนี้ต้องไปเยี่ยมทุกเดือนน่าจะดี

รูปภาพ

ตื่นเช้ามา ทานข้าวเช้า แล้วล่ำลาเจ้าของบ้าน เราออกเดินทางจากบ้านพักในเวลา 07.00 น. ผ่านเขื่อนเจ้าพระยา แวะชมนกชมไม้มาเรื่อย จนกลับมาถึงพรหมบุรีในเวลา 12.00 น. ระยะทาง 70 กม. รวมแล้วทริปนี้ ปั่นไป 170 กม. พอดีครับ เป็นทริปแรกที่เดินทางไกลแบบนี้ ภรรยาผมติดใจการเดินทางแบบนี้มาก ๆ

รูปภาพ

รูปภาพ

พอกลับมาจากชัยนาทเท่านั้นเอง ภรรยาผม อยากได้รถสำหรับทัวร์ริ่งโดยเฉพาะไว้อีกคัน โดยที่จะได้ไม่ต้องเอาเสือหมอบของเธอไป รถเสือหมอบสองคันของเราจะได้ใช้ปั่นออกกำลังกาย หรือออกทริปปั่นวัดใจตามจังหวัดใกล้เคียงดีกว่า เราจึงได้หารถไฮบริดญี่ปุ่นมือสองคันนึง size 14 สภาพดี ราคาหกพันกว่าบาท เอามาเซอร์วิส เปลี่ยนโน่นเปลี่ยนนี่ จำพวกชุดเกียร์ โซ่ มือเกียร์ ติดตะแกรง เปลี่ยนล้อเอาล้อเสือหมอบเก่าของเธอ (ที่ถอดเก็บไว้เฉย ๆ) ใส่แทน เบ็ดเสร็จแล้วหมดงบไปเก้าพันกว่าบาท ได้รถทัวร์ริ่งมาอีกหนึ่งคัน เป็นรถ 24 สปีด ชุดขับ Acera น้ำหนักรถเปล่ารวมตะแกรงหลังหนักราว 11 กก. ซึ่งภรรยาผมชอบมันมาก ๆ และยังได้โหลดกระเป๋าแพนเนียร์ Vincita ใบเล็ก ๆ คู่หนึ่งไว้ข้างหลัง ตั้งแต่ได้รถมา เธอก็ชวนผมออกทัวร์ริ่งแบบเช้าไปเย็นกลับอยู่เสมอ เพื่อเป็นการซ้อมสำหรับการเดินทางไกล สงสัยจะได้ไปไกลกันซะแล้วในตอนปิดเทอม

นี่รถทัวร์ริ่งของเจ๊โดยเฉพาะ จดประกอบให้ใหม่เลย ล้อที่ใส่อยู่ในไฮบริดคันนี้ถอดมาจาก Trek Lexa คันของเจ๊นั่นเอง เพราะเจ๊เปลี่ยนล้อเสือหมอบใหม่

รูปภาพ

จบทริปแรกของผมนะครับ ทริปที่สองของผมคือ สิงห์บุรี-สุพรรณบุรี แล้วจะมาเขียนต่อในกระทู้นี้นะครับ

ท้ายนี้ ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาทักทายกันนะครับ สวัสดีครับ
แก้ไขล่าสุดโดย krubannok เมื่อ 16 ก.พ. 2015, 20:13, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
You'll never walk alone.
Ralphy
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Salsa Fargo II / Thorn Raven Tour

Re: ปฐมบทการทัวร์ริ่งครั้งแรกของผมครับ

โพสต์ โดย Ralphy »

ประชากรทัวร์ริ่งที่ชัยนาทค่อนข้างน้อยเมื่อเทียบกับเสือภูเขาเสือหมอบครับ ผมเอาทัวร์ริ่งจากกรุงเทพติดท้ายรถมาขี่ที่บ้านชัยนาทช่วงวันหยุดยังรู้สึกหวิว ๆ โดดเดี่ยวพิกล หากแวะมาปั่นชัยนาทอีกคงมีโอกาสได้พบกันที่ไหนสักแห่งตามเส้นทางที่รีวิวไว้ครับ :D :D
krubannok
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Re: ปฐมบทการทัวร์ริ่งครั้งแรกของผมครับ

ชัยนาทถือเป็นบ้านใกล้เรือนเคียงครับ เพราะภรรยาผมสอนที่นั่นหลายปี ผมก็เทียวขึ้นเทียวลงรับส่งอยู่หลายปีเช่นกัน มีเพื่อนนักปั่นอยู่ที่นั่นหลายคนครับ อย่างกลุ่มเนินขามนี่ก็รู้จักครูกุ้ง นักปั่นแห่งอนุบาลหันคา เส้นทางชัยนาทน่าปั่นมาก ๆ เลยครับ

ตอนนี้ที่เห็นเป็นรูปธรรมคือ เส้นแถวตั้งแต่ตัวเมืองอ่างทอง-ไชโย-พรหมบุรี-สิงห์บุรี-อินทร์บุรี-สรรพยา-ชัยนาท ไหล่ทางกว้างมาก ๆ เลย และมีสัญลักษณ์ทางจักรยานพ่นสีไว้บนเลน อีกทั้งถนนหนทางร่มรื่น รถไม่เยอะ วิวสวย น่าปั่นมาก ๆ เลยครับ ถ้าใครมีโอกาสลองดุนะครับ เส้นนี้ถ้าปั่นจากตัวเมืองอ่างทองมาล่ะก็ ได้ระยะทางยาวเกือบ 120 กม. เลยเชียว
Ralphy เขียน:ประชากรทัวร์ริ่งที่ชัยนาทค่อนข้างน้อยเมื่อเทียบกับเสือภูเขาเสือหมอบครับ ผมเอาทัวร์ริ่งจากกรุงเทพติดท้ายรถมาขี่ที่บ้านชัยนาทช่วงวันหยุดยังรู้สึกหวิว ๆ โดดเดี่ยวพิกล หากแวะมาปั่นชัยนาทอีกคงมีโอกาสได้พบกันที่ไหนสักแห่งตามเส้นทางที่รีวิวไว้ครับ :D :D
neoagent2000
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0924827847

โพสต์ โดย neoagent2000 »

แหม...ผมยาวสลวยดีีจริงๆ :lol:
รับบิดสินค้าใน ebay หรือ รับชำระด้วย paypal ทุกรูปแบบครับ เชิญที่
http://www.thai-bid.pantown.com
ติ๊ด ชุมสาย
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: หมู่บ้านการเคหะระยอง ตำบลทับมา อำเภอเมือง จังหวัดระยอง 21000

โพสต์ โดย ติ๊ด ชุมสาย »

เอาไว้ ต่อไปคงต้องเปิดบอร์ด "ปั่นคู่ชูชื่น" หรือ "ปั่นคู่สู้ตาย" อะไรทำนองนี้ (ฮ่าๆๆๆ) ก็ขอให้มีความสุขกับการปั่น ทุกท่านทุกคู่นะคร้าบ

ปั่นจักรยานฮันนีมูน 2.JPG
ปั่นจักรยานฮันนีมูน 2.JPG (61.1 KiB) เข้าดูแล้ว 2750 ครั้ง
news_11062012_wd_1.jpg (128.03 KiB) เข้าดูแล้ว 2750 ครั้ง
ฝันให้ไกล ไปให้ถึง
(Titt Rayong)
krubannok
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

neoagent2000 เขียน:แหม...ผมยาวสลวยดีีจริงๆ :lol:
ฉันบอกให้ตัดหลายทีแล้ว ไม่ยอมตัดง่ะ
neoagent2000
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0924827847

โพสต์ โดย neoagent2000 »

อือ....ระวังเหอะ ปั่นๆ ไปผมเข้าไปเกี่ยวในล้อ นึกสภาพไม่ออกจริงๆ ว่ะ...555
รับบิดสินค้าใน ebay หรือ รับชำระด้วย paypal ทุกรูปแบบครับ เชิญที่
http://www.thai-bid.pantown.com
lotus
ขาประจำ
ขาประจำ
team: รวมมิตร
Bike: Wheeler Ti, CSK หมอบ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lotus »

ล้อ 700c ช่วยผ่อนแรงได้แยะ ไปทัวริ่งได้ทั่วทิศครับ

ผมเคยเอาหมอบ ยาง 700c23 ลุยลาวเหนือผ่านถนนพัง ไปจีนถึงเชียงรุ้งมาแล้ว (มีรถเซอร์วิส ปั่นตัวเปล่า)

ดังนั้นรถทั้งสองคันรับรองไปได้ทั่วโลกครับ

แต่ก่อนผมยังไม่เกษียณ ปั่นทัวริ่งใช้เสือภูเขา แต่ตอนนี้เกษียณมาสามปีแล้ว ปีนี้กำลังคิดจะไปลาวต้นเดือน 11 อีกโดยไม่มีรถบริการ ไปคนเดียว ด่านห้วยโกร๋น ปั่นไปหลวงพระบาง เป็นวงกลม ลงมาหนองคายครับ คิดปั่นเบา เอาเสื้อผ้าไปเปลี่ยนแค่ 2 ชุด สพายเป้ผ้าไปครับ โดยใช้หมอบ 8 กก

รูปภาพ
Oishikawa
สมาชิก
สมาชิก
ตำแหน่ง: Bangkok

โพสต์ โดย Oishikawa »

ขอคอนเฟิร์มว่าเส้นทางเค้าดีจริงๆครับ แถมมีน้ำตาลสดเย็นๆให้ดื่มข้างทางด้วย สุดยอดครับเส้นทางสายนี้

รูปภาพ

รูปภาพ
ไม่เฒ่าNominee
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Deep
Bike: Wheeler

โพสต์ โดย ไม่เฒ่าNominee »

เส้นทางน่าสนใจมากครับ ทางหลวงหมายเลขอะไรครับ? ใช่เส้นเลียบคลองชลประทาน จากอยุธยาไปชัยนาทหรือเปล่าครับ? ก่อนมีถนนสายเอเซีย ผมใช้เส้นเลียบคลองชลประทานประจำ แต่จำได้ว่า ไม่ร่มรื่นเหมือนในรูปข้างบนครับ
mk_noo
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0898564464
team: วัดสิงห์ -4 สายน้ำ
Bike: Bianchi -Merida-Surly-Giant(ทัวริ่ง) Lamborghini
ติดต่อ:

โพสต์ โดย mk_noo »

เป็นกำลังใจให้ครับ อาจารย์
DSCN3200 L.JPG
DSCN3200 L.JPG (140.92 KiB) เข้าดูแล้ว 2665 ครั้ง
ชื่อ ลุง M อยู่วัดสิงห์ ชัยนาท เส้นทางที่ อาจารย์ไป ผ่านบ้านผมเลย
nuugoz
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819069801
team: -
Bike: Thorn SHERPA
ตำแหน่ง: ซ.รามอินทรา 65

โพสต์ โดย nuugoz »

ขอเกาะขอบจอไปด้วยคนครับ
:P
Dukdik
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: TREK Emonda ALR5

โพสต์ โดย Dukdik »

ชอบครับ ปั่นทัวร์ริ่งแบบนี้
Yothin5451
สมาชิก
สมาชิก
Bike: TREK

โพสต์ โดย Yothin5451 »

ติดตามครับ น่าสนุก
เด็กใหม่หัดปั่น ฝึกลูกเดียว
krubannok
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ไม่เฒ่าNominee เขียน:เส้นทางน่าสนใจมากครับ ทางหลวงหมายเลขอะไรครับ? ใช่เส้นเลียบคลองชลประทาน จากอยุธยาไปชัยนาทหรือเปล่าครับ? ก่อนมีถนนสายเอเซีย ผมใช้เส้นเลียบคลองชลประทานประจำ แต่จำได้ว่า ไม่ร่มรื่นเหมือนในรูปข้างบนครับ
ทางหลวงหมายเลข 309 ครับ ตอนนี้เส้นทางดีมาก ดีตั้งแต่อ่างทองไปถึงมโนรมย์ ชัยนาทเลยครับ เหมาะกับการปั่นจักรยานมาก ๆ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”