แนะนำเส้นทางปั่นในลาวด้วยครับ

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
yonro
สมาชิก
สมาชิก

แนะนำเส้นทางปั่นในลาวด้วยครับ

โพสต์ โดย yonro »

ผมวางแผนว่าจะปั่นเที่ยวลาวคนเดียว ใช้เวลาในลาวประมาณ 6-7 วันครับ รบกวนแนะนำเส้นทางที่ปลอดภัยหน่อยครับผม
compass
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: TREK EMONDA SL6, Nich KEM, TREK MADONE 3.1 2012
ตำแหน่ง: จตุจักร กรุงเทพฯ
ติดต่อ:

Re: แนะนำเส้นทางปั่นในลาวด้วยครับ

โพสต์ โดย compass »

มาปักรอด้วยคนครับ พอดีมีแผนไปทำงานที่ลาวหลายวัน ว่าจะเอาจักรยานไปปั่น อยากรู้เรื่องวิธีเอาจักรยานข้ามด่านด้วยครับ
mekong
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Cannondale CAAD3 / GaryFisher Sugar3 / Raleigh Twenty (1974) / Carlton vintage (1975) / KHS Mantana Pro (1990)

Re: แนะนำเส้นทางปั่นในลาวด้วยครับ

โพสต์ โดย mekong »

เส้นทางสายหลักของลาวคือ หมายเลข 13 จากเหนือสุดไปใต้สุด เส้นนี้น่าจะปลอดภัยที่สุดในลาว ไม่เปลี่ยวเกินไป ผ่านแขวง(จังหวัด)ใหญ่ๆ มีโรงแรมให้พักตลอดทาง

ช่วงภาคเหนือ เวียงจัน-หลวงพระบาง จะเป็นทางภูเขา มีภูเขาใหญ่ๆให้พิชิต 3 ลูก ถ้าขี่ปกติใช้เวลา 3-4 วัน 3 วันจะหนักหน่อย 4 วันน่าจะกำลังดี

ช่วงภาคใต้ เวียงจัน-ปากเซ จะเป็นทางราบเกือบตลอด ผ่านแขวงใหญ่ๆ ปากซัน คำม่วน สวรรณเขต ปากเซ ไปปิดท้ายด้วยน้ำตกคอนพะเพ็ง-หลีผี อย่างน้อยๆน่าจะมี 5-7 วัน

เวลานี่คือไปอย่างเดียวนะ ไป-กลับก็คูณสอง

เคยแต่ขี่ช่วงหลวงพระบาง-เวียงจัน แต่เคยนั่งรถยาว ปากเซ-หลวงพระบาง ทั้งสองช่วงก็ดีไปคนละอย่าง

มีแผนในใจไว้ว่าถ้ามีโอกาสจะไปขี่ ปากเซ-หลวงพระบางสักครั้งเหมือนกัน นั่งรถไปช่องเม็ก อุบลฯ ข้ามไปลาว เที่ยวลาวใต้ 2-3 วัน แล้วขี่ขึ้นเหนือเลาะไปเรื่อยๆจนจบทริปที่หลาวงพระบาง จากนั้นก็ใส่เครื่องบินกลับไทย

ช่วงเลาะแม่น้ำโขงจะผ่านฝั่งตรงข้ามเมืองไทยเป็นระยะๆ เช่นมุกดาหาร นครพนม สามารถแวะข้ามด่านมากดเงินฝั่งไทย เดินเล่น 711 ได้ด้วย
ซาเล้งสีแดง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0893200104
team: อกาลิโก
Bike: สับถังเขียวแก่ Fuji Olimpic finest 1970-เขียวอ่อน Bianchi VIRATA 1990 - Dahn Helios p8 - วีนัส Thorn Sherpa 2011 -วีนัส Thorn Raven Nomad MK2 s&s

โพสต์ โดย ซาเล้งสีแดง »

ชี้เป้าครับ สักสอง นะครับ

1 .เส้นทางปั่นในลาว ใน พศ.นี้ ต้องยกให้พี่วี "หางแฮ้ม " เป็นนักทัวริ่งที่ยอดปราชญ์ทางรถถีบในลาว "@@@ ลาวเหนือ : ข้อมูลเส้นทางสำหรับชาวเสือ @@@" http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=397&t=2482

2. กระทู้รวบรวมที่น่าสนใจมากอีกหนึ่งครับ " สอบถามเส้นทาง จุดข้ามแดน และที่พักระหว่างทาง ไทย>ลาว " http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 7&t=923175

ส่วนอื่นๆ ยังมีเส้นทางมากมายแค่กางแผนที่ลาว ออกมาดูประกอบ
หากจะค้นหาง่ายๆ จาก ลองเข้า google แล้วค้นหาด้วยคีย์เวิร์ดว่า " เส้นทางปั่นในลาว "
หรือคำอื่นเช้น เส้นทางปั่นในลาวเหนือ ,เส้นทางปั่นในลาวใต้ , ฯลฯ ข้อมูลจะมาเพียบ

แต่ของจริงไม่เหมือนอ่านทีเดียวตรงๆ
ที่ลาวมีไฮเวย์ที่ไปได้ปกติที่ฝรั่งผ่านกันบ่อยๆ คือทางเลข 13
และยังมีเส้นทางพิเศษ ที่เป็นเมืองที่เคยโดนพิษสงคราม อยู่ระหว่างฟื้นฟูเมือง
เป็นพื้นที่สงวนพิเศษดูแลเข้มงวดด้วยทหารและตำรวจ
ยังไม่ได้เปิดให้นักท่องเที่ยวผ่านไม่มว่ารถยนต์ มอเตอร์ไซค์หรือ จักรยาน
และ หากเดินทางเข้าพื้นที่ต้องรับการอนุญาตวันต่อวัน เป็นกรณีพิเศษ
กลุ่มผมเที่ยงลาว สี่ปีติดต่อกันแล้ว ได้รับการแนะนำเส้นทาง
และคำปรึกษาที่ดีดีในการเดินทางปั่นในลาว จากพี่หางแฮ้ม ตลอดเลย ขอแนบคำขอบคุณ ไว้ที่นี้ด้วยครับ :mrgreen: :mrgreen:
Poykubphom
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Drink Drank Ride!!!
Bike: Araya Muddy Fox Tange Prestige 1990, พับ Bridgestone Sneaker Light 16"
ตำแหน่ง: ใจใครสักคน

โพสต์ โดย Poykubphom »

มาเก็บข้อมูลด้วยคนครับ
:D
KhanX
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 086-627-8103
ติดต่อ:

โพสต์ โดย KhanX »

ต้นปีหน้ากะจะปั่นหนองคาย - หลวงพระบางอีกซักรอบ ส่วนลาวใต้เอาไว้เวลาเยอะกว่านี้จะไปลุยครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”