o(╥﹏╥)o ต๊ะ ต่อน ยอน (⋟﹏⋞) ... สับถัง ฉึกฉึก หนีเที่ยว หลบไปแอ่ว (กรุงเทพฯ - เชียงใหม่ - ดอยอินทนนท์) ... (วันที่ ๑๒)

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
รูปประจำตัวสมาชิก
Poykubphom
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Drink Drank Ride!!!
Bike: Araya Muddy Fox Tange Prestige 1990, พับ Bridgestone Sneaker Light 16"
ตำแหน่ง: ใจใครสักคน

Re: o(╥﹏╥)o ต๊ะ ต่อน ยอน (⋟﹏⋞) ... สับถัง ฉึกฉึก หนีเที่ยว หลบไปแอ่ว (กรุงเทพฯ - เชียงใหม่ - ดอยอินทนนท์) ... (วันที่ ๑๑)

โพสต์ โดย Poykubphom »

สุดยอดมากครับ
ปรบมือ
:o :o :o
cheetozz
สมาชิก
สมาชิก
team: ไม่มีครับผม // (^^) //
Bike: Tsunoda Grand-Prix สับถัง ฉึกๆ ครับ
ตำแหน่ง: มีนบุรี,กรุงเทพฯ
ติดต่อ:

Re: o(╥﹏╥)o ต๊ะ ต่อน ยอน (⋟﹏⋞) ... สับถัง ฉึกฉึก หนีเที่ยว หลบไปแอ่ว (กรุงเทพฯ - เชียงใหม่ - ดอยอินทนนท์) ... (วันที่ ๑๑)

โพสต์ โดย cheetozz »

kaka7 เขียน:ถึงจนได้ สุดยอดครับ :D
:mrgreen: :mrgreen: ขอบพระคุณมากครับ :mrgreen: :mrgreen:
แก้ไขล่าสุดโดย cheetozz เมื่อ 28 ก.พ. 2015, 12:10, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
cheetozz
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Tsunoda Grand-Prix สับถัง ฉึกๆ ครับ
ติดต่อ:

Poykubphom เขียน:สุดยอดมากครับ
ปรบมือ
:o :o :o
:D :D :D ขอบพระคุณครับ :D :D
ท้ายขบวน
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-702-6919
team: ปั่นไหวไปกับเขาหมด
Bike: Bianchi Kuma 5500

โพสต์ โดย ท้ายขบวน »

ขอชื่นชมจิตใจที่เข้มแข็งของเด็กหนุ่นคนนี้ครับ และหวังว่าคงเป็นทริปที่จะสร้างแรงบรรดาลใจให้กับผู้ที่คิด หรือเริ่มทัวร์ริ่งแบบบินเดี่ยว ที่ใช้เป็นแนวทางวิถีปฏิบัติต่อไปครับ ส่วนผม สว.ขอชมอย่างเดียวครับ :lol: :lol: :lol:
คนทำดีแต่โดนด่า คนไม่ทำห่าชอบด่าคน
cheetozz
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

ท้ายขบวน เขียน:ขอชื่นชมจิตใจที่เข้มแข็งของเด็กหนุ่นคนนี้ครับ และหวังว่าคงเป็นทริปที่จะสร้างแรงบรรดาลใจให้กับผู้ที่คิด หรือเริ่มทัวร์ริ่งแบบบินเดี่ยว ที่ใช้เป็นแนวทางวิถีปฏิบัติต่อไปครับ ส่วนผม สว.ขอชมอย่างเดียวครับ :lol: :lol: :lol:
ขอบพระคุณครับผม (^^)

ผมก็เป็นคนหนึ่งที่ได้แรงบันดาลใจในการปั่นจักรยานทัวร์ริ่ง

จากหลายๆกระทู้ของพี่ๆชาว thaimtb เช่นกันครับ

ความฝันจะยังไม่เป็นความจริง...หากยังไม่เริ่มต้นลงมือทำ

(^^) มาปั่นกันนะครับ (^^)
cheetozz
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

o(╥﹏╥)o ต๊ะ ต่อน ยอน (⋟﹏⋞) ... สับถัง ฉึกฉึก หนีเที่ยว หลบไปแอ่ว (กรุงเทพฯ - เชียงใหม่ - ดอยอินทนนท์) ...

***(( ถั่ว ลิง กระดิ่ง แมว ... ครั้งแรกของผม ))***

วันที่ ๑๑ - ๑๒ *** ๒๑ - ๒๒ ม.ค. ๒๕๕๘ *** ดอยอินทนนท์ - เชียงใหม่ (xx ก.ม.) / (xx.xx - xx.xx น.)

...คืนวิเศษ ตอนพิเศษ...

*** คืนนี้ ... นอนไหนดี *** (เวลา 19.33 น.)
รูปภาพ

...หลังจากแบกถั่วลิงคู่ใจขึ้นไป(แอบ)ถ่ายรูปด้านบน // แล้วก็แบกลงมาแบบเงียบๆ
...ดูเวลาตอนนี้ปาเข้าไปทุ่มครึ่งนิดๆแล้ว
...อากาศหนาวมาก // มือไม้สั่นไปหมด
...ยังคิดไม่ออกว่าจะไปนอนที่ไหน // แต่เคยเล็งๆว่าจะนอนข้างทาง หรือลานจอดรถนี่หล่ะครับ
...แต่ // ลานจอดรถด้านบนนี่ก็ไม่เลวนะ
...แต่ // ไม่กล้าอ่ะนะ

...มองซ้ายมองขวา // ตัดสินใจอยู่แป๊ปนึง
...เอาวะ(ครับ) // ลงไปตายเอาดาบหน้าก็แล้วกัน...เป็นไงเป็นกันหล่ะทีนี้ :lol:

...หลังจากตัดสินใจได้แล้ว // ก็ไหลแบบ ยาวๆๆๆๆๆๆๆ
...ลงไปแบบ // หนาวๆๆๆๆๆๆ :?
...ลงมาแบบเงียบๆ // เปิดไฟบ้าง ปิดไฟบ้าง (กลัวโดนเจ้าหน้าที่จับได้ว่าแอบขึ้นมา) :mrgreen:

...เสียงเบรคลั่นป่า ลั่นเขากันเลยทีเดียว // ตอนไหลลงมา :shock:
...กำเบรคด้วยแรงที่ไม่ค่อยจะมี // เพราะมือชาไปหมด (มันหนาว)
...พยายามพักข้างทางมาเรื่อยๆ // เพื่อความปลอดภัย (ผมคิดว่างั้นนะครับ) :D

...จนในที่สุดก็ลงมาถึง "กิ่วแม่ปาน"
...โอ้ว!!!!!
...ผมเจอที่นอนคืนนี้แล้วหล่ะ :lol: :lol: :lol:
...ที่ลานตรงกิ่วแม่ปานมันจะมีร้านค้าอยู่ครับ // ซึ่งตอนนี้เขาปิดไปแล้ว (เขาคงจะกลับไปแล้วมั้ง)
...มีเพียงแสงหลอดไฟจากไฟฉายเท่านั้น // ที่พอจะมีแสงพอให้มองเห็น นู่น นี่ นั่นบ้าง (นิดหน่อย)
....ผมเดินสำรวจรอบๆดู // ว่าพอจะมีใครอยู่บ้างไหมเอ่ย...จะได้ขอเขานอนพักคืนนี้
...อันที่จริงเขาไม่อนุญาตให้พักนะครับ // แต่ผมก็ลงไปไม่ไหวแล้วเหมือนกัน
...เมื่อไม่มีใครอยู่แล้ว // ผมก็เลยถือโอกาสจับจองพื้นที่บริเวณร้านค้าเป็นที่ซุกหัวนอนคืนนี้ :P
...พยายามหาทำเลให้กางเต้นท์ให้ได้ // กลางร้านเลยครับผม :lol: :lol: :lol:

...หนาวก็หนาว // เพลียก็เพลีย // ง่วงก็ง่วง // หิวก็หิว
...จะเอาอะไรก่อนดีเนึ่ย
...อากาศก็หนาวขึ้นเรื่อยๆ
...พอได้ยินเสียงรถยนต์กำลังไต่ความชันขึ้นมา // ผมนี่รีบเลยครับ
...รีบปิดไฟฉาย // กลัวเขาเห็นอ่ะนะ 555 :lol: :lol: :lol:

...เอาหล่ะนะ กางเต้นท์เรียบร้อย // เตรียมทุกอย่างเสร็จแล้วพร้อมนอน
...แต่ // ยังนอนไม่ได้ครับ
...ผมค้นหาเสบียงท้าบจักรยาน // ว่าพอจะมีอะไรที่กินได้บ้าง
...และแล้วผมก็เจอ // มาม่า กับ ปลากระป๋อง :D :D :D (เมนูประจำทริปเลย)

*** เมนูช่วยชีวิต *** (เวลา 20.30 น.)
รูปภาพ

รูปภาพ

...จัดด่วนเลยครับ // ตั้งไฟ // เตรียมน้ำร้อน // ฉีก ต้ม เปิด ใส่
...แล้วก็คนๆๆๆๆๆๆๆให้เข้ากัน // กลิ่นมันช่างเย้ายวนใจ ไออุ่นช่วยบรรเทาความหนาว ;) ;) ;)
...และอร่อย :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
...เพียงอึดใจเดียว // เกลี้ยงครับผม
...หมดอย่างไวเลย :lol: :lol: :lol:

...เมื่อท้องอิ่มเต็มที่ // ร่างกายก็พร้อมจะ Shut Down ทันที
...นอนซิครับ นอนยาวๆ :D :D :D
...แอบตั้งใจว่าจะต้องตื่นมาให้ทันเจ้าของร้านที่เขาจะขึ้นมาเปิดร้านในตอนเช้า
...ซึ่งไม่รู้ว่าจะมาตอนไหนครับ // นอนละ หมดแรง (^^) :P :P :P

...เวลา 03.30 น.
...ได้ยินเสียงรถยนต์วิ่งตรงเข้ามาที่ร้านค้า // สะดุ้งตื่นเลยครับ
...สงสัยพ่อค้าจะมาแล้ว // ยังง่วงอยู่เลยอ่ะ
...พยายามลืมตาแล้วมุดออกมาจากเต้นท์ // ดูเหมือนพ่อค้าจะสงสัยว่าเกิดอะไรขึ้น
...ด้วยความบริสุทธิ์ใจ // ผมนี่รีบเข้าไปอธิบายแล้วก็ขอบคุณพี่พ่อค้าก่อนเลยครับ
...เขาจะได้ตั้งตัวด่าเราไม่ทัน 555+ // ล้อเล่นนะครับ
...พี่เขาใจดี เขาไม่ว่าอะไร // :D :D :D

...ผมก็เก็บสัมภาระ สัมพารกโดยเร็ว // เกรงใจน่ะครับ (อยากนอนต่อมากๆ)
...อากาศก็หนาวสุดๆ (น่าจะประมาณ ๕ องศา)
...โอ้ยๆๆๆๆ หนาวเกิน // ปกติเปิดแอร์ ๒๕ องศา ก็หนาวละผม :? :? :?

...จัดเลยครับ :lol: :lol: :lol: มาม่าอุ่นๆ (อันที่จริงยังไม่หิวแต่เกรงใจพี่เขา...อุดหนุนซะหน่อยครับ)
รูปภาพ

...ตี 3 กับ 50 นาที กับที่ซุกหัวนอนเมื่อคืนที่ผ่านมา ;) ;) ;)
รูปภาพ

รูปภาพ

...อากาศหนาวจนทำอะไรไม่ถูก // แต่
...ดีนะที่พี่เขาก่อไฟไว้ให้บรรดานักท่องเที่ยวที่จะขึ้นมาชมพระอาทิตย์ขึ้นในตอนเช้า

...ไฟจ๋า // ขออยู่ข้างๆนะจ๊ะ...
รูปภาพ

รูปภาพ

...นี่ถ้าไม่ได้กองไฟนะ // บอกเลยว่า...แย่แน่ๆ
...กองไฟกองเดียว // ช่วยให้คนเป็นร้อยได้ไออุ่นและมีความสุขเมื่อได้ขึ้นมาถึงตรงนี้
...เมื่อเริ่มมีแสงให้พอได้เห็นท้องฟ้าตอนเช้าตรู่ // ก็เริ่มมีนักท่องเที่ยวเดินทางขึ้นมาเพื่อเก็บภาพ

รูปภาพ

...ใครไปใครมา // ก็ผลัดกันผิงไฟเพื่อรับไออุ่นจากกองไฟกองนี้
...ต่างคนก็ต่างแบ่งปันซึ่งกันและกัน // ดีจัง (^^)

...เมื่อแสงทองส่องประกาย // ต่างคนก็ต่างเก็บภาพประทับใจกันคนละ แชะสองแชะ :P

*** แชะ แชะ *** เมื่อแสงมา คนก็มา // แต่หมอกไม่มา...แงๆๆ :? :? :?
รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

...ก่อนจะลงจากดอยก็อุดหนุนโจ๊กซะหน่อย (^^) // พร้อมกับของคุณพี่พ่อค้าใจดี

*** ง่ำ ๆ ๆ *** ขอบคุณมากครับ (^^) :P :P :P
รูปภาพ

...เวลา 7.30 น. // เริ่มไหลลงดอยครับ (อยากกลับไปนอนต่อละ)
...ไหลลงยาวๆ // ต้องคอยประคองเบรคเป็นจังหวะๆ
...พยายามรักษาความเร็วครับ // เสียวมาก 555+

รูปภาพ

รูปภาพ

...ตอนขึ้นอย่างเหนื่อย // ตอนลงแทบไม่ได้ออกแรงเลย :lol: :lol: :lol:

*** ระหว่างทางลง *** (ซากุระ คลอโรฟิลล์) :lol: :lol: :lol:
รูปภาพ

...ขากลับผมปั่นกลับเส้นทางเดิมครับ // ปั่นกลับที่พักที่ อ.หางดง :D :D :D
...ขานี่สั่นไปหมดเลย // ก่อนเข้าที่พักเลยจัดนี่เลย

*** ไข่ ***
รูปภาพ

...จัดคนเดียวเลยครับ // ง่ำๆๆๆๆ
...ถึงที่พักเวลา 13.52 น. // ปลอดภัยหายห่วง // แต่ร้อนไปนะแดด :lol: :lol: :lol:

*** สรุปการเดินทางในวันที่ สิบเอ็ดและสิบสอง ครับ *** ((ตอนพิเศษ))
...ระยะทางจาก ดอยอินทนนท์ - จ.เชียงใหม่(อ.หางดง) = xx กิโลเมตร
...ใช้เวลาเดินทางประมาณ xx ชั่วโมง (xx.xx - xx.xx น.)
...รวมระยะทั้งหมดประมาณ xxx กิโลเมตร [[ กรุงเทพฯ - ดอยอินทนนท์ ]]
...ครับ
:mrgreen:

***(โปรดติดตามตอนต่่อไป...กำลังเรียบเรียงเพิ่มเติมนะครับ...มือใหม่ครับผม)***
gotpowe
สมาชิก
สมาชิก

Re: o(╥﹏╥)o ต๊ะ ต่อน ยอน (⋟﹏⋞) ... สับถัง ฉึกฉึก หนีเที่ยว หลบไปแอ่ว (กรุงเทพฯ - เชียงใหม่ - ดอยอินทนนท์) ... (วันที่ ๑๒)

โพสต์ โดย gotpowe »

สุดยอดเลยครับพี่ อ่านไปรู้สึกตื่นเต้น และ มีแรงบรรดาลใจ ทำให้อยากไปปั่นมั่งเลยครับ
แต่ขอติดตามพี่ๆน้าๆไปก่อนและกันครับ
nuugoz
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819069801
team: -
Bike: Thorn SHERPA
ตำแหน่ง: ซ.รามอินทรา 65

Re: o(╥﹏╥)o ต๊ะ ต่อน ยอน (⋟﹏⋞) ... สับถัง ฉึกฉึก หนีเที่ยว หลบไปแอ่ว (กรุงเทพฯ - เชียงใหม่ - ดอยอินทนนท์) ... (วันที่ ๑๒)

โพสต์ โดย nuugoz »

เข้ามาเหนื่อยเป็นเพื่อน :P
cheetozz
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

gotpowe เขียน:สุดยอดเลยครับพี่ อ่านไปรู้สึกตื่นเต้น และ มีแรงบรรดาลใจ ทำให้อยากไปปั่นมั่งเลยครับ
แต่ขอติดตามพี่ๆน้าๆไปก่อนและกันครับ
:D :D ขอบคุณครับผม :D :D
cheetozz
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

nuugoz เขียน:เข้ามาเหนื่อยเป็นเพื่อน :P
:mrgreen: :mrgreen: แห่ะๆๆๆ // ขอบคุณครับ :lol: :lol:
ลุงนนท์
สมาชิก
สมาชิก
team: อุตรดิตถ์
Bike: venzo
ตำแหน่ง: อุตรดิตถ์

โพสต์ โดย ลุงนนท์ »

บินเดี่ยว สุดๆทุกๆด้าน... บรรยายดีครับ กระตุ้นต่อมเที่ยว....อีกจึกนึง
cheetozz
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

ลุงนนท์ เขียน:บินเดี่ยว สุดๆทุกๆด้าน... บรรยายดีครับ กระตุ้นต่อมเที่ยว....อีกจึกนึง
:mrgreen: :mrgreen: ขอบพระคุณครับผม :mrgreen: :mrgreen: // ป่ะ!! ไปเที่ยวกันครับ เย้ๆ :P :P
jabmon
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0813932099
Bike: Bianchi Impulso, Giant XTC, KHS T20, Commencal meta AM

โพสต์ โดย jabmon »

สุดยอดกระทู้สร้างแรงบันดาลใจในตำนาน อ่านเพลิดเพลินตั้งแต่หน้าแรกถึงหน้านี้จริง ๆ ครับ
อัพขาอย่างเดียวจบ
cheetozz
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

jabmon เขียน:สุดยอดกระทู้สร้างแรงบันดาลใจในตำนาน อ่านเพลิดเพลินตั้งแต่หน้าแรกถึงหน้านี้จริง ๆ ครับ
:D :D ขอบคุณมากๆครับ สำหรับคำติชม (^^) :D :D

...รู้สึกภาคภูมิใจอย่างบอกไม่ถูก :P
...ที่การเดินทางขอคนตัวเล็กๆคนนี้ ;)
...ได้เป็นส่วนหนึ่งในการ :geek:
...สร้างแรงบันดาลใจให้กับพี่ๆ น้องๆและเพื่อนๆ ทุกๆคนครับผม :mrgreen:
...ขอบพระคุณครับ :P :D :mrgreen:
pap2503
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0818974864
team: ชมรมเวียงป่าเป้า
Bike: MERIDA , SCHWINN และ LA เก่าๆ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย pap2503 »

ขอร่วม ตะ๊ ต่อน ยอน ด้วยคนครับ
ยังไม่ถึงขั้นเป็นนักปั่นทัวริ่ง เป็นได้แค่คนถีบรถท่องเที่ยวเท่านั้นเอง
ทริปปั่นเดี่ยวเชียงราย - นครปฐม
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 6&t=836746
ทริปทัวริ่งท้าร้อน ตอนตะลุยอ่างขาง
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... &t=1244227
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”