SURLY Long Haul Trucker(ทดสอบ...เขาใหญ่-ผาเดียวดาย หน้า3...ทางหินลอย@เขาหล่น หน้า 4) คือคำตอบสุดท้าย...ใช่หรือไม่ ???

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
รูปประจำตัวสมาชิก
หนีกรุง>>>ไปปรุงรัก
สมาชิก
สมาชิก
Tel: -
team: -
Bike: รถหมอบ+รถพับ+รถทัวร์ (Surly Long Haul Trucker)

Re: SURLY Long Haul Trucker(ทดสอบ...ทางหินลอย@เขาหล่น หน้า 4) คือคำตอบสุดท้าย...ใช่หรือไม่ ???

โพสต์ โดย หนีกรุง>>>ไปปรุงรัก »

ซาเล้งสีแดง เขียน:
เก็บภาพได้สวย มุมกล้องได้อารมณ์ มากๆ เลยครับ
ขอบคุณนะครับคุณซาเล้งแดง...แหมระดับตำนานทัวริ่งมาคอมเมนต์นี่ปลื้มหาที่เปรียบมิได้เลยครับ
ภาพจาก"กลุ่มทัวริ่งสายมาร อกาลิโก" นั่นล่ะถึงจะของจริงครับ
nuugoz เขียน:เกาะขอบจอตามไปติดๆๆ :P
ขอบคุณครับ...ไปกันต่อครับ

สภาพเส้นทางช่วงหลังๆนี่เอาเรื่องเลยครับ ไม่ได้เข้าไปนานเส้นทางเปลี่ยนไปเยอะ
จากหินลอย...กลายเป็นหินก้อนโตๆ ร่องน้ำที่เคยผ่านแบบลุ้นๆ วันนี้แทบไม่ต้องคิด...แบกอย่างเดียวครับ

ทางบางช่วงเหมือนจะไปได้ แต่ก็พลาด...สละรถอยู่หลายครั้งครับ

รูปภาพ

ทางแบบนี้ต้องมีเพื่อนไปปลอดภัยที่สุดครับ
จุดนี้ปกติถ้ารถ 2 ช็อกหน้าหลังหรือหน้าคู้เดียว สามารถผ่านได้ครับ
แต่รถไร้ช็อกนี่เสียจังหวะนิดเดียวพลาดเลยครับ
สมาชิก
สมาชิก
Bike: รถหมอบ+รถพับ+รถทัวร์ (Surly Long Haul Trucker)

Re: SURLY Long Haul Trucker(ทดสอบ...ทางหินลอย@เขาหล่น หน้า 4) คือคำตอบสุดท้าย...ใช่หรือไม่ ???

โพสต์ โดย หนีกรุง>>>ไปปรุงรัก »

...ยิ่งไป ยิ่งหนักหนา...

เมื่อปีที่แล้วยังไม่เป้นแบบนี้ ฝนคงหนัก น้ำไหลแรงกัดเซาะทางเสียหายหมด
นี่ฝนจะมาอีกรอบ ไม่รู้ว่าจะเป็นอย่างไร

รูปภาพ

ทางแบบนี้ต้องรถ 4x4 หรือมอเตอร์ไซค์เอ็นดูโร ถึงจะสมน้ำสมเนื้อ
สำหรับจักรยานทัวริ่งนี่เกินกำลังจริงๆครับ ทั้งเข็นทั้งแบก เพลินไปเลย อิอิ

ไหนๆก็เข้ามาจนขนาดนี้แล้ว ไม่มีหันหลังกลับครับ อีกนิดเดียวก็จะทะลุทางซิงเกิ้ลแทร็คแล้ว...กัดฟันอีกนิดครับ

รูปภาพ

เห็นลงไปนอนกลิ้งแบบนี้ไม่ต้องกลังรถเป็นรอยนะครับ ตะแกรงหน้าหลังและบาร์เอ็นรับไปเต็มๆครับ
ผมรักรถมากนะครับ แต่เมื่อใช้งานก็จัดเต็มครับ
สมาชิก
สมาชิก

ทุลักทุเล...ไม่นานในที่สุดก็ออกมาจนได้
เจอทางซิงเกิ้ลแทร็กแบบนี้ก็สวรรค์เลยครับ รูดกันมันไปเลย เฟรมโครโมลี่ กลับมารับใช้เต็มรูปแบบอีกรอบ

...อารมณ์เหนือคมชัด...

รูปภาพ

พร่ามัวไปบ้างไม่ว่ากันนะครับ อยากเห็นเส้นทางและอารมณ์ปลดปล่อย หลังจากทุลักทุเล ในหินลอยมานานครับ

ในเขาหล่นนี่มีหลายเส้นทางมากครับ เลือกได้หลายแบบ
มีทั้งหิน ซิงเกิ้ลแทร็ก หน้าฝนก็มีโคลนให้เล่น หรือจะไต่ขึ้นเขา หรือรูดลงเขาก็มีให้หวาดเสียว ถือว่าครบเครื่องครับ

รูปภาพ

รูปภาพ

ใครสนใจอยากลองก็มาเลยนะครับ นครนายก ใกล้กรุงเทพแค่นี้เองครับ
เส้นทางปั่นสวยๆเยอะเลย ของอร่อยเพียบ โดยเฉพาะตอนนี้...มะยงชิด...ของดีเมืองนครนายกกำลังออกเลยครับ

รูปภาพ

สำหรับการทดลองปั่นบนทางหินลอย หมดแค่นี้ครับ
ผมยังต้องหาโอกาสปั่นทางไกล เพื่อทดลองว่า LHT นี่เเหมาะกับผมแค่ไหน

รูปภาพ

หลายคนถามว่าดีมั้ย...บอกตรงๆ ผมยังหาคำตอบไม่ได้เลยครับ...

ผมยังเชื่อเสมอว่า...รถทุกแบรนด์มี...ข้อดี ข้อด้อย...เลือกรถที่เหมาะกับเรามากที่สุด...นั่นล่ะ...คำตอบสุดท้ายครับ

รูปภาพ

มีโอกาสไปปั่นที่ไหนจะมาเล่าให้ฟังใหม่นะครับ
ขอบคุณทุกท่านที่กรุณาติดตามอ่านและกรุณาให้ความคิดเห็นไว้มากๆครับ
tom_issara
สมาชิก
สมาชิก
Tel: -0932255811
Bike: fuji

โพสต์ โดย tom_issara »

เยี่ยม :D :D :D
ท้ายขบวน
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-702-6919
team: ปั่นไหวไปกับเขาหมด
Bike: Bianchi Kuma 5500

โพสต์ โดย ท้ายขบวน »

ขอบคุณข้อมูลดีๆ ภาพสวยๆ เห็นแล้วอิจฉาจัง ขอติดตามชมเลื่อยๆนะครับ
คนทำดีแต่โดนด่า คนไม่ทำห่าชอบด่าคน
kong-k2
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0860937593

โพสต์ โดย kong-k2 »

สุดยอดมากๆภาพสวยมากครับ
jobjung
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0812631383
Bike: Surly troll / brompton
ตำแหน่ง: จ.เลย

โพสต์ โดย jobjung »

ข้อมูลแน่นปึ้ก ภาพสวยมากๆรีวิวโดนใจมากครับ :)
สมาชิก
สมาชิก

Re: SURLY Long Haul Trucker(ทดสอบ...เขาใหญ่-ผาเดียวดาย หน้า3...ทางหินลอย@เขาหล่น หน้า 4) คือคำตอบสุดท้าย...ใช่หรือไม่ ???

สวัสดีเพื่อนๆชาวทัวริ่งครับ
แวะเข้ามาดูก็ตื่นตาตื่นใจกับหน้าตาใหม่เอี่ยมอ่อง ทันสมัยไฉไลไม่เบา
คงต้องทำความคุ้นเคยกันหน่อยครับ

ทันสมัยดีสามารถเชื่อมต่อกับโลกโซเชี่ยลได้แบบสะดวกสบาย
ลงรูปได้เต็มที่ไม่ต้องย่อภาพ ระบบจัดการให้เสร็จ สะดวกดีครับ

รูปภาพที่ลงอาจมีขนาดเล็กลงบ้าง ดูไม่ค่อยใหญ่สะใจ แต่รวมๆแล้วก็ดีครับ
ต้องยอมรับการเปลี่ยนแปลงและก้าวเดินต่อไป

ขอบคุณป๋าโน ที่ปรับปรุงเพื่อเพื่อนสมาชิกอย่างมากครับ

รูปภาพ
tom_issara เขียน:เยี่ยม :D :D :D
ขอบคุณครับ
ท้ายขบวน เขียน:ขอบคุณข้อมูลดีๆ ภาพสวยๆ เห็นแล้วอิจฉาจัง ขอติดตามชมเลื่อยๆนะครับ
ยินดีและขอบคุณที่ติดตามครับ
kong-k2 เขียน:สุดยอดมากๆภาพสวยมากครับ
แบ่งๆกันดูครับเผื่อเป็นแรงบันดาลใจให้เสียตังค์ครับ อิอิ
jobjung เขียน:ข้อมูลแน่นปึ้ก ภาพสวยมากๆรีวิวโดนใจมากครับ :)
ขอบคุณมากครับ

สงกรานต์ที่ผ่านมานครนายกดูเหมือนจะซบเซาลงบ้าง แต่จำนวนรถที่มาเที่ยวก็ยังถือว่ามากมาย
ในตลาดไม่มีการจัดงาน หลังจากยิงกันกระจายมา 2 ปี งดจัดงานจะได้ไม่เกิดเรื่อง

แต่วันสุดท้ายก็มาเกิดเรื่องโด่งดังกระหน่ำยิงกันด้วยลูกซองตายไป 3 ที่เขื่อนขุนด่าน...น่าเศร้าครับ

ผมได้ปั่นช่วงเช้าๆครับ พอสายนี่ไม่ได้แล้ว นักท่องเที่ยวมาเล่นสาดน้ำเยอะใช้ได้เลย รถติดยาวครับ

รูปภาพ

ช่วงเช้าแอบหนีความวุ่นวายไปปั่นแถวอ่างเก็บน้ำห้วยปรือครับ
วิวสวยเงียบสงบ เหมาะแก่การปลีกวิเวกเป็นอย่างยิ่งครับ

รูปภาพ

เช้าๆอากาศเย็นสบาย ลมโชยเบาๆ มีหมอกจางๆ แม้จะหน้าร้อนแต่เย็นสบายมากครับ
ช่วงเช้าพระอาทิตย์โผล่พ้นยอดเขาสวยงามมากๆครับ

รูปภาพ

ลองไปดูนะครับ เส้นทางปั่นที่นครนายกมากมาย ทางราบทางเขาเพียบครับ
รอบเล็กๆก็แถวๆ 50 กม.รอบใหญ่ 100+ เลือกลำบากได้ตามใจชอบครับ

รูปภาพ

ใครมีโอกาสไปเที่ยวนครนายกผมแนะนำที่นี่เลยครับ...อ่างเก็บน้ำห้วยปรือ
วิวสวยอากาศดีมากๆ ใครที่ชื่นชอบการตกปลาต้องที่นี่เลย...ไม่ผิดหวังครับ
wing103
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 098 - 1534842
team: จักรยานกองบิน1 โคราช
Bike: TREK madone 5.2 THORN sherpa
ตำแหน่ง: ข่าวอากาศ กองบิน1 อ.เมือง จ.นครราชสีมา

Re: SURLY Long Haul Trucker(ทดสอบ...เขาใหญ่-ผาเดียวดาย หน้า3...ทางหินลอย@เขาหล่น หน้า 4) คือคำตอบสุดท้าย...ใช่หรือไม่ ???

โพสต์ โดย wing103 »

ถาพสวยครับ ผมก้จะหาเวลาไปลองรถที่เขาใหญ่เหมือนกัน ประกอบมาได้เดือนกว่าแล้วครับ
nuugoz
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819069801
Bike: Thorn SHERPA
ตำแหน่ง: ซ.รามอินทรา 65

โพสต์ โดย nuugoz »

รูปภาพ

รูปนี้ชอบบบบบบ :P
สมาชิก
สมาชิก

wing103 เขียน:ถาพสวยครับ ผมก้จะหาเวลาไปลองรถที่เขาใหญ่เหมือนกัน ประกอบมาได้เดือนกว่าแล้วครับ
ประกอบเสร็จแล้วอย่าช้า...เขาใหญ่...นี่สนามซ้อมอย่างดีเลยครับ
ภูมิสิษฐ์ เขียน:กำลังหาข้อมูลพอดีขอบคุณครับ
ลองดูครับหวังว่าคงมีประโยชน์บ้างครับ
nuugoz เขียน:รูปภาพ

รูปนี้ชอบบบบบบ :P
ขอบคุณครับ ผมถ่ายเล่นไปเรื่อยเปื่อย ผิดบ้างถูกบ้างครับ
รูปนี้เป็นผลพลอยได้จากการไปชมพระอาทิตย์ขึ้นที่ห้วยปรือ
มีรูปที่ไม่เกี่ยวกับจักรยาน ออกจะโอเวอร์แอ๊คชั่นไปนิด อิอิ ถ้าสนใจ
ลองคลิกดูครับ

ปกติปั่นตามป่าตามเขา นานๆจะมีโอกาสปั่นในกรุงซักทีครับ
จะเข้าเมืองไปเจอความสับสนวุ่นวายหรือจะหาที่บรรยากาศสวยงามสบายๆดีล่ะ
ตัดสินใจหาที่สบายดีกว่า...ใกล้บ้านที่สุดก็ที่นี่เลย...สวนรถไฟ
รูปภาพ

ปอดของกรุงเทพ เมืองฟ้าอมร สวยงามร่มรื่น เขียวขจี สบายตาสบายใจมากครับ
ผู้คนมากมายทั้งเดินทั้งวิ่งทั้งปั่นจักรยาน เนืองแน่นไปหมด
เห็นแล้วคิดถึงภูเขาแถวบ้านที่ต่างจังหวัดจริงๆ
รูปภาพ

ปั่นดูผู้คนมากมายซักพักก็หามุมสงบ นั่งพักผ่อน
หญ้าเขียวสดใส สวยงาม นึกถึงสมัยที่เป็นสนามกอล์ฟรถไฟ
ขอบคุณผู้มีอำนาจ ที่ตัดสินใจเปลี่ยนจากสนามกอล์ฟมาเป็น...สวนสาธารณะ...มากๆครับ

รูปภาพ

ต้องขอบคุณกระดิ่งอันละ 20 บาทมากๆครับ ไม่ได้เค้าล่ะแย่เลย
ไฟหน้าก็ได้ใช้ครับ พวกมึนๆมองไม่เห็นหรือไม่สนใจมองคนอื่น
กระพริบไฟหน้า...นี่ตื่นเลยครับ อิอิ
เด็กเล็กๆ คนเดิน คนวิ่ง จักรยาน ทั้งวิ่งตามทางและสวนทาง วุ่นวายใช้ได้เลยครับ
คิดแบบบวกๆก็เพลิดเพลินดี ใช้ความเร็วต่ำๆ เน้นสูดอากาศชมวิว
พวกขาซิ่ง...คงต้องเลือกเวลาที่คนน้อยครับ

รูปภาพ

โอกาสหน้าต้องปั่นเข้าเมืองดูบ้าง ไม่ได้มานานไม่ทราบบ้านเมืองเปลี่ยนแปลงไปขนาดไหน
สถานที่ฮิตติดกระแสนักปั่นเกิดขึ้นมากมายเช่น...สนามเขียว...มีโอกาสต้องไปให้ได้
หรือช็อกโกแลตวิว...ที่นี่ก็ต้องไม่พลาดครับ
ปั่นเหนื่อยแล้วต้องไปหาของอร่อยรับประทานบ้าง...มีโอกาสเมื่อไหร่จะเล่าให้ฟังครับ
Beer_singha
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0818965665
Bike: Orbea OIZ, Thorn Sherpa

โพสต์ โดย Beer_singha »

รูปสวย..รถสวย...รอติดตามตอนต่อไปอยู่คับพี่.....
มนุษย์...ปั่น
สมาชิก
สมาชิก
Bike: SURLY

โพสต์ โดย มนุษย์...ปั่น »

หนีกรุง>>>ไปปรุงรัก เขียน:
รูปภาพ

รูปภาพ
อุปกรณ์ครบครันตามกฎหมาย "ไฟหน้า ไฟท้าย กระดิ่ง เครื่องห้ามล้อ"

ชาวจักรยานร่วมกันปฏิบัติตามกฎ "เพื่อรักษาสิทธิ บนถนน"

แต่ตันเหตุที่เกิดจาก "เมา ความประมาท ขาดสำนึก" ใครจะแก้ครับ?
wing103
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 098 - 1534842
team: จักรยานกองบิน1 โคราช
Bike: TREK madone 5.2 THORN sherpa
ตำแหน่ง: ข่าวอากาศ กองบิน1 อ.เมือง จ.นครราชสีมา

โพสต์ โดย wing103 »

ขอบคุณที่ ส่งข่าวครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”