SURLY Long Haul Trucker(ทดสอบ...เขาใหญ่-ผาเดียวดาย หน้า3...ทางหินลอย@เขาหล่น หน้า 4) คือคำตอบสุดท้าย...ใช่หรือไม่ ???

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
รูปประจำตัวสมาชิก
somchit_prom
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0890597052
team: ไทรโยค
Bike: เสือภูเขา
ตำแหน่ง: ร.ร.บ้านวังใหญ่ ม.2 ต.ท่าเสา อ.ไทรโยค จ.กาญจนบุรี

Re: SURLY Long Haul Trucker คือคำตอบสุดท้าย...ใช่หรือไม่ ???

โพสต์ โดย somchit_prom »

ทั้งภาพและการบรรยาย....เกิดกิเลสเป็นกองๆ...อิอิ :P :P :P
kaka7
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0897004499
Bike: มือสองญี่ปุ่น ทัวร์ริ่ง

Re: SURLY Long Haul Trucker คือคำตอบสุดท้าย...ใช่หรือไม่ ???

โพสต์ โดย kaka7 »

:D
โทนี่ ฮาฟ
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย โทนี่ ฮาฟ »

สวยงามมากครับ :shock:
ออกไปกอดเมืองไทย
YUTHR
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 055615359
team: เสือศรีสัชนาลัย
Bike: TREK4900 MERIDA XC500 GIANT XTC
ตำแหน่ง: 199 หมู่ 6 ต.ป่างิ้ว อ.ศรีสัชนาลัย จ.สุโขทัย
ติดต่อ:

โพสต์ โดย YUTHR »

อยากได้ๆๆแท้เด้.. :mrgreen:
manitphoto
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0816346900
team: -
Bike: surly

โพสต์ โดย manitphoto »

ภาพนี้องค์ประกอบเด็ดมาก.. ปั่นไปถ่ายไป..
ไฟล์แนบ
IMG_3958-1.jpg (287 KiB) เข้าดูแล้ว 1092 ครั้ง
หนีกรุง>>>ไปปรุงรัก
สมาชิก
สมาชิก
Tel: -
Bike: รถหมอบ+รถพับ+รถทัวร์ (Surly Long Haul Trucker)

โพสต์ โดย หนีกรุง>>>ไปปรุงรัก »

nuugoz เขียน:Surly อืดยังกะเต่าครับพี่ กดยังไงก็อยู่กับที่

:lol:
@nuugoz 555 ผมคิดว่า ผมรู้สึกคนเดียวนะครับ...ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะครับ
ดีมากเลยครับ เพื่อนๆจะได้รับข้อมูลจากผู้ที่ใช้จริงๆ
ใครมีข้อมูลอะไรเพิ่มรบกวนบอกเลยนะครับ...เป็นประโยชน์กับคนที่กำลังตัดสินใจครับ

@somchit_prom ขอบคุณที่กรุณาติดตามอ่านมากนะครับ อ่านแล้วอย่าเชื่อผมทั้งหมดนะครับ ค่อยๆพิจารณาครับ
@kaka ขอบคุณที่แวะมานะครับ
@โทนี่ ฮาฟ รถทัวริ่งสวยมีเสน่ห์จริงๆครับ
@YUTHR ลองอ่านดูนะครับ ชอบจัดเลยครับ รถดีแน่แต่จะเหมาะกับเราหรือไม่ อีกเรื่องนะครับ
@manitphoto ลองหามุมไปเรื่อย แก้เบื่อครับ...แต่พักนี้ชักก้มไม่ค่อยลงแล้วครับ อิอิ
รูปภาพ

รถทัวริ่ง จุดประสงค์หลักๆก็น่าจะมีไว้ขนข้าวของสัมภาระ ติดตัวออกทริปเดินทางไกล ไปตามสภาพเส้นทางต่างๆ ลาดยาง ลูกรัง ดินโคลนบ้าง
เมื่อข้อกำหนดแบบนี้...หลีกเลี่ยงไม่ได้ ที่เฟรมจะต้องมีความแข็งแรงระดับหนึ่ง...น้ำหนักเป็นเรื่องที่ตามมาแบบหนีไม่พ้น

ล้อและยางต้องแข็งแรง...ไว้รับน้ำหนักทั้งคนทั้งของ ต้องทนต่อสภาพเส้นทาง...จุดนี้ก็หนีไม่พ้นเรื่องน้ำหนัก

เน้นการเดินทางระยะยาว องศาของเฟรมเน้นขี่สบาย วัสดุต้องยืดหยุ่นให้ตัวได้ดี ลดแรงกระแทกกระทั้น...รถทัวริ่งส่วนมากเลือกใช้โครโมลี่ ซึ่งน้ำหนักกว่าอลูฯและคาร์บอน

เหตุผลเหล่านี้ล้วนเป็นคำตอบว่า...ทำไมรถทัวริ่ง...ถึงอืด ไม่พุ่ง ปรู๊ดปร๊าด...

ก็เพราะเค้าทำมาเพื่อ...ทัวริ่ง...ไม่ใช่...เรสซิ่ง

ปล.ที่พูดมานี่เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ

รูปภาพ

ผมยังไม่มีโอกาสเดินทางไกล แต่ก็พยายามทดลองปั่นไปตามเส้นทางต่างๆ แล้วจับความรู้สึก ว่าเจ้ารถทัวริ่งคันนี้เป็นอย่างไรบ้าง

ผมมีแต่รถพับและเสือหมอบ เสือภูเขาไม่มี

ก็คิดในใจจะใช้เจ้าทัวริ่งนี่แหละแทนเสือภูเขาไปเลย...แต่ใช้แบบเข้าใจนะว่าเค้าไม่ใช่เสือถูเขา...เจอทางขรุขระ หลุมบ่อ...ก็หยอดๆหน่อย ถนอมซักนิกก็น่าจะแก้ขัดได้บ้างครับ

เส้นทางแบบหินลอยก็พอเอาตัวรอดได้...วันหลังจะมาเล่าแบบละเอียดนะครับ...

วันนี้ที่ผมเน้นขี่ทัวริ่ง...ผมรู้สึกผ่อนคลายมากนะครับ

ไม่เหมือนปั่นเสือหมอบ ที่ต้องต่อสู้ ฟาดฟันกันตลอด 2 ข้างทางเป็นอย่างไรแทบไม่ได้มอง

แต่รถทัวริ่งนี่ทำให้...ชีวิตผมช้าลง มองเห็นสิ่งรอบข้าง สวยงดงามมากขึ้น...

รูปภาพ

อะไรที่ไม่เคยมอง ไม่เคยเห็น ก็ได้มอง ได้เห็น

ดอกไม้ริมทางที่ไม่เคยเหลียวแล ถึงกับต้องจอดมอง ถ่ายรูปเก็บมาฝาก

รูปภาพ

ออกนอกเรื่องทดลองรถไปไกลเลย อิอิ

เที่ยวหน้าผมจะเล่าให้ฟัง...ครั้งแรกกับการปั่นรถทัวริ่งขึ้นเขาใหญ่...

ปั่นเสือหมอบเบาหวิวยังเหนื่อยแทบแย่ รถทัวริ่งหนักตึ้บ จะเป็นอย่างไร
ต้องฝึกซ้อมไว้ตลอด เผื่อมีโอกาสออกทริปจะได้ไม่ทรมานและเป็นภาระคนอื่นครับ

ปล.ขอบคุณทุกท่านที่กรุณาอ่านนะครับ...ผิดพลาดกรุณาแนะนำและตักเตือนนะครับ

รูปภาพ
nuugoz
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819069801
Bike: Thorn SHERPA
ตำแหน่ง: ซ.รามอินทรา 65

โพสต์ โดย nuugoz »

Surly Long Haul Trucker
นะครับที่อืดมาก ออกตัวช้า ปลายก็ไหลเอื่อยๆ

นอกนั้นพี่น้องในตระกูลเดียวกัน พุ่งกว่าเยอะครับ
มาขยายความไว้หน่อย เดี๋ยวเหล่าสาวจะน้อยใจกัน
Mr_iCard
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819296060
team: ทัวร์กากๆ
ตำแหน่ง: 1004/411 คูณสุขวิวล นวมิทร157 กทม

โพสต์ โดย Mr_iCard »

ชอบตะแกรงหน้าอลังการดีเดียวจะไปใส่บ้างครับ
..

ท่องเที่ยวด้วยใจไปด้วยสองล้อ
ใต้ฟ้าเดียวกัน
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0817070618
team: Tak's spin clup
Bike: SCOTT scale 70

โพสต์ โดย ใต้ฟ้าเดียวกัน »

:D ทั้งภาพและคำบรรยาย สุดยอดเลยครับ ขอติดตาม
mindbomb
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย mindbomb »

ดูแล้วต้องรีบปิดหนีไปทำงานต่อ ขืนดูนานไปมีหวังทุบกระปุกแน่ๆ
ถึงแน่แต่นานหน่อย
หนีกรุง>>>ไปปรุงรัก
สมาชิก
สมาชิก
Bike: รถหมอบ+รถพับ+รถทัวร์ (Surly Long Haul Trucker)

โพสต์ โดย หนีกรุง>>>ไปปรุงรัก »

รูปภาพ

สวัสดีพี่น้องชาว 2 ล้อทุกท่านครับ ขอบคุณทีแวะมาอ่านและเยี่ยมเยียนกันนะครับ

@nuugoz LHT เหมาะกับผู้ชมชอบใช้...ชีวิต เนิบช้า...มากๆครับ
@Mr_iCard ชอบจัดเลยครับ บันทุกของได้มากมายซะใจ แข็งแรงทนทานแน่นอน...แต่หนักนะครับ
@ใต้ฟ้าเดียวกัน ขอบคุณนะครับ วันนี้พาไปเที่ยวเขาใหญ่ครับ
@mjndbomb อย่าช้าครับ ทุบเลย แล้วมาปั่นเที่ยวกันครับ

หลังจากได้ทดลองปันสั้นๆ ตามเส้นทางสภาพต่างๆพอสมควร ก็ปรับตั้งระยะเบาะ ปรับแฮนด์ ให้เหมาะสม...ก็พร้อมลุยล่ะครับ

เขาใหญ่...จุดมุ่งหมายที่ตั้งใจไว้ทดลองครั้งนี้ครับ

ผมขึ้นทางด่านเก็บเงินฝั่งปราจีนนะครับ
เอารถยนต์มาจอดที่ร้านกาแฟ ของโรงแรมเขาใหญ่แกรนด์วิว บรรยากาศดีครับ
สั่งกาแฟ ดื่มชิลๆ แล้วนำบัตรจอด ประทับตรา...จอดรถฟรีครับ

หรือจะเข้าด่านไปก่อนแล้วจอดจุดพักรถซ้ายมือก็ได้ครับ วันนั้นคนเยอะ ผมเลยมาจอดที่ร้านกาแฟของโรงแรมครับ

รูปภาพ

เสียดายไม่เจอช้าง กำลังดังเลยช่วงนี้ พี่เค้่หงุดหงิด รถรา ผู้คนมากมาย เลยโชว์พลังพอหอมปากหอมคอ
แต่ไม่เสียเที่ยว ยังได้เจอ เจ้าของพื้นที่ขนาดเล็ก นั่งกันเต็มถนน
ก็ปั่นผ่าน ไปตามปกติ...เข้าใกล้ก็ส่งเสียงเตือนกันนิดหน่อยก็ดีครับ เค้าจะได้รู้ตัวก่อนครับ

ช้าง...เมื่อก่อนไปเมื่อไหร่ก็เจอนะครับ ไม่เดินบนถนนก็อยู่ตามชายป่า เค้าก็เดินของเค้า เราก็ปั่นของเรา ไม่เคยมีเรื่องราวแบบตอนนี้เลยครับ

รูปภาพ

วันนั้นนักปั่นเยอะมากๆ เจอทั้งเสือหมอบ เสือภูเขา ทัวริ่งนี่น้อยมากๆ ก็โบกมือทักทาบกันไป
แซงเค้าบ้าง ถูกแซงบ้างเรื่องปกติครับ
ภาพที่เห็นพี่น้องชาวเสือนั่งเป็นกลุ่มนี่ตรง น้ำตกเหวนรก...ระยะทาง 10 กม.จากด่านเก็บเงิน
ช่วงระยะกม.ที่ 6-10 นี่ชันต่อเนื่องใช้ได้เลย ใครผ่านมาถึงน้ำตกเหวนรกได้ ที่เหลือก็ไม่ยากแล้วครับ

ใช้เสือหมอบ...ช่วงฟิตๆ มาแบบเหนื่อยๆ เร่งตามเป็นกลุ่ม ผลัดกันนำ ผมมาถึงตรงนี้ใช้เวลา 30 นาที
ใช้รถพับ...บวกไป 5 นาที
ใช้ทัวริ่ง...ซัดไป 40 นาที...อืมมมม ก็มันทัวริ่งนี่ครับ ชมนก ชมไม้ไปเรื่อยๆ เหนื่อยก็ช้าหน่อย ชันก็ใส่เกียร์เบาๆสบายๆไม่เครียดครับ

รูปภาพ

ผมชอบเส้นทางเขาใหญ่นี่มากๆ ชันกำลังดี ระยะทางกำลังเหมาะ จากด่านถึงยอดแยกเขาเขียว 30 กม.
ใครแรงเหลือจะไต่ความชันระดับสุดๆก็...เขาเขียว...เลยครับเลี้ยวขวาขึ้นไปอีก 12 กม.รับรองสะใจครับ
หรืออยากจะไปทะลุลงด่านปากช่องแล้วกลับมาแบบ...ด่านชนด่าน...ก็เรียนเชิญตามลำบากเลยครับ

จากรูปด้านบน จะเห็นไฟหน้ามาติดอยู่ตะแกรงด้านหน้าด้านข้าง
ก็ตามนั้นล่ะครับ...ติดกระเป๋าหน้าแฮนด์แล้ว ถ้าติดไฟที่แฮนด์จะโดนกระเป๋าบังหมดเลย...ปวดหัวซิครับ
หาที่ติดตรงโน้นตรงนี้ ไม่ลงตัวซักที...ตรงข้างตะแกรงนี่ล่ะแก้ขัดไปก่อนครับ

ติดไฟแล้งเปิดกระพริบ ให้เปนที่สังเกตุได้ง่าย ปลอดภัยที่สุดครับ
อย่าคิดว่ากลางวัน แล้วไม่เป็นไร เราปั่นผ่านเงาร่มไม้ มืดบ้าง สว่างบ้าง ทำตัวให้สังเกตุเห็นได้ง่ายดีที่สุดครับ

รูปภาพ

ผมปั่นทัวริ่ง แบบไม่ใส่คลิปเลสนะครับ ผมต้องการความสบายๆ ง่ายๆ อยากเดินไปไหนมา แบบคนปกติ
ถ้าอยากได้ประสิทธิภาพ ความเร็วก็เอามาบันไดเสือหมอบพร้อมรองเท้ามาใส่ครับ

ปั่นขึ้นเขาใหญ่ เพื่อทดสอบรถทัวริ่งที่น้าหนักมากเฉียด 20 กก.
ไม่ได้บรรทุกของ รถเปล่าๆ รู้สึกไม่หนักหนา อะไร เจอชันก็ใส่เกียร์เบา รถช้าหน่อยแต่ไม่กินแรง ถึงที่หมายช้าซักนิดไม่เป็นไรครับ

ผมใช้จานหน้าใบกลาง เฟืองหลังไม่ได้ใช้ถึง 36 นะครับเผื่อเหลือเผื่อขาดก่อนถึง 36 ซัก 2-3 เฟือง ก็ไปได้แบบสบายๆนะครับ

รูปภาพ

ช่วงก่อนถึงยอดเขาใหญ่ จะเป็นทางแอ่งกระทะ ผมใช้เสือหมอบปล่อยไหลลงกันแบบความเร็ว 70-80 กม.กันเลยทีเดียว
วันนี้มาทัวริ่ง ก็ไหลออกตัวช้าหน่อย ความเร็วสูงสุดคงไม่เท่าไหร่ เพราะรู้สึกรถไม่เร็วมาก
ผมยังไม่ได้ใส่ไมล์วัดความเร็ว ยังไม่รู้จะใช้รุ่นไหนดีครับ

รูปภาพ

อาการรถนิ่งดีมาก ไม่ต้องลุ้นใดๆทั้งสิ้น ฐานล้อยาว ล้อขนาดใหญ่ ให้ความรู้สึกมั่นคงดีมากครับ

อย่างที่เคยบอกรถจะรู้สึกหนืดๆ ถ้าต้องการไปเร็วก็เพิ่มแรงเข้าไปครับ
เหมือนรถยนต์ที่บรรทุกหนัก เร่งความเร็วขึ้นไป...ก็เปลืองน้ำมันมากขึ้นครับ

รูปภาพ

ระยะทางจากด่านถึงยอดแอ่งกระทะ ทางแยกเขาเขียว ประมาณ 30 กม.
ใช้เวลาประมาณ 1.50 ชั่วโมง ก็โอเคนะครับ สภาพคนขี่ปกติไม่ได้เร่งอะไรมากมาย ไปแบบสบายๆครับ
มีแวะถ่ายรูปข้างทางบ้างเล็กน้อยครับ

รูปภาพ

อันนี้ไม่ได้โฆษนานะครับ
สารภาพเลย...ผมไม่ฟิตครับ... เลยต้องพกติดตัวไว้ตลอด เผื่อเจอใครหรือเป้นตะคริวเอง จะได้เอาตัวรอด กลับบ้านได้ครับ

รูปภาพ

พกกาแฟ ปาท่องโก๋ ขึ้นไปจิบ ชิลๆ บนเขาใหญ่ด้วยครับ
กระติก เก็บความร้อนได้บ้างระดับหนึ่ง...ก็พอแก้ขัดได้บ้างครับ
จิบกาแฟ รอถ่ายรูปชาวเสือที่ตามขึ้นมาครับ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ

มากันแบบสบายๆยิ้มแย้มแจ่มใส ดีครับรักษาสุขภาพกันดีจริงๆ อายุไม่น้อยนะครับยังฟิตมากๆ
สมัย 10 กว่าปีก่อน การปั่นจักรยานขึ้นเขาใหญ่นี่เป็นเรื่องพบเห็นไม่ง่ายครับ
แต่เดี๋ยวนี้ปั่นกันยังกับไปซื้อของเซเว่นปากซอย
ดีครับปั่นกันเยอะๆเพื่อสุขภาพและการท่องเที่ยว

รูปภาพ

คนนี้ของแรงนะครับ...จรวดทางเขาเลยทีเดียว
ไต่เขาเก่งนี้ถือว่าสุดยอด การแข่งขัน ส่วนใหญ่ตัดสินผลแพ้ชนะจากสเตจภูเขาทั้งนั้นครับ

คนภาคกลางก็มี...เขาใหญ่...นี่ล่ะครับไว้ฝึกซ้อม เคยเห็นนักแข่งปั่นระยะทาง 30 กม.จากหน้าด่านถึงยอดใช้เวลาประมาณ 55 นาทีเท่านั้นครับ
บางท่านขึ้นลง 3 รอบ โอยอะไรจะโหดกันขนาดนี้นะ...

รูปภาพ

เสียดายวันที่ไปเขาเขียวปิดครับ...อดเหนื่อยเลย 555

ตั้งใจไว้คราวหน้าเจอกันแน่ครับ...รับรองว่า 24 x 36 ใช้ไม่เหลือแน่นอนครับ

ความชันเขาเขียวนี่หนักหนา ผมเคยขึ้นตอนหนุ่มๆด้วยเสือหมอบเฟือง 39x34 ขึ้นถึงยอดโดยเท้าไม่แตะพืี้นเลย ได้ 2 ครั้งครับ
หลังจากนั้นใครชวนก็บอกว่าไม่ไหว มันเหนื่อยและทรมานร่างกายและจิตใจจริงๆ...เลี่ยงได้เลี่ยงครับ

ตอนนี้มีทัวริ่ง 24x36 ชักเริ่มคันอีกรอบครับ อิอิ

รูปภาพ

ขากลับไต่แอ่งกะทะขึ้นมาจอดถ่ายรูปวะหน่อย
ขาไปปล่อยไหลกันตัวปลิว...ขากลับนี่นะ ผมนี้ไม่อยากจะบอก ใจแทบขาดครับ

ไปกี่ครั้งไม่เคยเบื่อครับ...เขาใหญ่...สวยงาม ร่มรื่น มีเสน่ห์จริงๆ

รูปภาพ

ปั่นอยู่ดีๆ ฝนถล่ม 3 รอบเลยครับ เดี๋ยวตกเดี๋ยวหยุด
ผมพกเสื้อฝนเซเว่นติดตัวตลอด วันนี้ได้ใช้คุ้มค่ามากมายจริงๆ

ได้ทดสอบกระเป๋าหน้าแฮนด์...ท่ามกลางฝนกระหน่ำ...ของเค้าดีจริงครับ...ข้างในแห้งสนิทครับ
ปล่อยไหล ลมกระพือเสื้อดังสนั่นตลอดทางกลับ ฝนตกแดดออกสลับกัน คาดว่าว่ากลับบ้านจะเป็นไข้แน่

รูปภาพ

กลับถึงรถสภาพมอมแมมมากๆ เส้นทางเขาใหญ่ ถ้าฝนตกนี่ต้องระวังถึงขีดสุดนะครับ
ถนนนี่ลื่นมาก ดีที่ยางทัวริ่งมีดอกรีดน้ำได้ดี ทีเดียว ถ้าเสือหมอบนี่น่ากลัว
ไฟหน้าหลัง...จำเป็นมากนะครับ ยิ่งเจอฝนหนักๆนี่จำเป็นมาก
ที่ผมเจอวันนั้น รถยนต์นี่ต้องจอดเลย เพราะมองทางแทบไม่เห็นครับ
พายุทำกิ่งไม้หัก บนถนนตลอดทาง...ผมโชคดีที่ไม่โดนกิ่งไม้
จะจอดพักก็ไม่รูจะจอดพักตรงไหน...ไปโลด...ไม่ถูก ไม่ดี...อย่าทำตามครับ

จักรยานคันนิดเดียวถ้าไม่ไฟนี่อันตรายมากๆครับ

ขอบคุณที่กรุณามาอ่านมากๆนะครับ

...ครั้งต่อไปเจอกัน...เขาเขียว...ครับผม
nuugoz
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819069801
Bike: Thorn SHERPA
ตำแหน่ง: ซ.รามอินทรา 65

โพสต์ โดย nuugoz »

สวยงามตามท้องเรื่องฮะ :P
e20xem
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 088-163-4828
team: 4-สายน้ำ
Bike: จักรยานเหล็ก
ตำแหน่ง: อ.มโนรมย์ จ.ชัยนาท

Re: SURLY Long Haul Trucker(ทดสอบไต่เขาใหญ่ หน้า3) คือคำตอบสุดท้าย...ใช่หรือไม่ ???

โพสต์ โดย e20xem »

ผมว่าถ้าบรรทุกฟูลโหลดแล้ว ความพุ่งของแต่ละยี่ห้อไม่มีผลเท่าไหร่ครับมันอยู่ที่กำลังขาคนปั่นมากกว่า
รูปภาพ
ใต้ฟ้าเดียวกัน
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0817070618
team: Tak's spin clup
Bike: SCOTT scale 70

Re: SURLY Long Haul Trucker(ทดสอบไต่เขาใหญ่ หน้า3) คือคำตอบสุดท้าย...ใช่หรือไม่ ???

โพสต์ โดย ใต้ฟ้าเดียวกัน »

สุดยอด สวยงามทั้งภาพและคำบรรยายครับ
เสือหงอย
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ชมรมจักรยานจังหวัดชุมพร
Bike: surly lht,trek 520,spec.

โพสต์ โดย เสือหงอย »

สวยทุกรูป
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”