เลือกจักรยานไม่ถูก ช่วยเม้นท์ ให้ด้วยครับ

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
ตอบกลับ
yut1572
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0865771772
Bike: Bianchi Impulso-Belkin Partner
ตำแหน่ง: เสาธงหิน บางใหญ่ จ.นนทบุรี

เลือกจักรยานไม่ถูก ช่วยเม้นท์ ให้ด้วยครับ

โพสต์ โดย yut1572 »

สนใจจักรยานทัวร์ริ่ง แต่ยังมีตัวเลือกระหว่าง

1. Araya Federal (ไม่มี T)
2. Louise Garneau CT
3. Miyata Eiger

คือว่า ถึงความสมเหตุสมผล มันก็น่าจะตามราคาวัสดุ และชุดขับที่จัดมาพร้อมกับตัวรถ เช่น CT ก็มีรูน๊อตสำหรับติดแรคบริเวณตะเกียบหน้ามาพร้อมแล้ว ส่วน Miyata ก็แนว ๆ เหล็กไหล (เขาว่ากัน)

เลยไม่รู้ว่า ตัวไหนมีข้อดีข้อเสียอย่างไร อยากให้น้า ๆ ผู้ครอบครอง หรือเคยใช้ ช่วยเม้นท์กันหน่อยนะครับ

โดยเฉพาะจานหน้า ซึ่งแล้วแต่ผู้ผลิตจะจัดชุดมา จะม่ี 3 จาน แต่ฟันแต่ละจานแต่ละยี่ห้อ ไม่เหมือนกัน ผมรู้แบบพื้น ๆ ไม่รู้อะไรมาก เช่น จาก Acera 42 32 24 เป็นต้น

อยากรู้ในเรื่อง ดังนี้ เพ่ิ่มเติมด้วย คือ การไหลของรถ เพราะขีสนุกได้ รถมันต้องไหลไปเรื่อย ๆ ถึงไหนถึงกัน

รบกวนน้า ๆ ด้วยครับ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับข้อมูล และความเห็นครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
SIDEWINDER
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Dragon turtles สาขาดอนเมือง
Bike: Flame kaiser
ตำแหน่ง: ดอนเมือง

Re: เลือกจักรยานไม่ถูก ช่วยเม้นท์ ให้ด้วยครับ

โพสต์ โดย SIDEWINDER »

ผมเชียร์ Miyata Eiger ไม่มีเหตุผล
บนโลกใบนี้มีคนที่เร็วกว่าเราเสมอ
รถไม่แพง แรงที่Teen
somyorcht
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819875862
team: ในฝัน
Bike: utility all around
ติดต่อ:

Re: เลือกจักรยานไม่ถูก ช่วยเม้นท์ ให้ด้วยครับ

โพสต์ โดย somyorcht »

ตามข้างบนว่า ถ้า ตามรายละเอียดแนบ :mrgreen: :mrgreen:
"ชื่อเสียง เงินทองล้วนมายา ส่วนข้าวปลาสิของจริง"
walkytalky
สมาชิก
สมาชิก
Bike: merida

โพสต์ โดย walkytalky »

ทั้งสามรุ่นคนละราคา ประมาณ araya16,000 ct25,000 miyata40,000
และอะไหล่คนละอย่างเลยครับ
ลองบอกงบประมาณและแนวทางขี่ให้หน่อยครับจะได้ตอบถูกครับ
yut1572
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0865771772
Bike: Bianchi Impulso-Belkin Partner
ตำแหน่ง: เสาธงหิน บางใหญ่ จ.นนทบุรี

โพสต์ โดย yut1572 »

50,000 ครับแต่ไม่ได้ว่าจะเอา5 หมื่นไปซื้อคันที่แพงสุดนะครับ แต่เอาคันที่เหมาะสมกับเราที่สุด
clubman
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0890668540

โพสต์ โดย clubman »

ลองarayaก่อนครับ ติดใจทัวริ่งจริงๆค่อยหาคันใหม่ เล่นตัวแพง เดี่ยวไม่รักการทัวริ่งจริง จะกลายเป็นราวตากผ้า และสุดท้าย ขายทิ้งครับ
:D มีหลายท่านเป็นเช่นนั้น :D
matayo
สมาชิก
สมาชิก
Bike: LOUIS GARNEAU LGS-CT มือสองเขียวๆ

โพสต์ โดย matayo »

ผมเชียร์ Louise Garneau CT กลางๆดีครับ ทัวริ่งได้ ทำความเร็วได้ มีเงินเหลือไว้แต่งรถครับ... :mrgreen:
ไม่เฒ่าNominee
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Deep
Bike: Wheeler

โพสต์ โดย ไม่เฒ่าNominee »

ชอบทัวริ่งแบบไหนครับ?
Full loaded= พึ่งตนเองทุกอย่าง ทั้งชุดแคมป์ และปรุงอาหาร+อาหารสด
SAG= มีการขนสัมภาระโดยผู้จัด มีที่พักจัดให้ จัดอาหารให้เช้าเย็น ซื้อทานระหว่างปั่น
Light touring หรือ Credit Card Touring= นอนที่พักพาณิชย์ ซื้ออาหารทาน ขนเสื้อผ้าของใช้ส่วนตัวเอง
เส้นทาง= ลาดยางเป็นหลัก หรือโหดทางเกวียน

ถ้าได้รายละเอียด คงแนะนำได้สะดวกขึ้นครับ ที่บอกงบมา ก็ช่วยได้เยอะพอสมควรครับ
purk
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย purk »

ขออนุญาติ นะครับ

ผมเองก็กำลังเล็ง ปั่นท่องเที่ยว

ขอร่วมถามคำถามเดียวกันนะครับ

Light touring หรือ Credit Card Touring= นอนที่พักพาณิชย์ ซื้ออาหารทาน ขนเสื้อผ้าของใช้ส่วนตัวเอง
เส้นทาง= ลาดยางเป็นหลัก

ควรเลือกแนวๆ ไหนครับ(ปัจจุบัน หมอบall around คาบอนอยู่ครับ)
Sgt Pepper
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Charge plug, Dr.Hon Boardwalk 2013
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Sgt Pepper »

ขออนุญาติถามพ่วงไปด้วยเลยนะครับ
เจ้า masi cx triple คุ้มราคาไหมครับ สองต้นๆเท่านั้น
สำหรับ light touring เที่ยวละเจ็ดวันสิบวันเต็มที่
เส้นทางไม่ทราบแน่นอนเลยดูรถลุยๆไว้เผื่อ

ขอคำแนะนำด้วยครับ
กระเป๋าติดหน้าแฮนด์ ท้ายเบาะ หนังแท้ ตัดเย็บด้วยมือล้วนๆ. พร้อมส่งครับ
https://www.facebook.com/media/set/?set ... 988&type=1
ขาประจำ
ขาประจำ

purk เขียน:ขออนุญาติ นะครับ

ผมเองก็กำลังเล็ง ปั่นท่องเที่ยว

ขอร่วมถามคำถามเดียวกันนะครับ

เส้นทาง= ลาดยางเป็นหลัก

ควรเลือกแนวๆ ไหนครับ(ปัจจุบัน หมอบall around คาบอนอยู่ครับ)
สไตล์ปั่นท่องเที่ยวแบบผมเลยครับ ผมมีBianchi Volpeที่ชอบมาก เป็นรถไซโคลครอสส์ ติดตะแกรงได้ทั้งหน้าและหลัง เฟรมเป็นโครโมลี่ เกียร์มือตบSTI 10สปีดTiagra เปลี่ยนจานหน้าเป็น44-32-22 เฟืองหลัง12-30เดิมๆ
รูปภาพ

แต่มาวันนี้ ได้รถ ถนนกรวด+ลูกรัง GT Grade Alloiy 105 ขอบอกว่าเบากว่า ปั่นมันส์กว่า เจ้าBianchi Volpeครับ คลิปข้างล่างเป็นรุ่นคาร์บอน+อัลทีกร้า
https://www.youtube.com/watch?v=jGDVHQ478JQ
[youtube]https://www.youtube.com/watch?v=u6MvBJ-pkQo[/youtube]

คันที่ผมใช้ เปลี่ยนจานหน้าเป็นรุ่น105 50/34ฟัน บันไดXTครับ
https://www.youtube.com/watch?v=gYHiq5g445w
[youtube]https://www.youtube.com/watch?v=gYHiq5g445w[/youtube]
ขาประจำ
ขาประจำ

https://www.youtube.com/watch?v=u6MvBJ-pkQo
GT Grade Alloiy 105 ติดตั้งตะแกรงหลังได้ครับ เพียงต้องเปลี่ยนรัดหลักอานเป็นของVINCITA
รูปภาพ

ตรงดร็อปเอ้าท์ มีรูสกรูไว้ยึดตะแกรงแล้วครับ
ลงพุง
ขาประจำ
ขาประจำ
team: 2 ล้อพาเพลิน Krabi MTB 2012
Bike: เทรก4400, Jamis Aurora, Java Siluro, Trek Emonda ALR5

โพสต์ โดย ลงพุง »

poei
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 086-7890713
team: -
Bike: Araya

โพสต์ โดย poei »

ศึกษาให้ดี แล้วซื้อคันที่ชอบที่สุดให้จบ จะแพงก็ยอม ไม่งั้นคุณจะได้จ่ายเงินซื้ออีกหลายคัน
ak919
สมาชิก
สมาชิก
Tel: -
team: Nooooo
Bike: Dahon Cannondale Gios VeloOrange Tyrell Trek Colnago Soma Bianchi

โพสต์ โดย ak919 »

ขออนุญาตสนับสนุนข้อมูลเฉพาะในส่วนของจักรยานประกอบสำเร็จ Complete ปี 2015
Full loaded
-Trek 520 disc
-Jamis Aurora
Light touring
-Bianchi Volpe
หมายเหตุ จักรยานข้างต้น ปีนี้จัดอะหลั่ยมาให้ค่อนข้างดี สีสวย ราคาปรับลดลงสำคัญช่วงนี้น่าจะมีครบทุกไซด์ครับ
ปั่นไปยิ้มไป :D :D :D
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”