เพื่อนๆใส่กางเกงอะไรปั่นกันครับ

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
taitum
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

เพื่อนๆใส่กางเกงอะไรปั่นกันครับ

โพสต์ โดย taitum »

ปั่นไกลๆ ใส่บ๊อกเซอร์ที่มีเจล แล้วใส่กางเกงกีฬาผ้าร่มขายาว
จะโอเคไหมครับ หมายถึงมันจะรุ่มร่ามไหมเวลาปั่น มันไม่แนบเนื้อเหมือนกางเกงปั่นโดยตรง
นายไวไวครับ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083-025-1064
team: ปั่นเป็นปั่น(แก๊งค์กระจอก)
Bike: Xds Fat-bike สีดำ////Ridley fenixสีดำ
ตำแหน่ง: 110/96-97 อ.เมือง ต.ในเมือง จ.พิษณุโลก

Re: เพื่อนๆใส่กางเกงอะไรปั่นกันครับ

โพสต์ โดย นายไวไวครับ »

กางเกงจักรยานดีๆซักตัวครับ ผมใช้มา2ปี(ขี่เกือบทุกวัน)ตะเข็บพึ่งขึ้นขุยนิดๆเอง ตั้งใจจะเปลี่ยนออกล่ะครับเพราะ2XLใส่ไม่ได้ละ ต้องXL
รูปประจำตัวสมาชิก
peep_bmw
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek 4900

Re: เพื่อนๆใส่กางเกงอะไรปั่นกันครับ

โพสต์ โดย peep_bmw »

ทำไมถึงจะใส่ผ้าร่มอีกหละครับ ผมว่ามันจะไปเกี่ยวกับโซ่เอานะ เอาปลอกขามาใส่น่าจะดีกว่าถ้าไม่อยากใส่กางเกงขายาว

ปั่นไกลๆนี่กี่โลครับ ผม 60+ ก็ถือว่าไกลแล้ว กางเกงจักรยานเอาอยู่ครับ เมื่อยก้นก็ยืนปั่นบ้าง
สนั่น อันทเกตุ
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย สนั่น อันทเกตุ »

เข้าใจว่าจขกท.
หมายถึงกรณีใช้"กางเกงปั่นแบบบอกเซอร์"
ซึ่งยังไงมันก็ต้องสวมกางเกงตัวอื่นทับ ข้างนอกอีกที
ยกเว้นว่าเลือกใช้แบบที่มีกางเกงชั้นนอกมาเป็นเซ็ตเดียวกันด้วย
ซึ่งยี่ห้อดัง ๆ ถ้าแบบเป็นเซ็ต ที่ว่า มีราคาสูงพอสมควร
สำหรับผมเลือกใช้กางเกงขาสั้น ผ้าหนา ๆ ทัวไป เอาที่ฝากระเป๋าข้าง
เป็นแบบตีนตุ้กแก เพราะสะดวกกว่าแบบกระดุม
"ลูกอิสานพลัดถิ่น จากแดนดินไหปลาแดก เร่ร่อนรอนแรมเดินทางดั้นด้น มาสู่โคนต้นสะตอ ณ เรือนเวียงวิมาน(รูปประจำตัว)คือที่มั่นสุดท้ายของข้าฯ"
รถก็ไม่แพง-แรงก็ไม่มี เลยรั้งท้ายทีม หึ หึ

คลิ๊ก ทริป "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ผมไม่ชอบแต่งตัวเสื้อผ้าสีสดใสกางเกงรัดติ้ว
หมวกสวยงามเริดหรู แว่นตาสมัยนิยมทั่วไป
รองเท้าปั่นแบบแข่งขัน แบบแนวนักแข่ง
แต่จะเลือกแต่งแบบสบาย ๆ กลมกลืนกับผู้คนทั่วไปในทุก ๆ ที
ที่ผมจอดกิน แวะ เที่ยว ชม ฯลฯ เพราะผมมักปั่นคนเดียว
มีอยู่ทริปหนึ่งผมปั่นไปเที่ยวสุพรรณบุรี งานนดอกกระเจียวเมื่อสองปีที่แล้ว
ไปเจอกลุ่มนักปั่น มาเป็นกลุ่มแต่งตัวสีสันหมวกแว่น สวยงามดี
แต่พอเข้าไปเที่ยวในงาน แยกย้ายกันเดิน(บางคนสวมหมวกปั่นด้วยคงกลัวหาย)
พอผมเห็น รู้สึกว่าเขาเหมือนตัวประหลาดจากมนุษย์ต่างดาว(คนอื่นที่เห็นก็คงคิดเช่นกัน) ครับ
"ลูกอิสานพลัดถิ่น จากแดนดินไหปลาแดก เร่ร่อนรอนแรมเดินทางดั้นด้น มาสู่โคนต้นสะตอ ณ เรือนเวียงวิมาน(รูปประจำตัว)คือที่มั่นสุดท้ายของข้าฯ"
รถก็ไม่แพง-แรงก็ไม่มี เลยรั้งท้ายทีม หึ หึ

คลิ๊ก ทริป "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"
trek3900/2009
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย trek3900/2009 »

เมื่อก่อนก็ใช้ boxer แล้วก็ใช้เกงจักรยานทั่วไป เอาความรู้สึกก่อน กางเกงจักรยานใส่สบายกว่าในระยะยาว

หากต้องการใส่กางเกงทับก็ใส่ทับได้เลยทั้งขายาว ขาสั้น ผมใส่มาหมดแล้ว คิดว่าใส่เกงจักรยานเป็นเกงในนะครับ จะไม่ใส่กางเกงในด้วย (ถ้าจะใส่กางเกงขายาวแนะนำให้ซื้อสายสะท้อนแสงรัดปลายขากางเกงด้วยครับจะช่วยให้ขากางเกงไม่ติดโซ่เดี๋ยวจะโดนดึงเข้าไปขัดในจานหน้า จะล้มเอาครับ)

เดี๋ยวนี้เวลาปั่นเที่ยวในเมือง ก็จะใส่ขาสั้นทับเกงจักรยานไปเลย ใส่เสื้อยืดสะพายเป้ เดินเที่ยวห้างสบายๆ ใส่ร้องเท้าผ้าใบ ใส่หมวกกันน็อค ถุงมือ
ถ้าออกทริบยาวหน่อย / ถนนเขียว ก็แต่งเต็มยศครับ

สรุปนะครับแนะนำกางเกงจักรยานนี่แหละไม่ต้อง boxer หรอกครับ
รับบริการฟิตติ้งจักรยานที่บ้านลูกค้า ราคามิตรภาพ เยี่ยมเพจได้เลยครับhttps://www.facebook.com/RasitFitter/

https://www.facebook.com/pages/Lapierre-bike-Thailand/1543570505857513

https://www.facebook.com/groups/763837143758055/
johnbee
ขาประจำ
ขาประจำ
team: คนหล่อปั่นเสือภูเขา / ราบ11รุ่น11
Bike: Seven teres /Ellsworth moment/Balancefs450/Dahon broadwalk/Lapierre Zesty 514/pivot mach4/cannondale craymore/transition tranam

โพสต์ โดย johnbee »

ผมใส่เสื้อยึด และใช้กางเกงขาสั้นลำลองทั่วไปครับ (อุปกรณ์เสริมปลอกแขน+หมวก+แว่น+ผ้าบัฟและถุงมือ)
ผมไม่ใส่กางเกงจักรยานที่มีเป้าเจล และเป้าอื่นๆ (เลิกใส่กางเกงในตั้งแต่ 18 อึดอัด) :D
ฝึกความทนตูดครับ เซ็ทระยะเบาะดีๆ ช่วยได้เยอะเลยนะครับ
อึดเข้าไว้
ให้รางวัลชีวิต จักรยานสักคัน
https://www.facebook.com/groups/720023351453954/
e20xem
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 088-163-4828
team: 4-สายน้ำ
Bike: จักรยานเหล็ก
ตำแหน่ง: อ.มโนรมย์ จ.ชัยนาท

โพสต์ โดย e20xem »

เมื่อก่อนผมใส่กางเกงจักรยานปั่น ส่วนใหญ่จะไปคนเดียวมีความรู้สึกไม่มั่นใจเวลาเดินไปซื้อของตามร้านค้า ด้วยสายตาที่จ้องเหมือนจะมองหาอะไรซักอย่าง555 มันเขินนะครับ เดี๋ยวนี้เปลี่ยนไปใส่boxer แล้วสวมทับด้วยกางเกงขาสั้นผ้าหนา มีกระเป๋าข้างกางเกง ส่วนเสื้อก็แล้วแต่ครับ เสื้อยืดธรรมดาบ้าง เสื้อปั่นที่เขาแจกตามงานปั่นทั่วไป(สไตล์ทัวร์ริ่ง)
O'Pern
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-813-6627
team: Authentic Bike Packer / Travelling Solo
Bike: ธนูไฟ
ตำแหน่ง: Bkk, TH
ติดต่อ:

โพสต์ โดย O'Pern »

สนั่น อันทเกตุ เขียน:ผมไม่ชอบแต่งตัวเสื้อผ้าสีสดใสกางเกงรัดติ้ว
หมวกสวยงามเริดหรู แว่นตาสมัยนิยมทั่วไป
รองเท้าปั่นแบบแข่งขัน แบบแนวนักแข่ง
แต่จะเลือกแต่งแบบสบาย ๆ กลมกลืนกับผู้คนทั่วไปในทุก ๆ ที
ที่ผมจอดกิน แวะ เที่ยว ชม ฯลฯ เพราะผมมักปั่นคนเดียว
มีอยู่ทริปหนึ่งผมปั่นไปเที่ยวสุพรรณบุรี งานนดอกกระเจียวเมื่อสองปีที่แล้ว
ไปเจอกลุ่มนักปั่น มาเป็นกลุ่มแต่งตัวสีสันหมวกแว่น สวยงามดี
แต่พอเข้าไปเที่ยวในงาน แยกย้ายกันเดิน(บางคนสวมหมวกปั่นด้วยคงกลัวหาย)
พอผมเห็น รู้สึกว่าเขาเหมือนตัวประหลาดจากมนุษย์ต่างดาว(คนอื่นที่เห็นก็คงคิดเช่นกัน) ครับ
เห็นภาพ
fear is a mind killer
ktspyder
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0818352055
team: DSR
Bike: Kuwahara/Kestrel/Kramer
ตำแหน่ง: บางนา กทม.

โพสต์ โดย ktspyder »

ผมใส่กางเกงยืดธรรมดา เบาะดีตูดดี ไม่ต้องใส่เจล
line id: ktspy
ใหม่ที่นี่ แต่เก่า(โคตร)ที่นู่น 8-)
http://www.guitarthai.com/member/accoun ... raID=18283
athi
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: MTB:Giant Rincon V 2014 Size S, Folding Bike: DAHON Horize

โพสต์ โดย athi »

กางเกงขาสั้นไพรเวทแบบที่ใส่ไปเดินห้างครับ กระเป๋าเยอะดี ใส่ของติดตัวได้ครบ เป๋าตังค์ มือถือ ...
ปั่น 30 โลต่อครั้งสบาย ๆ เจ็บก้นนิด ๆ หน่อย ๆ เป็นเรื่องปกติครับ แต่ไม่มากจนทนไม่ได้
ส่วนเสื้อบางครั้งก็เสื้อยืดขาวตราห่านคู่ นิ่มสบาย อยากได้สีสันบ้างก็เสื้อกีฬาแบบเข้ากับกางเกงและรถ

แถมเรื่องรองเท้า ผมไม่ใช้รองเท้าแบบนักปั่นอาชีพพื้นแข็งใส่คลีต เดินดังก็อก ๆ ไม่อเนกประสงค์
ผมเลือกรองเท้าที่พื้นยางดิบหนาและแข็งสักหน่อย หุ่นเพรียว ๆ แบบ รองเท้าผ้าใบที่ใส่ตีแบ็ดหรือฟุตซอล
เก็บเชือกผูกให้มิด ปั่นดี ไม่ย้วย ไม่หนักเกินไป ไม่เทอะทะแบบรองเท้าวิ่ง เลิกปั่นใส่ขับรถ ไปเที่ยวได้ด้วย

ปล. อุปกรณ์เพื่อความปลอดภัยอื่น ๆ ผมมีพร้อมครับ ยิ่งตอนออกถนน หมวก แว่น ไฟหน้า-หลัง ปลอกแขนกันแดด หน้ากากกันฝุ่น
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ผมใช้รองเท้าปั่น แบบลำลอง
และรองเท้าแตะปั่น แบบลำลอง
แว่นสายตาแบบปรับความเข้มอัตโนมัติ

วาฬบรูด้า
ขาประจำ
ขาประจำ
team: อิสระ
Bike: trek 4300 วีเบรค
ตำแหน่ง: สมุทรปราการ

โพสต์ โดย วาฬบรูด้า »

...ผมแต่งแบบนี้ตั้งแต่ปั่นจักรยานมาครับ...
ไฟล์แนบ
...
...
00.JPG (270.22 KiB) เข้าดูแล้ว 2012 ครั้ง
hisoft
ขาประจำ
ขาประจำ
team: MixVR
Bike: STRiDA, Trek 1.2 2012

โพสต์ โดย hisoft »

ผมก็แต่งเหมือนออกนอกบ้านปกตินี่แหละครับ รองเท้าวิ่ง กางเกงยีนส์ เสื้อยืด จะไปเรียนไปกลับ 65 กม. หรือไปหัวหิน 190 กม. ก็เถอะ :lol:
taitum
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย taitum »

ผมว่าจะซื้อกางกางขายาวผ้าร่มมาใส่(โดยใส่บอกเซอร์ที่มีเจลสวมก่อน) แต่กลัวมันจะไปติดเฟืองหน้าหรือเปล่าครับ
ที่ถามเพราะไม่ยากใส่กางเกงปั่นขายาวรู้สึกมันอึดอัดแล้ว
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”