ฟูลโหลดมุ้งมิ้งชิมสตอเบอรรี่(แจ้ห่ม-แจ้ซ้อน-แม่แจ๋ม-ปางแฟน-แม่วอง-แม่ลาย-สันกำแพง)เปรี้ยวหวานขม

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
รูปประจำตัวสมาชิก
manitphoto
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0816346900
team: -
Bike: surly

Re: ฟูลโหลดมุ้งมิ้งชิมสตอเบอรรี่(แจ้ห่ม-แจ้ซ้อน-แม่แจ๋ม-ปางแฟน-แม่วอง-แม่ลาย-สันกำแพง)เปรี้ยวหวานขม

โพสต์ โดย manitphoto »

tune-bike เขียน:รูปภาพ
เส้นทาง แจ้ซ้อน-แม่แจ๋ม
รูปภาพ
ผ่านเนินนี้แบบไม่เข็นได้ก็คิดในใจว่ารอกแล้วเรา...แต่ที่ไหนได้ :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
ย้อนความไปเมื่อเมษาปีที่แล้ว ผมมาลองปั่นเล่นลองเส้นทางถึงจุดนี้และได้มาheat strokeตรงจุดนี้เลยครับ
ที่ความชันระดับเกิน15%นี้ตอนนั้นผมใช้ trek520ล้อ700ccหมดเกียร์พอมาถึงจุดสูงสุดก็หยุดพักแบบกระทันหันเลยให้ให้แลคติกมันเข้าจู่โจมเล่นงานเกือบแย่ครับ
แต่มาคราวนี้เตรียมร่างกายมาดี และเปลี่ยนเป็นsurly-26"มาทดสอบก็ผ่านดีครับ :D
ขอถาม2ข้อนะครับ
1แลคติกมันเข้าจู่โจมเล่นงาน อาการเป็นอย่างใรครับ
2ถ้าใช้trek520ล้อ700ccคราวนี้..จะขึ้นใด้เท่ากับsurly-26ใหมครับ
tune-bike
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ASAP
Bike: DAHON , SURLY , BIANCHI

Re: ฟูลโหลดมุ้งมิ้งชิมสตอเบอรรี่(แจ้ห่ม-แจ้ซ้อน-แม่แจ๋ม-ปางแฟน-แม่วอง-แม่ลาย-สันกำแพง)เปรี้ยวหวานขม

โพสต์ โดย tune-bike »

manitphoto เขียน:
รูปภาพ
ผ่านเนินนี้แบบไม่เข็นได้ก็คิดในใจว่ารอกแล้วเรา...แต่ที่ไหนได้ :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
ย้อนความไปเมื่อเมษาปีที่แล้ว ผมมาลองปั่นเล่นลองเส้นทางถึงจุดนี้และได้มาheat strokeตรงจุดนี้เลยครับ
ที่ความชันระดับเกิน15%นี้ตอนนั้นผมใช้ trek520ล้อ700ccหมดเกียร์พอมาถึงจุดสูงสุดก็หยุดพักแบบกระทันหันเลยให้ให้แลคติกมันเข้าจู่โจมเล่นงานเกือบแย่ครับ
แต่มาคราวนี้เตรียมร่างกายมาดี และเปลี่ยนเป็นsurly-26"มาทดสอบก็ผ่านดีครับ :D
1แลคติกมันเข้าจู่โจมเล่นงาน อาการเป็นอย่างใรครับ
2ถ้าใช้trek520ล้อ700ccคราวนี้..จะขึ้นใด้เท่ากับsurly-26ใหมครับ
ยินดีครับคูณมานิต
ขอตอบข้อแรกด้วยความรู้แบบงูๆปลาๆของผมนะครับ
คือผมปั่นต่อเนื่องขึ้นเนินที่ชันมากๆน่ะครับในระยะทางประมาณเกือบๆกิโลแบบไม่หยุดเลยครับ ด้วยอากาศในเดือนเมษาที่ร้อนมากๆทำให้หัวใจผมทำงานหนักครับ รู้สึกได้เลยว่าหัวใจเต้นถี่มากๆในขณะที่ปั่นอยู่นั้น พอไกล้จะถึงยอดเนินบนสุดนั้นขาและน่องนั้นล้าเต็มทนครับ แต่ก็ไม่ยอมหยุด จนปั่นไปถึงเนินพักตรงที่ถ่ายรูปครับ แล้วหยุดพักทันที ตอนนั้นตระคริวมาจับที่น่องแล้วหล่ะครับ อาการที่ตามมาคือหน้ามืดเหมือนไม่มีอ็อกซิเจนหายใจครับ เวียนศรีษะอย่างแรง ล้วงคอและอาเจียนไม่หยุดครับ เป็นอย่างนี้อย่างทรมานอยู่พักนึงเลยครับ...ผมสันนิฐานว่าอาการนี้เกิดจากขบวนการหายใจที่ไม่ใช้อ็อกซิเจนแบบปกติครับ ตอนนั้นยังคิดแบบหัวหมุนๆอยู่เลยว่า อาจน็อคเป็นลมได้เลยทีเดียว :)
ส่วนข้อ2.เป็นเรื่องนานาจิตตังค์อ่ะครับ ผมคิดว่าถ้าเอาtrek520คันเดิมมาก็ อาจจะขึ้นเขาที่ความชันเกิน 8%โดยที่ไม่ต้องเข็นก็ได้นะครับ แต่ก็มีปัจจัยอื่นๆมาเป็นส่วนประกอบเหมือนกันเช่น
ร่างกายของเรา ..อุณภูมิอากาศ...ของที่โหลดไป..ขนาดวงล้อ...อีกทั้งเจ้า520ของผมก็คล่อมไซ้ค์ใหญ่กว่าตัวเองไปเบอร์นึงด้วยครับ
เพราะคราวนั้นที่ผมเอา520มานั้นโหลดกระเป๋าหลังแค่2ใบเองนะครับ แต่อากาศร้อนมากๆและปั่นขึ้นแบบไม่เหลือก็อกเลย อีกทั้งไม่เคยปั่นเส้นทางนี้เลยครับ และไม่มีความรู้เรื่องอาการบาดเจ็บต่างๆของนักกีฬาครับ ย้อนกลับไปข้อแรก ผมก็ยังสรุปอาการของตัวเองไม่ได้ครับว่าเกิดจาก กรดแลคติกหรือheat stroke ซึ่งแต่ละคนอาการก็อาจจะไม่เหมือนกันครับ เพราะเคมีและภูมิในร่างกายของแต่ละคนก็ไม่เหมือนกัน
ส่วนระหว่างsurlyกับtrek ผมก็ว่าต่างกรรมต่างวาระน่ะครับ อยู่ที่โอกาสในการใช้งานครับ แต่ที่เห็นข้อแตกต่างชัดๆเลยสำหรับผมก็คือ
surlyลงเขาแบบฟูลโหลดนั้นแน่นปึ้กมากๆครับและขึ้นเขาด้วยล้อ26"นั้นก็สามารถไต่ขึ้นได้เรื่อยๆล้อไม่ส่ายให้เสียการทรงตัวมากนัก
เท่าที่ผมสามารถจะตอบและอธิบายได้ก็มีเท่านี้แหละครับ :D :D :D ขอบคุณครับ
tune-bike
ขาประจำ
ขาประจำ

รูปภาพ
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 0&start=60
เพิ่มเติมครับพี่มานิต...อยู่กระทู้ไกล้ๆกันนี่เองครับ...หัวเรื่องไกล้เคียงกับอาการที่ผมกล่าวมามากเลยครับ เลยต้องให้ท่านกูรูมาไขความกระจ่างแทนครับ :)
manitphoto
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0816346900
team: -

โพสต์ โดย manitphoto »

tune-bike เขียน:
รูปภาพ
ยินดีครับคูณมานิต
ขอตอบข้อแรกด้วยความรู้แบบงูๆปลาๆของผมนะครับ
คือผมปั่นต่อเนื่องขึ้นเนินที่ชันมากๆน่ะครับในระยะทางประมาณเกือบๆกิโลแบบไม่หยุดเลยครับ ด้วยอากาศในเดือนเมษาที่ร้อนมากๆทำให้หัวใจผมทำงานหนักครับ รู้สึกได้เลยว่าหัวใจเต้นถี่มากๆในขณะที่ปั่นอยู่นั้น พอไกล้จะถึงยอดเนินบนสุดนั้นขาและน่องนั้นล้าเต็มทนครับ แต่ก็ไม่ยอมหยุด จนปั่นไปถึงเนินพักตรงที่ถ่ายรูปครับ แล้วหยุดพักทันที ตอนนั้นตระคริวมาจับที่น่องแล้วหล่ะครับ อาการที่ตามมาคือหน้ามืดเหมือนไม่มีอ็อกซิเจนหายใจครับ เวียนศรีษะอย่างแรง ล้วงคอและอาเจียนไม่หยุดครับ เป็นอย่างนี้อย่างทรมานอยู่พักนึงเลยครับ...ผมสันนิฐานว่าอาการนี้เกิดจากขบวนการหายใจที่ไม่ใช้อ็อกซิเจนแบบปกติครับ ตอนนั้นยังคิดแบบหัวหมุนๆอยู่เลยว่า อาจน็อคเป็นลมได้เลยทีเดียว :)
ส่วนข้อ2.เป็นเรื่องนานาจิตตังค์อ่ะครับ ผมคิดว่าถ้าเอาtrek520คันเดิมมาก็ อาจจะขึ้นเขาที่ความชันเกิน 8%โดยที่ไม่ต้องเข็นก็ได้นะครับ แต่ก็มีปัจจัยอื่นๆมาเป็นส่วนประกอบเหมือนกันเช่น
ร่างกายของเรา ..อุณภูมิอากาศ...ของที่โหลดไป..ขนาดวงล้อ...อีกทั้งเจ้า520ของผมก็คล่อมไซ้ค์ใหญ่กว่าตัวเองไปเบอร์นึงด้วยครับ
เพราะคราวนั้นที่ผมเอา520มานั้นโหลดกระเป๋าหลังแค่2ใบเองนะครับ แต่อากาศร้อนมากๆและปั่นขึ้นแบบไม่เหลือก็อกเลย อีกทั้งไม่เคยปั่นเส้นทางนี้เลยครับ และไม่มีความรู้เรื่องอาการบาดเจ็บต่างๆของนักกีฬาครับ ย้อนกลับไปข้อแรก ผมก็ยังสรุปอาการของตัวเองไม่ได้ครับว่าเกิดจาก กรดแลคติกหรือheat stroke ซึ่งแต่ละคนอาการก็อาจจะไม่เหมือนกันครับ เพราะเคมีและภูมิในร่างกายของแต่ละคนก็ไม่เหมือนกัน
ส่วนระหว่างsurlyกับtrek ผมก็ว่าต่างกรรมต่างวาระน่ะครับ อยู่ที่โอกาสในการใช้งานครับ แต่ที่เห็นข้อแตกต่างชัดๆเลยสำหรับผมก็คือ
surlyลงเขาแบบฟูลโหลดนั้นแน่นปึ้กมากๆครับและขึ้นเขาด้วยล้อ26"นั้นก็สามารถไต่ขึ้นได้เรื่อยๆล้อไม่ส่ายให้เสียการทรงตัวมากนัก
เท่าที่ผมสามารถจะตอบและอธิบายได้ก็มีเท่านี้แหละครับ :D :D :D ขอบคุณครับ
ขอบคุณมากครับเป็นประโยชน์มากทั้งสองเรื่อง ส่วนเรื่อง2เห็นใช้รถยอดนิยมทั้งสองพอดีเลยอยากทราบความแตกต่าง(แรกๆผมตัดสินใจรอtrek520disc แต่ใม่ทันแล้วเลยถอยsurly trollมาแล้วเพราะใม่ทันฤดูการทัวร์ ก็ชอบเหมือนกันเพราะสัมผัสการนุ่มนวลชัดเจน)
ปกเกศ
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Challenger รุ่น Trail 240 / Impulso dama 105

โพสต์ โดย ปกเกศ »

ได้เที่ยวไปกับพี่กู้อีกแล้ว
เดี๋ยวต้องหาโอกาสไปปั่นบ้างแล้ว ลำปาง...หนาวมาก (ใช่เปล่า)
:D :D :D
tune-bike
ขาประจำ
ขาประจำ

ปกเกศ เขียน:ได้เที่ยวไปกับพี่กู้อีกแล้ว
เดี๋ยวต้องหาโอกาสไปปั่นบ้างแล้ว ลำปาง...หนาวมาก (ใช่เปล่า)
:D :D :D
ไม่ค่อยหนาง มาก กานต์ :lol: :lol: :lol: ...ทริปหน้ามาปั่นที่ลำปางกันนะครับ :mrgreen:
neko
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย neko »

ได้อารมณ์สตอเบอร์เปรี้ยวหวานขมจริงๆเยี้ยมครับ :D
tune-bike
ขาประจำ
ขาประจำ

neko เขียน:ได้อารมณ์สตอเบอร์เปรี้ยวหวานขมจริงๆเยี้ยมครับ :D
:lol: ขอบคุณครับคุณnekoถ้าได้อะไรน้ำๆขมๆหลังปั่นนี่ยิ่งดีเลยครับ :lol: :lol: :lol:
สนั่น อันทเกตุ
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย สนั่น อันทเกตุ »

แรคหน้า แขวนกระเป๋าได้ต่ำดี
จุดศูนย์ถ่วงต่ำ คงจะทำให้หน้านิ่ง
มีปัญหาเรื่องการแกว่งกระพือบ้างไหมครับ
พอดีผมไม่เคยใช้ แบบที่ไม่มีชิ้นส่วนยึดระหว่างสองข้างแบบนี้
"ลูกอิสานพลัดถิ่น จากแดนดินไหปลาแดก เร่ร่อนรอนแรมเดินทางดั้นด้น มาสู่โคนต้นสะตอ ณ เรือนเวียงวิมาน(รูปประจำตัว)คือที่มั่นสุดท้ายของข้าฯ"
รถก็ไม่แพง-แรงก็ไม่มี เลยรั้งท้ายทีม หึ หึ

คลิ๊ก ทริป "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"
supapolt
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Araya federal-t , Rit เขาใหญ่ ,Trek fx 7.3

โพสต์ โดย supapolt »

:D ดูแล้วอยากไปสัมผัสบรรยากาศเชียงใหม่จริงๆครับ คงมีสักวัน :D
tune-bike
ขาประจำ
ขาประจำ

สนั่น อันทเกตุ เขียน:แรคหน้า แขวนกระเป๋าได้ต่ำดี
จุดศูนย์ถ่วงต่ำ คงจะทำให้หน้านิ่ง
มีปัญหาเรื่องการแกว่งกระพือบ้างไหมครับ
พอดีผมไม่เคยใช้ แบบที่ไม่มีชิ้นส่วนยึดระหว่างสองข้างแบบนี้
สวัสดีครับพี่สนั่น :D :D :D ผมใช้รุ่นยึดตะเกียบข้างแบบตามรูปนี่ครับ
มีอาการส่ายเหมือนกันครับพี่โดยเฉพาะเวลาลงเขาเพราะตัวไกด์ล็อคที่อยู่ข้างล่างของกระเป๋าortliebนั้นยึดไม่ค่อนสนิทแน่นกับตัวแร้คเท่าไหร่ครับ
ส่วนเวลาถอดล้อนั้นก็ไม่ค่อยจะสะดวกนักครับเพราะจะต้องถอดตัวแร้คออกด้วย เนื่องจากติดแกนปลด
แร้คตัวนี้เป็นของvinchitaและรู้สึกว่าจะเลิกผลิตไปแล้วด้วยครับ ผมยังเสียดายเลยครับถ้าเขาแก้defectเหล่านี้ได้ก็คงจะดีไม่น้อยเพราะอย่างที่พี่สนั่นบอกแหละครัศูนย์ถ่วงดีมากๆและดูไม่ค่อยเกะกะเวลาถอดเก็บพกพา....ตัวที่ผมใข้อยู่นี่ก็ยังต้องโมดิฟายโดยใช้บูทธ์เพิ่มเพิ่มระยะให้น็อตยึดแร้คยาวขึ้นด้วยครับ :)
ส่วนตัวผมไม่ค่อยชอบเอากระเป๋ามาไว้หน้าแฮนด์ครับ เลยชอบแร้คแบบนี้ เล็ก ถอดเก็บง่าย พกพาสะดวก

รูปภาพ(รูปจากในเนตครับ)
tune-bike
ขาประจำ
ขาประจำ

supapolt เขียน::D ดูแล้วอยากไปสัมผัสบรรยากาศเชียงใหม่จริงๆครับ คงมีสักวัน :D
สวัสดีครับพี่supapolt :D :D :D เชียงใหม่ถ้าไปปั่นช่วงหน้าหนานี่รืนรมณ์มากๆเลยครับ แค่ปั่นไปนู่นมานี่ชมวัดวาก็หมดเป็นวันแล้วครับ
ถ้าปั่นไปแถบขอบๆแบบไปกลับก็ไม่ไกลจนเกินไปครับ อย่างสันกำแพง แม่ริม หรือหางดงครับ :D :D :D
tune-bike
ขาประจำ
ขาประจำ

manitphoto เขียน:ถ่ายรูปกับบรรยายช้าดชัด.เหมือนร่วมทริปไปด้วยเลยแต่ใม่เหนื่อยด้วย 8-) ขอบคุณมากในการแบ่งปัน
:lol: :lol: :lol: ขอบคุณและยินดีมากๆครับพี่มานิต...ถ้ามีโอกาสคงได้ร่วมทริปด้วยกันนะครับพี่ :D :D
MEKONG BIKE
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0860874724
team: อิสระ
Bike: Surly Long Haul Trucker (Black)

โพสต์ โดย MEKONG BIKE »

ขอบคุณครับสำหรับข้อมูลการเดินทางและรูปภาพงามๆ ถ้ามีโอกาสผมคงจะเดินทางตามรอยล้อพี่แน่ๆ
ไฟล์แนบ
Surly LHT.jpg
Surly LHT.jpg (397.06 KiB) เข้าดูแล้ว 260 ครั้ง
MEKONG BIKE.
tune-bike
ขาประจำ
ขาประจำ

MEKONG BIKE เขียน:ขอบคุณครับสำหรับข้อมูลการเดินทางและรูปภาพงามๆ ถ้ามีโอกาสผมคงจะเดินทางตามรอยล้อพี่แน่ๆ

ขอบคุณและยินดีมากๆเลยครับคุณแม่โขงไบค์ :lol: :lol: :lol: ผมก็อยากจะตามรอยคุณแม่โขงไบค์เช่นกันครับ :D เส้นอ.ปัว-บ่อเกลือนี่ก็เป็นที่ๆจะไปปักหมุดเหมือนกันเลยครับ :) :)
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”