ขอคำแนะนำหน่อยครับ dynamo vs power bank, gps, และสูบพกพา

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
ตอบกลับ
The Naive
สมาชิก
สมาชิก

ขอคำแนะนำหน่อยครับ dynamo vs power bank, gps, และสูบพกพา

โพสต์ โดย The Naive »

กำลังคิดที่จะเอาจักรยานพับที่มีอยู่มาทำเป็น touring ครับอยากถามว่า ระหว่างเปลี่ยนดุมเป็น dynamo กับพก power bank อย่างไหนดีกว่ากันครับในแง่การใช้งาน เห็นเดี๋ยวนี้อุปกรณ์ส่วนใหญ่จะชาร์จผ่าน USB ได้เกือบหมดแล้ว ทั้งไฟหน้า(ไฟฉาย), โทรศัพท์, ไมล์, ฯลฯ เลยอยากสอบถามว่าเวลาออก touring แล้วมันมีอะไรหรือเหตุการณ์ไหนไหมที่ใช้ power bank ไม่ได้ เพราะปกติก็คิดว่าจะนอนโรงแรมอยู่แล้วครับซึ่งน่าจะชาร์จอุปกรณ์ได้ทั้งหมด power bank เอาไว้ฉุกเฉินจริงๆ

แล้วขอถามคนที่ใช้ gps หน่อยครับ ใช้ของอะไรดี แล้วมันชาร์จผ่าน USB ได้ไหมครับ ถ้าเอาไปใช้ต่างประเทศเราต้องโหลดแผนที่ใหม่ไหมครับ การใช้งานเป็นยังไงครับถ้าเทียบกับใช้ google map (เห็นหลายคนใช้ google map กันเลยสงสัยว่าอันไหนมันดีกว่ากันครับ)

และอยากให้ช่วยแนะนำสูบพกพาหน่อยครับว่าอันไหนอึด ทน ใช้งานได้ดีครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
สมเสร็จหลังอาน
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Bangkok Architecture Tour On Bike, น่าถีบนัก
Bike: Trinx FA2007, Chevy FK207, Fuji F3(1974), Bridgestone Roadman, Tokyo Bike CS, Fuji Palette

Re: ขอคำแนะนำหน่อยครับ dynamo vs power bank, gps, และสูบพกพา

โพสต์ โดย สมเสร็จหลังอาน »

The Naive เขียน:กำลังคิดที่จะเอาจักรยานพับที่มีอยู่มาทำเป็น touring ครับอยากถามว่า ระหว่างเปลี่ยนดุมเป็น dynamo กับพก power bank อย่างไหนดีกว่ากันครับในแง่การใช้งาน เห็นเดี๋ยวนี้อุปกรณ์ส่วนใหญ่จะชาร์จผ่าน USB ได้เกือบหมดแล้ว ทั้งไฟหน้า(ไฟฉาย), โทรศัพท์, ไมล์, ฯลฯ เลยอยากสอบถามว่าเวลาออก touring แล้วมันมีอะไรหรือเหตุการณ์ไหนไหมที่ใช้ power bank ไม่ได้ เพราะปกติก็คิดว่าจะนอนโรงแรมอยู่แล้วครับซึ่งน่าจะชาร์จอุปกรณ์ได้ทั้งหมด power bank เอาไว้ฉุกเฉินจริงๆ

แล้วขอถามคนที่ใช้ gps หน่อยครับ ใช้ของอะไรดี แล้วมันชาร์จผ่าน USB ได้ไหมครับ ถ้าเอาไปใช้ต่างประเทศเราต้องโหลดแผนที่ใหม่ไหมครับ การใช้งานเป็นยังไงครับถ้าเทียบกับใช้ google map (เห็นหลายคนใช้ google map กันเลยสงสัยว่าอันไหนมันดีกว่ากันครับ)

และอยากให้ช่วยแนะนำสูบพกพาหน่อยครับว่าอันไหนอึด ทน ใช้งานได้ดีครับ

ผมเคยปั่นกับพี่คนหนึ่งใช้power bank ที่มีแผ่น solar cell ด้วยครับ แต่เสียดายไม่ได้ถามพี่เขาว่าซื้อที่ไหน ส่วนตัวผมเองพกpower bankหลายตัวครับ จักรยานไม่เอื้อต่อการใช้ดุมไดนาโม แผนที่ผมใช้google ควบคู่กับ Here Map(ซึ่งไม่ค่อยมีรายละเอียดของสถานที่ที่ผ่านแต่ให้ข้อมูลถนน realtime มากๆ เร็วกว่า แอ็บตัวอื่นครับ เวลาเลี้ยวที่ห่างกัน 100-200เมตร นี่เลี้ยวไม่ผิดแยกครับ)
The Naive
สมาชิก
สมาชิก

Re: ขอคำแนะนำหน่อยครับ dynamo vs power bank, gps, และสูบพกพา

โพสต์ โดย The Naive »

สมเสร็จหลังอาน เขียน:
The Naive เขียน:กำลังคิดที่จะเอาจักรยานพับที่มีอยู่มาทำเป็น touring ครับอยากถามว่า ระหว่างเปลี่ยนดุมเป็น dynamo กับพก power bank อย่างไหนดีกว่ากันครับในแง่การใช้งาน เห็นเดี๋ยวนี้อุปกรณ์ส่วนใหญ่จะชาร์จผ่าน USB ได้เกือบหมดแล้ว ทั้งไฟหน้า(ไฟฉาย), โทรศัพท์, ไมล์, ฯลฯ เลยอยากสอบถามว่าเวลาออก touring แล้วมันมีอะไรหรือเหตุการณ์ไหนไหมที่ใช้ power bank ไม่ได้ เพราะปกติก็คิดว่าจะนอนโรงแรมอยู่แล้วครับซึ่งน่าจะชาร์จอุปกรณ์ได้ทั้งหมด power bank เอาไว้ฉุกเฉินจริงๆ

ผมเคยปั่นกับพี่คนหนึ่งใช้power bank ที่มีแผ่น solar cell ด้วยครับ แต่เสียดายไม่ได้ถามพี่เขาว่าซื้อที่ไหน ส่วนตัวผมเองพกpower bankหลายตัวครับ จักรยานไม่เอื้อต่อการใช้ดุมไดนาโม แผนที่ผมใช้google ควบคู่กับ Here Map(ซึ่งไม่ค่อยมีรายละเอียดของสถานที่ที่ผ่านแต่ให้ข้อมูลถนน realtime มากๆ เร็วกว่า แอ็บตัวอื่นครับ เวลาเลี้ยวที่ห่างกัน 100-200เมตร นี่เลี้ยวไม่ผิดแยกครับ)
ขอบคุณมากครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Rocky_Game
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bike Touring & Bike Camping
ตำแหน่ง: Bangkok

โพสต์ โดย Rocky_Game »

ไฟฉายผมใช้ของ fenix ที่ใช้แบต 18650 สว่างเว่อร์เพราะออกต่างจังหวัดขอสว่างๆ ไว้ก่อน ส่วน power bank เวลาออกทริปทีนึงพก 3 ก้อนครับ รวมกันประมาณ 25,000 มิลลิแอมป์ เพราะต้องดูแผนที่จากมือถือซึ่งทำให้แบตหมดเร็วมาก

นี่ก็กำลังเล็งๆ GPS นำทางแท้ๆ อีกตัว เล็ง Garmin ไว้ครับ รุ่น 4.3 นิ้ว ราคาประมาณ 6000 บาท ซึ่งผมว่าดูง่ายและเข้าใจกว่า google map มาก มีรายละเอียดเยอะกว่า ลูกเล่นเยอะกว่า

ส่วนสูบพกพา ผมใช้ของ giyo รุ่น air supply ราคาอันนึง 5-600 บาท ประมาณนี้ พอใช้ได้ครับ
st_johny
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0814452235
Bike: Surly Troll
ตำแหน่ง: 292 ถ.สุคนธวิท ต.ตลาด อ.กระทุ่มแบน จ.สมุทรสาคร
ติดต่อ:

โพสต์ โดย st_johny »

ผมใช้ดุมปั่นไฟ...ต่อกับไฟหน้าของ SON ครับ...
ติดตัวแปลงกระแสไฟ...เป็น USB อีกตัวนึง...

จบเลยครับ..

ไฟหน้า ส่องสว่างจากดุม...

PowerBank ใช้ชาร์จไฟ จากดุมได้เช่นเดียวกัน...

ปั่นไป ชาร์จไป...ไม่มีไฟหมดครับ...
https://vimeo.com/depthcinema
Photography & Cinematography
เต
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: ไม่ยึดติด
ตำแหน่ง: ดินแดง กรุงเทพฯ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย เต »

เวบจีน ราวๆ อันละไม่เกิน 400 บาท รวมส่งถึงบ้าน

รูปภาพ
พยอมดง
ขาประจำ
ขาประจำ
team: เพียงลำพัง
Bike: Wheeler 4900zx trail,Surly long haul trucker
ตำแหน่ง: เทศบาลเมืองหนองบัวลำภู

โพสต์ โดย พยอมดง »

ว่าด้วยเรื่องการเตรียมความพร้อม พอมีไฟที่ว่ามืดก็จะแจ้ง
Toshi
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek 1.2 2011, Cycle Life Style M, Bridgestone X3, Chevrolet FDB166 CY, Chevrolet CSF167 Classic
ตำแหน่ง: 46 ซอยรามคำแหง 27 ถนน รามคำแหง แขวงหัวหมาก เขตบางกะปิ กรุงเทพฯ 10240
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Toshi »

สูบพก ผมใช้ Topeak Turbo Morph G ครับ มีที่เหยียบมั่นคง มีเกจวัดลม กระบอกสูบใหญ่

รูปภาพ
Toshi Bike & Service
https://www.facebook.com/toshibike.th/
dhana
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0868527686
team: โอเลี้ยง อุดรธานี
Bike: Surly Troll / DHC / Spe SL3
ตำแหน่ง: udonthani

โพสต์ โดย dhana »

st_johny เขียน:ผมใช้ดุมปั่นไฟ...ต่อกับไฟหน้าของ SON ครับ...
ติดตัวแปลงกระแสไฟ...เป็น USB อีกตัวนึง...

จบเลยครับ..

PowerBank ใช้ชาร์จไฟ จากดุมได้เช่นเดียวกัน...

ปั่นไป ชาร์จไป...ไม่มีไฟหมดครับ...
ตัวแปลงกระแสไฟ...เป็น USB หาซื้อได้จากไหนครับ มีตัวอย่างให้ชมรึป่าวครับ :D
บัญชี 401-0-41425-1 ธนาคารกรุงไทย ยุทธนาครับ
http://track.thailandpost.co.th/trackinternet/

http://www.facebook.com/profile.php?id=100001059023790
st_johny
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0814452235
Bike: Surly Troll
ตำแหน่ง: 292 ถ.สุคนธวิท ต.ตลาด อ.กระทุ่มแบน จ.สมุทรสาคร
ติดต่อ:

โพสต์ โดย st_johny »

dhana เขียน:
st_johny เขียน:ผมใช้ดุมปั่นไฟ...ต่อกับไฟหน้าของ SON ครับ...

จบเลยครับ..

ตัวแปลงกระแสไฟ...เป็น USB หาซื้อได้จากไหนครับ มีตัวอย่างให้ชมรึป่าวครับ :D

รูปภาพ

ตามนี้ครับผม...
https://vimeo.com/depthcinema
Photography & Cinematography
ใต้ฟ้าเดียวกัน
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0817070618
team: Tak's spin clup
Bike: SCOTT scale 70

โพสต์ โดย ใต้ฟ้าเดียวกัน »

:P
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”