หนาวนี้อยากปั่นขึ้นเหนือ แนะนำที่พักด้วยครับ

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
ตอบกลับ
timarm
ขาประจำ
ขาประจำ
team: none
Bike: Copi

หนาวนี้อยากปั่นขึ้นเหนือ แนะนำที่พักด้วยครับ

โพสต์ โดย timarm »

เดินทางจากกทม.ไปพะเยาแบบ light touring วางแผนว่าจะใช้เส้นทางดังนี้ครับ
รูปภาพ

ว่าจะปั่น 3 วัน
กทม> นครสวรรค์ 207km
นครสวรรค์ > อุตรดิต 251km
อุตรดิต > พะเยา 212km

อยากขอคำแนะนำเรื่องที่พักที่นำจักรยานเข้าไปจอดได้และราคาไม่แพงด้วยครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Rocky_Game
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bike Touring & Bike Camping
ตำแหน่ง: Bangkok

Re: หนาวนี้อยากปั่นขึ้นเหนือ แนะนำที่พักด้วยครับ

โพสต์ โดย Rocky_Game »

ปั่นวันละ 200 กว่าโลต่อวัน โหดเอาเรื่องอยู่ครับ...

ส่วนที่พัก
แบบแรก คือค่ำไหนนอนนั่น ผมใช้วิธีแบบว่า 3-4 โมงเย็น ต้องเตรียมหาที่พักสำหรับคืนนี้แล้ว ซึ่งส่วนใหญ่ที่ผ่านมาได้ทุกที แต่ต้องคำนวณเผื่อด้วยว่า จากอำเภอต่ออำเภออีกไกลแค่ไหน จะได้กะระยะทางและเวลาถูก ยิ่งทางขึ้นเขายิ่งกะไม่ได้

แบบที่สอง กำหนดล่วงหน้าเลย ก่อนออกเดินทาง ทำการบ้านก่อนออก ประเทศไทย อำเภอใหญ่ๆ มีที่พักทุกอำเภอครับ
Sniper69
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 08-5949-8929
Bike: Dahon P8 Helios / Thorn Nomad MK2 S/S

Re: หนาวนี้อยากปั่นขึ้นเหนือ แนะนำที่พักด้วยครับ

โพสต์ โดย Sniper69 »

3-4 โมงของแต่ละวัน ต้องตัดสินใจ เรื่องที่พักของวันนั้นๆ ถ้าจะพักสบายก็หาที่พัก ถ้ากะ พักกลางทาง นอกจากอุปกรณ์ยังชีพ เช่น เต็นฑ์ ถุงนอน เครื่องยังชีพ น้ำ ไฟ ต้องเตรียมอาหารสำหรับ 2 มื้อ คือเย็นวันนั้นและวันรุ่งขึ้น ปั่นจักรยาน พลังงานที่มีคุณภาพ เป็นเรื่องสำคัญมาก เพราะมันหมายถึง Out put ที่ดีด้วย ถ้ามีพร้อมทุกอย่างสำหรับยังชีพ ไม่มีอะไรต้องกังวล ที่ไหนก็พัก ค้างแรมได้หมด
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”