อยากถามวิธีเพิ่มความเร็วให้ไซโครครอสครับ ต้องเพิ่มอุปกรณ์อะไรบ้าง

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Dhandranunda
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083970โหลโหลโหล
team: ไม่มี
Bike: Merida Matts 70d /Masi Triple CX

อยากถามวิธีเพิ่มความเร็วให้ไซโครครอสครับ ต้องเพิ่มอุปกรณ์อะไรบ้าง

โพสต์ โดย Dhandranunda »

ใช้ Masi CX ยาง 38 ชุดเกียร์ Claris 24 สปีด มี 3 ใบจาน เฟรมเป็นโครโมลี่ ติดตะแกรงยึดดุมล้ออะลูฯ ไม่ได้ติดบังโคลน เบาะเดิมๆ ไม่ใช่เบาะแบบ racing สไตล์เสือหมอบ แต่ก็ไม่ใหญ่เหมือนเบาะทัวริ่งนะครับ

การจะปรับให้มันปั่นได้เร็วขึ้น นอกจากอัพแรง ฟิตติ้งจักรยาน ตั้งเบาะอาน แฮนด์ เปลี่ยนยางล้อแล้ว (ควรจะเท่าไหร่ดีที่จะยังคงเป็นไซโครครอสได้อยู่ คือไม่ใช่ยางเล็กหรือยาง slick จนปั่นทางลูกรังไม่ได้)

มีใครเปลี่ยนชุดขับเคลื่อนใหม่เป็นเสือหมอบบ้างมั้ยครับ
ยางหน้า 32 จะยังใช้งานได้ดีและทำความเร็วกว่าเดิมได้กี่มากน้อยครับ

ตะแกรงแบบยึดดุมล้อน่าจะมีแบบปลดเร็วได้นะ
ขวด

The Power Of Slow Ride
somJr
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08 41393779
Bike: รถถีบ

Re: อยากถามวิธีเพิ่มความเร็วให้ไซโครครอสครับ ต้องเพิ่มอุปกรณ์อะไรบ้าง

โพสต์ โดย somJr »

ยางนี้CEDRIC GRACIA CX 700x32cก็ลืนดีประหยัดแรงได้อีกหน่อย เร็วขึ้นได้อีกนิด :D
สส
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0851804824
team: กรุงเก่า (KCC)
Bike: จักรยานที่ใช้การได้
ตำแหน่ง: อยุธยา อ.อุทัย

Re: อยากถามวิธีเพิ่มความเร็วให้ไซโครครอสครับ ต้องเพิ่มอุปกรณ์อะไรบ้าง

โพสต์ โดย สส »

ดูเหมือนในห้องนี้จะถนัดนิยมและถือเอาเรื่องปั่นออกไปสัมผัสโลกกว้างว่าเป็นอย่างไรมีอะไรบ้างเป็นสิ่งสำคัญ มากกว่าที่จะแต่งจักรยานให้วิ่งเร็วนะครับ พี่ขวด
"วางชังได้ใจก็สุข..วางชอบได้ใจจึงสงบ"
ไปคนเดียว http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 7&t=293562
ไปกับเพื่อน http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... &p=5083582
tsaijam
ขาประจำ
ขาประจำ
team: N/A
Bike: Mongoose

โพสต์ โดย tsaijam »

วิธีที่ง่ายและใช้บ่อย
ผมเติมลมยางแข็งๆครับ (ไข่ระบมเหมาะทางเรียบ)
-ขาจาน175,ขนาดจานขับเอาแบบโตๆ 55 แรงเหลือก็กดไปให้เต็มที่ (ระวังเข่าจะเจ็บด้วยนะครับ)
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Merida Matts 70d /Masi Triple CX

somJr เขียน:ยางนี้CEDRIC GRACIA CX 700x32cก็ลืนดีประหยัดแรงได้อีกหน่อย เร็วขึ้นได้อีกนิด :D
ผมกำลังเล็งๆ จะเปลี่ยนไปใช้ยางยี่ห้อนี้รุ่นนี้เหมือนกันครับ ยางเดิมๆ ที่ติดรถมาก็ดีนะ แต่ชอบมีเศษกรวดเม็ดเล็กๆ ไปคาร่องยาง ต้องแงะออกทุกครั้งหลังปั่น
ขวด

ขาประจำ
ขาประจำ

สส เขียน:ดูเหมือนในห้องนี้จะถนัดนิยมและถือเอาเรื่องปั่นออกไปสัมผัสโลกกว้างว่าเป็นอย่างไรมีอะไรบ้างเป็นสิ่งสำคัญ มากกว่าที่จะแต่งจักรยานให้วิ่งเร็วนะครับ พี่ขวด
พอดีผมอยู่กึ่งกลางระหว่าง ทัวริ่งกับเสือภูเขาน่ะครับ จะทัวริ่งก็ไม่ใช่ จะเสือภูเขา จะหมอบก็ไม่เชิง จะว่าไปก็เหมือน "เป็ด" เลยครับ

จึงอยากได้คุณสมบัติทั้งสองแบบ คือทัวริ่งแบบเบาๆ ปั่นตามกลุ่มแรงๆ พอไหว อัพแรงกำลังอัพอยู่อย่างขมักเขม้นครับ ฮา
ขวด

ขาประจำ
ขาประจำ

tsaijam เขียน:วิธีที่ง่ายและใช้บ่อย
ผมเติมลมยางแข็งๆครับ (ไข่ระบมเหมาะทางเรียบ)
-ขาจาน175,ขนาดจานขับเอาแบบโตๆ 55 แรงเหลือก็กดไปให้เต็มที่ (ระวังเข่าจะเจ็บด้วยนะครับ)
ตอนนี้ ใช้จานใหญ่สุด เฟืองเล็กปั่นขึ้นสะพานกันเลยครับ ไม่งั้นตามไม่ทัน เรียกว่าไม่ต้องเปลี่ยนเกียร์เลย เสือภูเขาอีกคันก็ต้องใช้จานใหญ่เฟืองเล็กสุดปั่นกันแล้วอ่ะ :? (ก็ไม่รู้จะเร็วไปไหนนะ ฮา)

ตั้งแต่ซื้อรถมาก็ยังไม่เคยได้เข้าก๊วนชาวทัวริ่งเลย ไม่มีเวลาแบบเค้า
ขวด

tarin
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Nich Sign Fuji Palette
ติดต่อ:

โพสต์ โดย tarin »

Dhandranunda เขียน:
tsaijam เขียน:วิธีที่ง่ายและใช้บ่อย
ตอนนี้ ใช้จานใหญ่สุด เฟืองเล็กปั่นขึ้นสะพานกันเลยครับ ไม่งั้นตามไม่ทัน เรียกว่าไม่ต้องเปลี่ยนเกียร์เลย เสือภูเขาอีกคันก็ต้องใช้จานใหญ่เฟืองเล็กสุดปั่นกันแล้วอ่ะ :? (ก็ไม่รู้จะเร็วไปไหนนะ ฮา)

ตั้งแต่ซื้อรถมาก็ยังไม่เคยได้เข้าก๊วนชาวทัวริ่งเลย ไม่มีเวลาแบบเค้า

ปั่นความเร็วเท่าไหร่เหรอครับ สงสัย รุ่นนี้จานหน้าใบใหญ่สุด 52 เฟืองหลังเล็กสุด 11 ใช่หรือเปล่า

แต่เปลี่ยนยางให้เบาขึ้นก็ช่วยได้ครับ
ขาประจำ
ขาประจำ

ปั่น 30-40 เคยอัดถึง 45 ช่วงแซงน่ะครับ
จริงๆ ผมชอบคันนี้ ปั่นสบายแบบทัวริ่ง ลุยทางแย่ๆ ได้ไม่ต้องกังวล ยางแตก ตกร่องหลุมเหมือนหมอบ แต่ก็คงไม่เร็วเท่าเพราะยืนความเร็วเกิน 40 ได้ไม่นานก็หมดแรงก่อน ฮา
ขวด

Machonut
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0845355858
team: Bike Thailand & Novice Bkk
Bike: Phaesant ,Radac ,Ecciti
ตำแหน่ง: เสนานิคม1

โพสต์ โดย Machonut »

จากข้อมูล
52/11 ยาง700*32
ความเร็ว30-45
ใช้รอบขาแค่47-71 ต่ำไปครับกดไม่ไหวหรอก
อยากเร็วเพิ่มก็ต้องฝึกรอบขาเพิ่มครับ
TS57.3 CS35± AV28 LT240
ไม่เฒ่าNominee
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Deep
Bike: Wheeler

โพสต์ โดย ไม่เฒ่าNominee »

Dhandranunda เขียน:ใช้ Masi CX ยาง 38 ชุดเกียร์ Claris 24 สปีด มี 3 ใบจาน เฟรมเป็นโครโมลี่ ติดตะแกรงยึดดุมล้ออะลูฯ ไม่ได้ติดบังโคลน เบาะเดิมๆ ไม่ใช่เบาะแบบ racing สไตล์เสือหมอบ แต่ก็ไม่ใหญ่เหมือนเบาะทัวริ่งนะครับ
สเป็คน่าจะเป็นตามนี้?
FSA Tempo crankset 50/39/30 with FSA sealed BB
Shimano Claris 9 speed shifters, front and rear derailleurs
Wide ratio CSR-66 11-32T 8 speed cassette
Brev. M alloy drop bar and forged flip/flop stem
Brev. M Classic saddle
Brev. M alloy seatpost
Weinmann SEC 16 32h rims
Kenda Kwick Trax 38c tires
Tektro Oryx cantilever brakeset
Dhandranunda เขียน:ปั่น 30-40 เคยอัดถึง 45 ช่วงแซงน่ะครับ
จริงๆ ผมชอบคันนี้ ปั่นสบายแบบทัวริ่ง ลุยทางแย่ๆ ได้ไม่ต้องกังวล ยางแตก ตกร่องหลุมเหมือนหมอบ แต่ก็คงไม่เร็วเท่าเพราะยืนความเร็วเกิน 40 ได้ไม่นานก็หมดแรงก่อน ฮา
ดูจากตารางความเร็ว/รอบขา คงเป็นตามตารางข้างล่าง จขกท.น่าจะเลือกใช้เกียร์ไม่เหมาะสมครับ เฟืองหลัง13ฟันยังสูงไปเลย ควรใช้15ฟันสูงสุดครับ โดยเฉพาะช่วงขึ้นสะพาน ถ้าใช้ยางขนาด28mmขอบพับเบาๆ ที่มีกันหนาม ความเร็วน่าจะเพิ่มขึ้นพอสมควรครับ อาจจะลงไปที่เฟือง13ฟันได้
ไฟล์แนบ
50x11speedcalc.jpg (76.72 KiB) เข้าดูแล้ว 4181 ครั้ง
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบคุณครับ
ขวด

Rush
ขาประจำ
ขาประจำ
team: จักรยานกู้ภัยอิสระ
Bike: Fuji Newest 4.0, รถพับ 16' Ireton single speed , เสือภูเขาอลูสีลอกเกือบหมดแล้ว 8 เกียร์ , เสือหมอบเหล็กเกียร์เดี่ยว , Cronus รุ่น Soldier, Trinx จักรยานปั่นสองคน

โพสต์ โดย Rush »

Kenda Euro tour 700X35 ครับ ทั้งลุย ทั้งเร็ว ได้เลยล่ะ
ไฟล์แนบ
664831.jpg (16.65 KiB) เข้าดูแล้ว 3889 ครั้ง
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”