ขอสอบถามเรื่องยางทีีลื่นไหล ไม่หนืด

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
ตอบกลับ
สัญญา โวหารเดช
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ขอสอบถามเรื่องยางทีีลื่นไหล ไม่หนืด

โพสต์ โดย สัญญา โวหารเดช »

ปกติผมใช้ยางขนาด 26x1.50 ปั่นลื่นไหลดีไม่หนืด เบาแรง แต่พอเปลี่ยนมาใช้ขนาด 26x1.75 ยี่ห้อหนึ่งที่ลงท้ายด้วย tour plus ปรากฎว่ากินแรงมาก เพราะยางหนืดเกินไป ไม่ลื่นไหล จนต้องเปลี่ยนกลับมาใช้ขนาดเดิม อยากเรียนถามว่าพี่ๆผู้อาวุโสท่านใดใช้ยางยี่ห้ออะไรกันบ้างที่ไม่กินแรงมาก ลื่นไหลดี ไม่หนืด หรือเกาะถนนดีเกินไป
รูปประจำตัวสมาชิก
eggranger
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0859980007
Bike: Bianchi Kuma 26.1

Re: ขอสอบถามเรื่องยางทีีลื่นไหล ไม่หนืด

โพสต์ โดย eggranger »

ตอนนี้ผมพึ่งเปลี่ยนมาใช้ Panaracer ribmo26 x 1.50 OK เลยครับไหลลื่นดีแถมมีกันหนามด้วย
cyberdej
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: ขอสอบถามเรื่องยางทีีลื่นไหล ไม่หนืด

โพสต์ โดย cyberdej »

ใช้ Geax Laczem 26x1.5 อยู่ครับ ไหลลื่นดีเลยครับ
กับหนามกับของมีคมก็ได้ดีพอประมาณ

รูปภาพ
sookchat
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-9831559
team: ฅนชานเมือง
Bike: Merinda MATT5 / L.K.L.M. Touring
ติดต่อ:

โพสต์ โดย sookchat »

มันก็ธรรมดาละครับ ยางขนาด26*1.75 มันใหญ่กว่า 26*1.50 มันก็หนืดกว่า ถ้าเราลองปั่นไปเรื่อยๆก็จะเบาและลื่นไปเอง ผมทีแรกใช้ยางเสือภูเขา26*2.1 ปั่นเป็นปีพอตอนหลังเพื่อนแนะนำให้ใช้ 26*1.25 เบาโหวงเลยปั่นฉิว แต่ต้องคอยระวังร่องขอบถนนอย่างมาก เลยเปลี่ยนมาใช้ 26*1.5 อีกก็ลื่นดีพอปั่นไปนานๆมันก็เบาและคอยจะตกร่องขอบถนนแฉลบไป-มา ตอนนี้เปลี่ยนมาใช้ 26*1.75 มาเกือบปีแล้วก็ปั่นปกติ เฉลี่ยความเร็วก็เหมือนก่อน ผมปั่นวันละ2ครั้งเช้า เย็น วันละ60-70โล มันอยู่ที่ความรู้สึกกับความเคยชินมากกว่า อันเป็นความคิดส่วนตัวผมนะครับมาเล่าสู่กันฟัง ขอบคุณครับ
https://www.facebook.com/sookchat
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=70&t=39747
บังมัด ฅนชานเมือง(มีนบุรี) 130,000 ก.ม.
lotus
ขาประจำ
ขาประจำ
team: รวมมิตร
Bike: Wheeler Ti, CSK หมอบ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lotus »

eggranger เขียน:ตอนนี้ผมพึ่งเปลี่ยนมาใช้ Panaracer ribmo26 x 1.50 OK เลยครับไหลลื่นดีแถมมีกันหนามด้วย
Mr_iCard
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819296060
team: ทัวร์กากๆ
ตำแหน่ง: 1004/411 คูณสุขวิวล นวมิทร157 กทม

โพสต์ โดย Mr_iCard »

ใช้ 26*1.75 ทัวรริ่งพลัส ไม่ไหลมากแต่สบายใจเรื่องยางแตกยางรั่วผ่านมาหลายถนนทั้งโหดไม่โหดสบายใจครับถ้าลื่นแต่ต้องระวังการรั่วก็ไม่ไหวเพราะเวลาปั่นเที่ยวไม่ได้เน้นเร็วครับ
..

ท่องเที่ยวด้วยใจไปด้วยสองล้อ
สัญญา โวหารเดช
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย สัญญา โวหารเดช »

ขอบคุณทุกๆท่านที่ให้ข้อคิด ท่านใดมีข้อแนะนำอีกขอเชิญนะครับ
ซาเล้งสีแดง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0893200104
team: อกาลิโก
Bike: สับถังเขียวแก่ Fuji Olimpic finest 1970-เขียวอ่อน Bianchi VIRATA 1990 - Dahn Helios p8 - วีนัส Thorn Sherpa 2011 -วีนัส Thorn Raven Nomad MK2 s&s

โพสต์ โดย ซาเล้งสีแดง »

สัญญา โวหารเดช เขียน:ขอบคุณทุกๆท่านที่ให้ข้อคิด ท่านใดมีข้อแนะนำอีกขอเชิญนะครับ
ล้อหน้าแคบกว่า 2.0 ใช้กับทางดำ หรือ ซ้อมรถน้ำหนักบรรทุกเบาๆ ไหลๆ เร็วๆ วันหยุดเสาร์อาทิตย์กับเพื่อนๆ ชมรม พอได้ ครับ
แต่หากเป็นงาน ล้อ 26 นิ้ว บรรทุกสัมภาระรอนแรมทัวริ่ง หลายวัน ใช้ 26*2.0 - 2.3 เกรดสูงๆ และดอกยาง ให้ตรงงาน กับลักษณะผิวถนน
จะทำให้มั่นใจกว่าครับ เพราะตอนออกทริปจริง ไม่มีคำว่า " ลื่นไหล พุ่ง นุ่ม "
มีแต่ " ปลอดภัย กับ ไม่ปลอดภัย ไปรอด และ ไปไม่รอด " ยิ่งตอนที่เราร่างกายเหนื่อย ก๊อกสอง ก๊อกสาม
ความเร็วไม่ต้องพูดถึงกันเลย แต่ยางดีดีเหมาะสม จะทำให้รถเกาะ ไม่ลื่นล้ม ไม่หลุดถนน ปลอดภัยครับ
แก้ไขล่าสุดโดย ซาเล้งสีแดง เมื่อ 07 พ.ย. 2014, 20:26, แก้ไขแล้ว 5 ครั้ง
bike holiday
สมาชิก
สมาชิก
Bike: THORN ELLsworth BROMPTON SURLY

โพสต์ โดย bike holiday »

ribmo ถ้าทางราดยางดีครับเป็นยางทางเรียบ จุดสัมผัสแคบ ไม่กินแรง แต่มีปันหาทางดิน และหินรอย
ตอนปั่นที่ลาวช่วงวังเวียงเจอถนนพัง เพื่อน 2 คัน ใช้ ribmo ล้มทั้ง 2 คัน ไม่ใช่เรื่องบังเอิญแน่ หลังจากนั้น
กลับมาก็เปลี่ยน เพราะรู้แล้วว่าไม่เหมาะกับทัวริ่ง ที่เราเลือกถนนไม่ได้ เลือกใช้ยางให้เหมาะสมกับเส้นทางและภาระกิจดีที่สุดครับ
บางเบาก็รั่วบ่อย ลื่นมากก็ไม่เกาะ ดอกเยอะมากไปก็หนืด ;)
MEKONG BIKE
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0860874724
team: อิสระ
Bike: Surly Long Haul Trucker (Black)

โพสต์ โดย MEKONG BIKE »

ซาเล้งสีแดง เขียน:
สัญญา โวหารเดช เขียน:ขอบคุณทุกๆท่านที่ให้ข้อคิด ท่านใดมีข้อแนะนำอีกขอเชิญนะครับ
ล้อหน้าแคบกว่า 2.0 ใช้กับทางดำ หรือ ซ้อมรถน้ำหนักบรรทุกเบาๆ ไหลๆ เร็วๆ วันหยุดเสาร์อาทิตย์กับเพื่อนๆ ชมรม พอได้ ครับ
แต่หากเป็นงาน ล้อ 26 นิ้ว บรรทุกสัมภาระรอนแรมทัวริ่ง หลายวัน ใช้ 26*2.0 - 2.3 เกรดสูงๆ และดอกยาง ให้ตรงงาน กับลักษณะผิวถนน
จะทำให้มั่นใจกว่าครับ เพราะตอนออกทริปจริง ไม่มีคำว่า " ลื่นไหล พุ่ง นุ่ม "
มีแต่ " ปลอดภัย กับ ไม่ปลอดภัย ไปรอด และ ไปไม่รอด " ยิ่งตอนที่เราร่างกายเหนื่อย ก๊อกสอง ก๊อกสาม
ความเร็วไม่ต้องพูดถึงกันเลย แต่ยางดีดีเหมาะสม จะทำให้รถเกาะ ไม่ลื่นล้ม ไม่หลุดถนน ปลอดภัยครับ
+100 ให้พี่ซาครับ
MEKONG BIKE.
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”