เฟรมโคโมลี่????

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
รูปประจำตัวสมาชิก
the first men
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 023287875/0830639309
team: -Love Adn Care Pet
Bike: -mini,Gt,mini java

Re: เฟรมโคโมลี่????

โพสต์ โดย the first men »

:lol: :twisted: เมื่อยไม่เมื่อยไม่รู้ รู้แต่พี่ไม่ค่อยมีแรงว่ะ"เสือต้อง" จะท่ออะไรรีดกี่ชั้นก็ช่วยไม่ได้ ขาอ่อนว่ะช่วงนี้ ใช้แต่แขนทำมีดกับตัดขนหมา :twisted: วิชาการไม่สนเฟรมเทพแค่ไหนรีดมาหมื่นชั้นก็ช่วยไม่ได้ว่ะตอนนี้ :twisted: :lol:
แค่ขี่ไปทำงานจะอัฟทำไมนักหนาเนี่ย ตังค์ก็เสียเ_ียก็ด่า....
น้องหมาน้องแมวป่วยเรารักษาได้ ถ้าอยู่ไกลก็พามาถ้าใกล้ๆเดียวไปหาถึงที่ครับ
083-0639309
nuugoz
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819069801
team: -
Bike: Thorn SHERPA
ตำแหน่ง: ซ.รามอินทรา 65

โพสต์ โดย nuugoz »

ทุกวันนี้ที่ใช้ Chromoly 4130 ของ Surly อยู่ ก็ยังไม่ทราบเลยครับว่า
คุณสมบัติของเหล็กรุ่น 4130 เนี่ย มันให้ผลอันใด เมื่ออยู่กะตัวผมเอง

ฮ่า :lol:

ฮาๆ กันไปนะครับ
วิชาการเป็นเรื่องที่ดีครับ
แต่ถ้าลึกไป หลายคนก็อาจจะไม่เข้าใจ
เช่นผมนี่ล่ะ
ต้อง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 087-0190610
team: 000000
Bike: 000000

โพสต์ โดย ต้อง »

the first men เขียน::lol: :twisted: เมื่อยไม่เมื่อยไม่รู้ รู้แต่พี่ไม่ค่อยมีแรงว่ะ"เสือต้อง" จะท่ออะไรรีดกี่ชั้นก็ช่วยไม่ได้ ขาอ่อนว่ะช่วงนี้ ใช้แต่แขนทำมีดกับตัดขนหมา :twisted: วิชาการไม่สนเฟรมเทพแค่ไหนรีดมาหมื่นชั้นก็ช่วยไม่ได้ว่ะตอนนี้ :twisted: :lol:
แหมมมม เมื่อคราก่อนประมือกัน รอบขา กับความเร็ว บวกความอึด เพิ่มขึ้นน๊ะพี่ first ....

ตอนนี้ผมออกแบบมีดใว้รอแล้ว 5 เล่ม ครับ ถ้าพี่ first พร้อมจะทำให้ผมเมือไหร่ โทรบอกเลยน๊ะครับ เด๋วส่งแบบให้ ...

....... ปล วันไหนงานตัดขนหมาน้อย แวะมาตัดผมให้เพื่อนของผมด้วยน๊ะครับ มันรออยู่ :lol:
M&M
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 087-682-2236
team: สาวนักเปิบกับหนุ่มนักปั่น
Bike: Thorn Sherpa/Nomad/Mercury, Velotraum Cross CrMo, Co Motion Pangea, Surly Troll, Bike Friday NWT, TERN Link
ติดต่อ:

โพสต์ โดย M&M »

หัวเราะด้วยคน :lol: :lol: :lol: :lol: :lol: :lol:

วันนี้พยายามเขียนข้อสรุปแบบหมาๆ
เขียนไป เขียนมา ก็นึกไปว่าคนจะเข้าใจไหมนี่

เรื่องบางเรื่องเข้าใจยากจุง
แปลก็ย๊ากยาก ว่าไหม

:mrgreen: :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
ไฟล์แนบ
14-11-12-001.jpg (433.38 KiB) เข้าดูแล้ว 527 ครั้ง
Touring Bikes, Folding Bikes & Parts
THORN/VELOTRAUM/VELO ORANGE/SURLY/Co-Motion/Tout Terrain/BIKE FRIDAY
Rohloff/NuVinci/ZIMBALE/ORTLIEB/TUBUS/RACKTIME/SKS GERMANY
Rigida/MAVIC/SAPIM/DT SWISS/Schwalbe/CONTINENTAL
Open 14:00-23 :00
Close Monday
https://www.facebook.com/BokBokBike.Thailand
alex_pat
สมาชิก
สมาชิก
Bike: GT series 3

โพสต์ โดย alex_pat »

สรุป คนถามอยากรู้ละเอียดถึงอะตอม หรือ สูตรโครงสร้างหรือไม่ หรือ สูตรขององค์ประกอบของการเรียงตัวของอะตอมของเหล็ก หรือ ต้องการคำตอบ ที่เข้าใจง่าย ไม่ซับซ้อน ไม่ต้องการเอาไปวิจัย หรือ พัฒนาต่อ ครับ เหมือน คนปวดหัว ต้องการหายาแก้ปวดหัว ท่านก็แนะนำไป ตั้งแต่ แอสไพริน เป็น N said (non steroid) แล้วตามด้วยสูตรโครงสร้าง ว่าเพิ่มตัวนั้น เข้าไป หรือ ตัดตัวนี้ออก แล้วจะได้ยาตัวนี้แล้วเริ่ม อธิบาย กลไกการออกฤทธิ์ ให้ฟัง ตามติดด้วย bioavailability ของ ยาแต่ละตัว นั่นแหละครับ คุณ เม คำตอบของคุณเม ชัดเจนตรงประเด็น แต่บางคำอธิบายของบางท่าน มันทำให้คนอ่านรู้สึกว่า ทำไมไม่เขียน ที่มันดูง่ายๆ อ่านแล้วเข้าใจง่ายๆครับ ไม่เหมือนคุยกันใน หมู่ปราชญ์ จน ทำให้คนอ่านรู้สึกไม่ดีครับ

คำตอบที่ดี บางทีมันไม่ได้อยู่ที่ต้วหนังสือ ในตำราเท่านั้น ครับ
แก้ไขล่าสุดโดย alex_pat เมื่อ 12 พ.ย. 2014, 21:36, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
pnuc
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-116-3871
team: ชมรมปั่นตุ๋ย
Bike: Surly LHT, Tern P9, On-One Inbred, Thorn Nomad
ตำแหน่ง: วัดเกต เชียงใหม่

โพสต์ โดย pnuc »

อ่านมาตั้งหลายวัน (เล่นเอาเด็กช่างไม้แบบผมมึนตึ๊บ) กะว่าพอเข้าใจบ้าง :roll: :roll: :roll:

เลยขอตอบพี่ tid ดังนี้
1. เฟรมแบบไม่รีดมีครับ
2. รีดแบบใหน ปั่นยังไงก็เมื่อย กับระยะทางขนาดนั้นครับ
หวังว่าคงถูกใจพี่ต้องไม่มากก็น้อย
สามแมวจักรยาน Triple Cats Cycle https://www.facebook.com/3catscycle/
Bicycle Service, Custom Wheels Building For Touring, Commuting, MTB & Small Wheels
089-116-3871

Line ID : pnuc_cha
"Let's ride and get high"
guple
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0987015571
team: ชาติหน้า
Bike: smokey bike

โพสต์ โดย guple »

:D
Weeris B.
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0818745813
team: ขี่ไว้คุย
Bike: Surly Troll, Thorn Nomad, Dr. hon Speed P8, VO Pass Hunter, OnOne 456

โพสต์ โดย Weeris B. »

alex_pat เขียน:สรุป คนถามอยากรู้ละเอียดถึงอะตอม หรือ สูตรโครงสร้างหรือไม่ หรือ สูตรขององค์ประกอบของการเรียงตัวของอะตอมของเหล็ก หรือ ต้องการคำตอบ ที่เข้าใจง่าย ไม่ซับซ้อน ไม่ต้องการเอาไปวิจัย หรือ พัฒนาต่อ ครับ เหมือน คนปวดหัว ต้องการหายาแก้ปวดหัว ท่านก็แนะนำไป ตั้งแต่ แอสไพริน เป็น N said (non steroid) แล้วตามด้วยสูตรโครงสร้าง ว่าเพิ่มตัวนั้น เข้าไป หรือ ตัดตัวนี้ออก แล้วจะได้ยาตัวนี้แล้วเริ่ม อธิบาย กลไกการออกฤทธิ์ ให้ฟัง ตามติดด้วย bioavailability ของ ยาแต่ละตัว นั่นแหละครับ คุณ เม คำตอบของคุณเม ชัดเจนตรงประเด็น แต่บางคำอธิบายของบางท่าน มันทำให้คนอ่านรู้สึกว่า ทำไมไม่เขียน ที่มันดูง่ายๆ อ่านแล้วเข้าใจง่ายๆครับ ไม่เหมือนคุยกันใน หมู่ปราชญ์ จน ทำให้คนอ่านรู้สึกไม่ดีครับ

คำตอบที่ดี บางทีมันไม่ได้อยู่ที่ต้วหนังสือ ในตำราเท่านั้น ครับ

อืม... ที่ "คุณต้อง" กับ "คุณalex_pat" อธิบายมา ทำให้ผมเข้าใจความต้องการของคำตอบในอีกมุมมองหนึ่ง
คำตอบที่คุณ "คุณalex_pat" นิยามว่า "หมู่ปราชญ์" ผมไปลองอ่านย้อนหลังดู

ก็ดูเป็นคำตอบที่ "หมู่ปราชญ์" ด้วยกันคุยกันรู้เรื่อง คนส่วนใหญ่ที่ไม่ใช่ "หมู่ปราชญ์" มาอ่าน
คงจะรู้สึกเหมือน "คุณต้อง" กับ "คุณalex_pat"

มองอีกมุมหนึ่ง ที่ "หมู่ปราชญ์" มาตอบ เค้าก็ต้องใช้เวลาเรียบเรียง ค้นคว้า เพื่อให้ได้คำตอบที่ตรงตามทฤษฏีจริง
จุดประสงค์ของ "หมู่ปราชญ์" อาจไม่ได้มองในมุมโชว์ความปราช โชว์ความยากซับซ้อน แต่มองในมุมว่าเค้าเรียนมา
เค้าทำงานอยู่ เค้าเห็นปัญหาในความรู้เรื่องโครโมลี่ในวงการจักรยานปัจจุบัน ว่ามันมีความคลาดเคลื่อน
และอยากให้ความรู้นี้ในวงการมีความถูกต้อง เพื่อที่จะไม่ให้มีใครสักคนมาหลอกเราได้ว่า
"จักรยานตัวเองใช้โครโมลี่ตัวนี้ แบบนี้ ขี่ดีกว่าจักรยานอื่น"

สุดท้ายผมรู้สึกว่ามันคงเป็นเรื่องของการมองต่างมุมกัน และคำตอบที่ผิดที่ผิดทาง
สำหรับมุมมอง "คุณต้อง" กับ "คุณalex_pat" แต่บางคนก็อาจจะชอบ(หรือเปล่าไม่รู้? :lol: )

ถ้าให้ถูกที่ถูกใจ ผมก็คิดว่า "หมู่ปราชญ์" ทั้งหลายในที่นี้ อาจไปเปิดกระทุ้ใหม่
แล้วลงลึกเรื่อง "โครโมลี่" แบบกระทู้ "ทัวร์ริ่งด้วยเกียร์ดุม" ไปเลย น่าจะดี :D :D :D
แก้ไขล่าสุดโดย Weeris B. เมื่อ 13 พ.ย. 2014, 19:04, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
"หากเป็นหนึ่งเดียวกับจักรวาลของคุณไม่ได้... ก็เป็นหนึ่งเดียวกับจักรยานของคุณซะ... "

https://www.facebook.com/groups/535543496473418/
Pajero
ขาประจำ
ขาประจำ
team: TCC.
Bike: ANCHOR
ตำแหน่ง: นนทบุรี
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Pajero »

drhann เขียน:
chaygrid.g เขียน:ข้อมูลที่ลงไม่เกี่ยวกับ ท่อเหล็กโคโมลี่เลยครับเป็นเรื่องท่อ butted อย่างเดียว ถ้าจะพูดถึง โคโมลี่คงต้องอีก2หน้า 555

ข้อมูลแน่นปึ๊กครับคุณฉาย
รออ่านอีก 2 หน้า 555

ใจเย็นๆ ครับทุกท่าน ผมก็ติดตามกระทู้นี้มาตั้งแต่ หน้าแรก
คุณ chaygrid.g ได้ตอบคำถาม จขกท. ตั้งแต่หน้าแรกและมีรูปประกอบ ทำให้เข้าใจง่ายดี
และ จขกท. ก็อ้างถึงและ ขอบคุณแล้วตั้งแต่หน้าแรก

ส่วนเกินก็ถือเป็นของแถมแล้วกันครับ เพราะมีคนร้องขอ :mrgreen:
แมวป่า Pajero
ซาเล้งสีแดง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0893200104
team: อกาลิโก
Bike: สับถังเขียวแก่ Fuji Olimpic finest 1970-เขียวอ่อน Bianchi VIRATA 1990 - Dahn Helios p8 - วีนัส Thorn Sherpa 2011 -วีนัส Thorn Raven Nomad MK2 s&s

โพสต์ โดย ซาเล้งสีแดง »

เราไม่ใช่ผักบุ้ง ผักกระเฉด อย่าโชว์แค่ ยอดเตี้ยๆ
แม้นคำถามจะเขียนเปิดถาม สั้นๆ เพียงเพื่อ จขกท. อาจไม่รู้ หรือไม่แน่ใจศาสตร์นี้ในส่วนนั้น
และอาจอยากทราบสนใน คาใจ เพียงส่วนตัว ซึ่งมั่นใจว่าน่า ตอนนี้ ได้คำตอบไปเรียบร้อยแล้ว

แต่ความรู้เรื่อง ยังมีประโยชน์ ไม่มีสิ้นสุดต่อไป แก่ผู้สนใจ ในหลายแง่ หลายมุมโครโม
เฟรมโคโมลี่ ที่มีการพัฒนามาใช้ในวงการจักรยานทั่วโลก
มีมานาน และ พัฒนาต่อเนื่องมาแต่อดีตยาวนาน ต่อเนื่องมาจนปัจจุบัน ยังไม่หยุดการพัฒนา
เอาแค่ในส่วนที่นำมาใช้งานกับอุสาหกรรมการผลิตเฟรมจักรยาน
มันมี มันเป็น ของมันแบบนั้นอยู่ เป็นความรู้ เป็นสากล มีเชิงลึกที่ต้องสอน ต้องเรียน ต่องถ่ายทอดด้วยศัพท์ของมัน
ที่อธิบายด้วยคำพูดปกติในชีวิตประจำวันนั้นมิได้ หลายคนไปบังคับคำตอบ อยากให้ผู้อื่นอธิบายให้ตนเข้าใจในแบบศัพท์ง่ายๆทั่วไป
ซึ่งมันเป็นไปไม่ได้จริงๆ แต่หากศึกษา ค่อยๆทำความเข้าใจ อาจไม่ต้องทั้งหมดหรอก และเลือกเอาไปใช้งานให้ตรงกับที่ต้องการส่วนนั้น
และมั่นใจว่า เพื่อนๆ ที่อ่าน ได้ประโยชน์กว้างขวาง ไม่แค่ยุคเรา ปัจจุบัน ความรู้ที่แชร์กันนี้ตกถึง น้องๆที่สนใจทัวริ่งรุ่นหลัง ที่เข้ามาอ่านนี้ด้วย

เพราะจักรยานทัวริ่ง ไม่ว่ายุคไหน ปีใด
ล้วนมีศูนย์กลางอยู่ทึ่ เฟรม แม้จะมีโลหะหลายชนิดที่ทำเฟรมทัวริ่งได้
แต่ทั่วโลกทดสอบใช้งานกันมาจนตกผลึกแล้ว ว่าเฟรมทัวริ่งนั้นเหมาะกับโครโมลี่
หากไม่มี CroMo ก็คงไม่มี จักรยานทัวริ่ง
คาวบอย จะขาดเกงยีนส์ ลูกซอง และม้า ไม่ได้ฉันใด
นักปั่นทัวริ่ง ก็ขาด steel is real ไม่ได้เฉก เช่นเดียวกัน
ไม่มีใครแก่เกินเรียน ชื่นชมคนค้นคว้าข้อมูล ทุกคน
และขอบคุณข้อมูลดีดี นี้ด้วยครับ :mrgreen: :mrgreen:
แก้ไขล่าสุดโดย ซาเล้งสีแดง เมื่อ 13 พ.ย. 2014, 10:46, แก้ไขแล้ว 5 ครั้ง
biohazard
ขาประจำ
ขาประจำ
team: KUKA ROBOT
Bike: surly troll

โพสต์ โดย biohazard »

ขอบคุณ ทุกท่านที่เสียสละเวลามาเขียนให้อ่านอย่างลึกซึ้ง
บางอย่างเคยรู้มาก่อน บางอย่างไม่เคยรู้มาก่อน ก็ได้รู้จากกระทู้นี้

ส่วนตัวผมแล้ว
รู้ไว้ ใช่ว่าใส่บ่าแบกหาม
ความรู้ไม่มีไม่มีพิษ มีภัยหรอกครับ

ผมอยากให้สังคมแห่งนี้ เป็นสังคมอุดมปัญญา แชร์ สิ่งต่างที่เป็นประโยชน์ ต่อกัน
ขอบคุณทุกท่านที่แชร์ ในบอร์ดนี้ กระทู้นี้ สิ่งที่ทุกท่านแชร์ มันมีประโยชน์ในตัวมันอยู่แล้ว
สำหรับบางคนอาจจะไม่มีประโยชน์ แต่อาจจะมีประโยชน์สำหรับใครบางคน
อาจจะไม่ใช่ เวลานี้ แต่อาจจะใช่ในอนาคต

ค่อยๆคิด ค่อยๆอ่านเดี๋ยวก็ได้คำตอบเองครับ คงไม่เร็วคงไม่ช้าจนเกินไป
บางอย่างไม่จำเป็นสำหรับเรา ก็ผ่านเลยไป บางอย่างมันตรงกับเราค่อยเก็บมาคิดต่อคิดต่อครับ
Is it possible that there are no coincidences ?
SUNJORN
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0813082049
Bike: Panasonic /bridgestone

โพสต์ โดย SUNJORN »

ขอขอบคุณผู้ตั้งกระทู้และข้อมูลดีๆ ของผู้ตอบทุกท่าน สำหรับผมขอปูเสื่อรออ่านต่อนะครับ
maesaa hawaii
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0869140972
team: Bike Eye View
Bike: JONES bike
ตำแหน่ง: พุทธมณฑลสาย๔
ติดต่อ:

โพสต์ โดย maesaa hawaii »

alex_pat เขียน:สรุป คนถามอยากรู้ละเอียดถึงอะตอม หรือ สูตรโครงสร้างหรือไม่ หรือ สูตรขององค์ประกอบของการเรียงตัวของอะตอมของเหล็ก หรือ ต้องการคำตอบ ที่เข้าใจง่าย ไม่ซับซ้อน ไม่ต้องการเอาไปวิจัย หรือ พัฒนาต่อ ครับ เหมือน คนปวดหัว ต้องการหายาแก้ปวดหัว ท่านก็แนะนำไป ตั้งแต่ แอสไพริน เป็น N said (non steroid) แล้วตามด้วยสูตรโครงสร้าง ว่าเพิ่มตัวนั้น เข้าไป หรือ ตัดตัวนี้ออก แล้วจะได้ยาตัวนี้แล้วเริ่ม อธิบาย กลไกการออกฤทธิ์ ให้ฟัง ตามติดด้วย bioavailability ของ ยาแต่ละตัว นั่นแหละครับ คุณ เม คำตอบของคุณเม ชัดเจนตรงประเด็น แต่บางคำอธิบายของบางท่าน มันทำให้คนอ่านรู้สึกว่า ทำไมไม่เขียน ที่มันดูง่ายๆ อ่านแล้วเข้าใจง่ายๆครับ ไม่เหมือนคุยกันใน หมู่ปราชญ์ จน ทำให้คนอ่านรู้สึกไม่ดีครับ

นอกเรื่องนิดนึง alex_pat เป็นเภสัชเหมือนกันแน่เลย มีมาทั้ง SAR ทั้ง Bioavailabilty อ่านละหลอนเล็กๆ นึกถึงตอนเรียนปี 3 แห่ๆๆๆ :mrgreen:
I am balancing
Careful and steady
And reveling in energy that everyone's emitting~

สำหรับสาระ และความสนุก https://www.facebook.com/BikeEyeView
Wepsite : http://www.Bikeeyeview.com
LineID: maesaahawaii
alex_pat
สมาชิก
สมาชิก

Weeris B. เขียน:

อืม... ที่ "คุณต้อง" กับ "คุณguple" อธิบายมา ทำให้ผมเข้าใจความต้องการของคำตอบในอีกมุมมองหนึ่ง
คำตอบที่คุณ "คุณguple" นิยามว่า "หมู่ปราชญ์" ผมไปลองอ่านย้อนหลังดู

ก็ดูเป็นคำตอบที่ "หมู่ปราชญ์" ด้วยกันคุยกันรู้เรื่อง คนส่วนใหญ่ที่ไม่ใช่ "หมู่ปราชญ์" มาอ่าน
คงจะรู้สึกเหมือน "คุณต้อง" กับ "คุณguple"

มองอีกมุมหนึ่ง ที่ "หมู่ปราชญ์" มาตอบ เค้าก็ต้องใช้เวลาเรียบเรียง ค้นคว้า เพื่อให้ได้คำตอบที่ตรงตามทฤษฏีจริง
จุดประสงค์ของ "หมู่ปราชญ์" อาจไม่ได้มองในมุมโชว์ความปราช โชว์ความยากซับซ้อน แต่มองในมุมว่าเค้าเรียนมา
เค้าทำงานอยู่ เค้าเห็นปัญหาในความรู้เรื่องโครโมลี่ในวงการจักรยานปัจจุบัน ว่ามันมีความคลาดเคลื่อน
และอยากให้ความรู้นี้ในวงการมีความถูกต้อง เพื่อที่จะไม่ให้มีใครสักคนมาหลอกเราได้ว่า
"จักรยานตัวเองใช้โครโมลี่ตัวนี้ แบบนี้ ขี่ดีกว่าจักรยานอื่น"

สุดท้ายผมรู้สึกว่ามันคงเป็นเรื่องของการมองต่างมุมกัน และคำตอบที่ผิดที่ผิดทาง
สำหรับมุมมอง "คุณต้อง" กับ "คุณguple" แต่บางคนก็อาจจะชอบ(หรือเปล่าไม่รู้? :lol: )

ถ้าให้ถูกที่ถูกใจ ผมก็คิดว่า "หมู่ปราชญ์" ทั้งหลายในที่นี้ อาจไปเปิดกระทุ้ใหม่
แล้วลงลึกเรื่อง "โครโมลี่" แบบกระทู้ "ทัวร์ริ่งด้วยเกียร์ดุม" ไปเลย น่าจะดี :D :D :D

ผมว่าคุณเข้าใจถูกต้องครับ ผมอยากให้มีกระทู้แยก แล้วลงลึกไปเลย จะได้เก็บไว้เป็นเฉพาะ สำหรับกระดานเทคนิค เป็นความรู้ที่มีประโยชน์ครับ แต่ต้องไม่แอบแฝงเจตนาเพื่อประโยชน์ ของร้านค้านะครับ ไม่เป็นกระทู้เอาแต่แฝงโปรโมทขายสินค้า แนะนำร้านตัวเอง หรือ เครือข่าย หรือ แบบขายตรง แนะนำสินค้าโดยท่านเจ้าของร้านค้าทั้งหลาย ครับ แบบนี้จะเป็นตัวอย่างที่ไม่ดีแก่กระดานเทคนิค ครับ ทุกอย่างอยู่ที่เจตนา ครับ ไม่มีใครรู้อะไรมาก่อนที่จะเกิดหรอกครับ มาเรียนรู้กันภายหลังทั้งนั้น ขอให้ตั้งใจดีเถอครับ ผมขอบคุณด้วย ขอให้เจริญรุ่งเรือง ในทุกด้านนะครับ คนทำดีคิดดี ตกน้ำไม่ไหลตกไฟไม่ใหม้อยู่แล้ว ครับ
alex_pat
สมาชิก
สมาชิก

maesaa hawaii เขียน:

นอกเรื่องนิดนึง alex_pat เป็นเภสัชเหมือนกันแน่เลย มีมาทั้ง SAR ทั้ง Bioavailabilty อ่านละหลอนเล็กๆ นึกถึงตอนเรียนปี 3 แห่ๆๆๆ :mrgreen:
ครับ Pharmacology ของชอบ ครับ ยินดีที่ได้รู้จักครับ ยินดีกับสมาชิกใหม่ในบ้าน ด้วยครับ ;)
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”