เฟรมโคโมลี่????

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
alex_pat
สมาชิก
สมาชิก
Bike: GT series 3

Re: เฟรมโคโมลี่????

โพสต์ โดย alex_pat »

M&M เขียน:เรียน พี่ tidnajohnny (เจ้าของกระทู้) และ เพื่อนสมาชิก
tidnajohnny เขียน: Re: เฟรมโคโมลี่????

.....แบบไม่รีดเลย(มีหรือปล่าวครับ)
.....แบบรีด 2ครั้ง
.....แบบรีด 3ครั้ง

ใส่น้ำหนักการบรรทุกเท่ากัน ทั้ง3เฟรม เฟรมแบบไหนครับที่ปั่นแล้วร่างกาย ไม่เมื่อยตัวหรือปวดตามร่างกาย ในระยะทางเท่ากัน
ไม่ต่ำกว่าวันละ 100กืโลครับ ( ถ้าผมตั้งกระทู้แล้ว ถามอะไรผิดช่วยชี้แนะด้วย) ขอบคุณทุกคำตอบครับ
ขอตอบคำถามพี่ tidnajohnny นี้ดังนี้ครับ

- เป็นคำถามที่ตอบไม่ได้ครับ ว่าจะปวดเหมื่อยตัวหรือตามร่างกายหรือเปล่า
เนื่องจากมีปัจจัยแวดล้อมอีกมากมายที่จะมีผลต่อความล้าของร่างกาย
ซึ่งไม่ได้มีผลมาจากท่อที่ผ่านการรีดไม่ว่าจะรีดกีครั้ง เพียงอย่างเดียว

หวังว่าจะเป็นคำตอบของผมจะเป็นประโยชน์นะครับ

สำหรับข้อมูลอ้างอิงเพิ่มเติมเรื่องกลไกการสร้างความแข็งแรงของเหล็กนั้น
อาจไม่ได้ตอบคำถามของ tidnajohnny ได้โดยตรง
เป็นเพียงข้อมูลเสริมเพื่อให้ทราบที่มาที่ไปของวัตถุประสงค์ในการทำ Butted ในท่อเหล็ก
ซึ่งมีผลต่อการสร้างความแข็งแรงของท่อเหล็กเช่นกัน
และแนวโน้มของความแข็งแรงที่มาจากการ Butted แต่ละระดับนั้น
สามารถนำมาเป็นแนวทางในการพิจารณาในเบื้องต้นได้ว่า
เฟรมโครโมลีเฟรมนั้น น่าจะมีคุณสมบัติอย่างไร

ต้องขออภัยที่ tidnajohnny
ที่ตัวผมได้ลงข้อมูลเสริมแบบร่ายยาวเหยียด
อ่านรู้เรื่องบ้าง ไม่รู้เรื่องบ้าง และออกนอกเรื่องไปคุยกับเพื่อนๆ เรื่องอื่นๆ บ้าง
โดยที่ไม่ได้ชี้ให้เห็นประเด็นอันเกี่ยวข้อง
ผมจะได้รีบสรุปเข้าประเด็นในโอกาสอันใกล้ๆ นี้นะครับ

ขอบคุณพี่อีกครั้ง tidnajohnny ที่เปิดกระทู้ ตั้งคำถาม
เป็นโอกาสให้ผมและเพื่อนสมาชิกเข้ามาร่วมแสดงความคิดเห็น
ร่วมกันค้นหาข้อมูลมานำเสนอเพื่อเรียนรู้ร่วมกัน
ตลอดการแสดงความคิดเห็นในหลายวันที่ผ่านมานับแต่ตั้งกระทู้
ผมรู้สึกว่ากระทู้นี้มีการแสดงความคิดเห็นและแสดงข้อมูล
ตอบโต้กันอย่างสนุกสนาน ตัวผมเองก็รู้สึกสนุกสนาน
ตั้งแต่จบการศึกษา ทำงานประจำและลาออกจากงาน
นี่เป็นครั้งแรกในรอบสี่ปี
ที่ผมมีโอกาสได้ใช้ความรู้จากการศึกษาและความรู้จากวิชาชีพ
เพื่ออธิบายอะไรเล็กๆ น้อยๆ ที่น่าจะเป็นประโยชน์ต่อเพื่อนสมาชิก
(ผมจบ ปริญญาตรีวิศวกรรมโลหการจากจุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย
และเคยทำงานเป็นวิศวกรในโรงงานเหล็กแผ่นรีดเย็นที่
บริษัท สยามยูไนเต็ดสตีล (1995) จำกัด เมื่อหลายปีก่อน)
และต้องขออภัยที่ข้อมูลและรูปแบบการนำเสนอข้อมูล
ของผมนั้นทำให้หลายๆ ท่านรู้สึกไม่สบายใจ
ไม่ว่าจะเกิดจากเหตุผลใดๆ ก็ตาม

ในฐานะสมาชิกคนหนึ่งของ ThaiMTB
ที่มีร้านจำหน่ายจักรยานเป็นของตนเอง
ผมตระหนักดีในการเข้ามาเขียนแสดงความคิดเห็น
ในห้องทัวริ่งนี้ซึ่งอาจนำไปสู่ผลประโยชน์ทางการค้าของผมเอง
หลังจากที่เปิดเป็นร้านค้าแล้ว
ผมได้พยายามหลีกเลี่ยงการแสดงความคิดเห็นใดๆ
อันอาจตีความว่าเป็นการชี้นำทางการค้า
จึงได้เข้ามาแสดงความคิดเห็นในห้องทัวริ่ง
เพียงพูดคุยทักทายและแซวกันเล่นระหว่างเพื่อนฝูงเท่านั้น

เพื่อเป็นบรรทัดฐานที่ดีของสมาชิกบอร์ดในฐานะร้านค้าด้วย
ผมขออนุญาติพี่ tidnajohnny แสดงความคิดเห็นต่อ
ในประเด็นที่เกี่ยวข้องกับคำถามของ tidnajohnny จนจบ
หลังจากนั้นจะขอยุติการแสดงความคิดเห็นในที่นี้นะครับ

ขอให้ทุกท่านมีความสุข สนุกกับการปั่นจักรยานท่องเที่ยว
พรุ่งนี้ผมจะไปปั่นจักรยานเที่ยวเชียงใหม่ – สะเมิง - เชียงใหม่ 4 วัน
แล้วจะเก็บความสุขมาฝากเน๊อเจ้า

ขอแสดงความนับถือต่อทุกท่านครับ

ประพฤติ ปาลสาร (หมา)
13 พ.ย. 57
087-682-2236
ผมขอพื้นที่ตรงนี้นิดเดียวครับ เพื่อแสดงเจตนาที่ผมออกมา แสดงความเห็น สืบเนื่องจาก รูปภาพตอนต้นกระทู้ ที่มีรูปร้านค้า ครับ คุณ ประพฤติ อาจะไม่ได้ตั้งใจหรือเจตนา แต่มันก็สื่อทำให้เข้าใจได้เช่นนั้น เช่นกัน และ ก็อาจเป็นสิ่งที่ทำให้เกิดการเลียนแบบ และ การนำไปเปิดกระทู้เลียนแบบกัน แล้วเป็นการนำไปสู่การทะเลาะกัน ระหว่างร้านค้า และสมาชิก ที่ชื่นชอบในไมตรีจิตร ของแต่ละร้าน เหมือนใน กระทู้ ร้อยพัน และ ยี่สิบหมื่น ซึ่งเป็นสิ่งที่ไม่น่าดู น่าอ่านนัก เพราะไม่เป็น การนำเสนอประโยชน์ในกระดานเทคนิค ดังที่ท่านเจ้าของเวปมีเจตนา ให้เป็น ผมเข้าใจว่าแต่ละร้านค้า มีพืนที่ที่จะ แนะนำสินค้าในส่วนที่จัดให้อยู่แล้ว และ ยังชื่นชมในการสื่อสารทางการขาย ของร้าน คุณประพฤติ ว่ามีการแนะนำที่ดีในพื้นที่ของร้านของท่าน สำหรับ ร้านคุณเม และ คุณฉาย ผมชื่นชมในความสามารถ และ แสดงความเห็น ได้ดี ไม่มีข้อผิดพลาดและยังมีเจนาที่ดี ผมขอขอบคุณท่านด้วยครับ และ ยังหวังว่า ท่านจะเข้าใจในเจตนาที่ผมอยากเห็นกระดานเทคนิค มีสิ่งที่ให้ประโยชน์ กับทุกท่านที่เข้ามาอ่านอย่างแท้จริง ไม่เป็น การตอบกระทู้ เอามันส์ ใช้สำนวนดูถูก เปรียบเปรย กระทบกระเทียบ ทำให้เกิด การตอบโต้กันไปมา ไม่มีที่สิ้นสุด และเป็นการเปิดกระทู้ที่ไม่เป็นประโยชน์ และ ผมไม่ทราบว่า ผมจะแก่เกินไปหรือไม่ท้นยุคเสียแล้ว เล่นเนตมาก็หลายปี ทำไม เดี๋ยวนี้มีการใช้อักษร ตัวใหญ่ ในการโพส กระทู้ ซึ่งสมัยที่ผมเล่น เป็นการ shouting การตะโกน เป็นมารยาทที่ไม่สมควรทำในการตอบกระทู้ ถ้าผมเข้าใจผิด กรุณาแนะนำด้วยครับ ขอบคุณท่านสมาชิก ที่กรุณาอ่าน และขอบ คุณ ท่าน วีริส ที่ กรุณากลับไปแก้ข้อความของ ท่านให้ถูกต้อง ไม่เป็น คุณ กรูเพิ้ล แทนที่จะ เป็น ชื่อ ล๊อคอินผม กรุณาเข้าใจเจตนาผม ผมไม่ได้เข้าข้าง ร้านค้าใดทั้งสิ้น เพียงแต่อยากเห็นบอรด์กระดานเทคนิค ไม่เป็นที่แฝงโฆษนา แนะนำ ชักชวนให้ซื้อ ของร้านค้า เท่านั้นครับ ขอบคุณท่านสมาชิกทุกท่านครับ

ต้องขออภัย ท่าน ประพฤติ ถ้าการแสดงความเห็นของผมดูแรงเกินไป ครับ ขอบคุณที่เข้าใจครับ

ขอแสดงความนับถือต่อทุกท่านครับ

ภก. ทรงศักดิ์ เจียมเจริญ
16 พฤษจิกายน 2557
รูปประจำตัวสมาชิก
M&M
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 087-682-2236
team: สาวนักเปิบกับหนุ่มนักปั่น
Bike: Thorn Sherpa/Nomad/Mercury, Velotraum Cross CrMo, Co Motion Pangea, Surly Troll, Bike Friday NWT, TERN Link
ติดต่อ:

โพสต์ โดย M&M »

Greeting from สะเมิง ครับทุกท่าน
อากาศเย็นสยบาย ผลไ้ม้อร่อย
ไปเที่ยวกันดีกว่า
ไฟล์แนบ
14-11-18-008.jpg (353.01 KiB) เข้าดูแล้ว 1407 ครั้ง
14-11-18-007.jpg (316.65 KiB) เข้าดูแล้ว 1407 ครั้ง
แก้ไขล่าสุดโดย M&M เมื่อ 18 พ.ย. 2014, 15:51, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
Touring Bikes, Folding Bikes & Parts
THORN/VELOTRAUM/VELO ORANGE/SURLY/Co-Motion/Tout Terrain/BIKE FRIDAY
Rohloff/NuVinci/ZIMBALE/ORTLIEB/TUBUS/RACKTIME/SKS GERMANY
Rigida/MAVIC/SAPIM/DT SWISS/Schwalbe/CONTINENTAL
Open 14:00-23 :00
Close Monday
https://www.facebook.com/BokBokBike.Thailand
M&M
ขาประจำ
ขาประจำ
team: สาวนักเปิบกับหนุ่มนักปั่น
Bike: Thorn Sherpa/Nomad/Mercury, Velotraum Cross CrMo, Co Motion Pangea, Surly Troll, Bike Friday NWT, TERN Link
ติดต่อ:

ขอต่อส่วนที่เหลือ
ใกล้สรุปแล้วครับ :D
ไฟล์แนบ
14-11-18-006.jpg (252.58 KiB) เข้าดูแล้ว 1407 ครั้ง
แก้ไขล่าสุดโดย M&M เมื่อ 18 พ.ย. 2014, 15:52, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
Touring Bikes, Folding Bikes & Parts
THORN/VELOTRAUM/VELO ORANGE/SURLY/Co-Motion/Tout Terrain/BIKE FRIDAY
Rohloff/NuVinci/ZIMBALE/ORTLIEB/TUBUS/RACKTIME/SKS GERMANY
Rigida/MAVIC/SAPIM/DT SWISS/Schwalbe/CONTINENTAL
https://www.facebook.com/BokBokBike.Thailand
zrider1
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 026726511
team: no
Bike: no

โพสต์ โดย zrider1 »

ขออธิบายเพิ่มเติม เพราะว่ามีการพาดพิงกะทู้ งบยี่สิบหมื่น
ผมยอมรับว่าหัวเรื่องกะทู้นี้เมื่ออ่านดูแล้วคล้ายคลึงกับกะทู้อื่น(ผมจะไม่พูดถึง) และผมยอมรับว่า ผมตั้งใจที่จะตั้งชื่อกะทู้ว่า งบยี่สิบหมื่น เพื่อเลียนแบบ
แต่สิ่งที่แตกต่างอย่างชัดเจน เมื่อถ้าทุกท่านได้เข้าไปอ่านทั้งสองกะทู้โดยละเอียด ย้ำนะครับว่า โดยละเอียด จะเห็นว่า จุดประสงค์ของผู้ตั้งกะทู้ทั้งสองแตกต่างกันอย่างสิ้นเชิง

กะทู้ของผม ผมยืนยันว่ามีตัวตนชัดเจน ไม่ใช่เจ้าของร้านจักรยานใด ๆ ที่มาเปิดกะทู้เชียร์หรือลดความน่าเชื่อถือของสินค้า แต่กะทู้อื่น ไม่ทราบ ขอรับ

จีงเรียนมาเพื่อทราบนะครับบบบบ :lol: :lol: :lol: :lol: :lol:
ยินดีให้ลบ ถ้าเห็นว่า กระทู้ นี้ จะ ไร้ประโยชน์ ขอบคุณอย่างสูง ที่แบ่งปันพื้นที่นี้นะครับ
M&M
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ห้ารูปสุดท้าย ของฝากจากสะเมิง
ในเมืองเชียงใหม่ยังร้อน นิดๆ
แต่บนยอดดอย 1100 m จากระดับน้ำทะเล
มีสายลมหนาวบางๆ และดงต้นสนสองใบ
อากาศเย็นสบายน่านอนครับ
แต่กว่าจะปั่นลากสังขารขึ้นมาได้
เล่นเอาหอบแฮกๆๆๆ

:lol: :lol: :lol: :lol:
ไฟล์แนบ
14-11-18-005.jpg (320.62 KiB) เข้าดูแล้ว 1407 ครั้ง
14-11-18-004.jpg (330.73 KiB) เข้าดูแล้ว 1407 ครั้ง
14-11-18-003.jpg (324.78 KiB) เข้าดูแล้ว 1407 ครั้ง
14-11-18-002.jpg (564.29 KiB) เข้าดูแล้ว 1407 ครั้ง
14-11-18-001.jpg (395.72 KiB) เข้าดูแล้ว 1407 ครั้ง
M&M
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

alex_pat เขียน:
M&M เขียน: ผมขอพื้นที่ตรงนี้นิดเดียวครับ เพื่อแสดงเจตนาที่ผมออกมา แสดงความเห็น สืบเนื่องจาก รูปภาพตอนต้นกระทู้ ที่มีรูปร้านค้า ครับ คุณ ประพฤติ อาจะไม่ได้ตั้งใจหรือเจตนา แต่มันก็สื่อทำให้เข้าใจได้เช่นนั้น เช่นกัน และ ก็อาจเป็นสิ่งที่ทำให้เกิดการเลียนแบบ และ การนำไปเปิดกระทู้เลียนแบบกัน แล้วเป็นการนำไปสู่การทะเลาะกัน ระหว่างร้านค้า และสมาชิก ที่ชื่นชอบในไมตรีจิตร ของแต่ละร้าน เหมือนใน กระทู้ ร้อยพัน และ ยี่สิบหมื่น ซึ่งเป็นสิ่งที่ไม่น่าดู น่าอ่านนัก เพราะไม่เป็น การนำเสนอประโยชน์ในกระดานเทคนิค ดังที่ท่านเจ้าของเวปมีเจตนา ให้เป็น ผมเข้าใจว่าแต่ละร้านค้า มีพืนที่ที่จะ แนะนำสินค้าในส่วนที่จัดให้อยู่แล้ว และ ยังชื่นชมในการสื่อสารทางการขาย ของร้าน คุณประพฤติ ว่ามีการแนะนำที่ดีในพื้นที่ของร้านของท่าน สำหรับ ร้านคุณเม และ คุณฉาย ผมชื่นชมในความสามารถ และ แสดงความเห็น ได้ดี ไม่มีข้อผิดพลาดและยังมีเจนาที่ดี ผมขอขอบคุณท่านด้วยครับ และ ยังหวังว่า ท่านจะเข้าใจในเจตนาที่ผมอยากเห็นกระดานเทคนิค มีสิ่งที่ให้ประโยชน์ กับทุกท่านที่เข้ามาอ่านอย่างแท้จริง ไม่เป็น การตอบกระทู้ เอามันส์ ใช้สำนวนดูถูก เปรียบเปรย กระทบกระเทียบ ทำให้เกิด การตอบโต้กันไปมา ไม่มีที่สิ้นสุด และเป็นการเปิดกระทู้ที่ไม่เป็นประโยชน์ และ ผมไม่ทราบว่า ผมจะแก่เกินไปหรือไม่ท้นยุคเสียแล้ว เล่นเนตมาก็หลายปี ทำไม เดี๋ยวนี้มีการใช้อักษร ตัวใหญ่ ในการโพส กระทู้ ซึ่งสมัยที่ผมเล่น เป็นการ shouting การตะโกน เป็นมารยาทที่ไม่สมควรทำในการตอบกระทู้ ถ้าผมเข้าใจผิด กรุณาแนะนำด้วยครับ ขอบคุณท่านสมาชิก ที่กรุณาอ่าน และขอบ คุณ ท่าน วีริส ที่ กรุณากลับไปแก้ข้อความของ ท่านให้ถูกต้อง ไม่เป็น คุณ กรูเพิ้ล แทนที่จะ เป็น ชื่อ ล๊อคอินผม กรุณาเข้าใจเจตนาผม ผมไม่ได้เข้าข้าง ร้านค้าใดทั้งสิ้น เพียงแต่อยากเห็นบอรด์กระดานเทคนิค ไม่เป็นที่แฝงโฆษนา แนะนำ ชักชวนให้ซื้อ ของร้านค้า เท่านั้นครับ ขอบคุณท่านสมาชิกทุกท่านครับ

ต้องขออภัย ท่าน ประพฤติ ถ้าการแสดงความเห็นของผมดูแรงเกินไป ครับ ขอบคุณที่เข้าใจครับ

ภก. ทรงศักดิ์ เจียมเจริญ
16 พฤษจิกายน 2557
เรียนพี่ทรงศักดิ์

ยินดีที่ได้รู้จักและรับทราบตามนั้นครับ
หากมีโอกาสหวังว่าจะได้เดินทางร่วมกันนะครับ 8-)

หมา
18 พ.ย. 57
ขันติ
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย ขันติ »

:P :P :geek:
phisanu
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0818833788
team: RR
Bike: k

โพสต์ โดย phisanu »

พยายามอ่าน มาแต่ต้นจำบ้างลืมบ้างสับสนไปหมด ช่วยสรุปสั้นๆให้คนแก่ที่นะครับว่า...

วัสดุตัวไหน 4130 columbus Reynold Tange ที่ประกอบเป็นจักรยานขายในตลาดเมืองไทยขนะนี้ ตัวไหนให้ตัว หรือปั่นแล้วนุ่มที่สุดเรียงตามลำดับให้ผมหน่อย เอาง่ายๆแค่นี้แหละครับ

ขอบคุณมากครับ
737
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: KMITL
Bike: Fisher, M1, Giant 760, Neo-Cot, Ground Control, GT, Pana Grand canyon, SoloistUltra,Miyata
ติดต่อ:

โพสต์ โดย 737 »

ไปจนถึง 3 แยกสะเมิงแล้ว น่าจะเลี้ยวขวาไปต่อเลย สวรรค์ของคนปั่นโครโม :D
manop chana
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0897186832
Bike: carrerra ,Raleigh royal touring

โพสต์ โดย manop chana »

phisanu เขียน:พยายามอ่าน มาแต่ต้นจำบ้างลืมบ้างสับสนไปหมด ช่วยสรุปสั้นๆให้คนแก่ที่นะครับว่า...

วัสดุตัวไหน 4130 columbus Reynold Tange ที่ประกอบเป็นจักรยานขายในตลาดเมืองไทยขนะนี้ ตัวไหนให้ตัว หรือปั่นแล้วนุ่มที่สุดเรียงตามลำดับให้ผมหน่อย เอาง่ายๆแค่นี้แหละครับ

ผมคิดว่ายากเกินไปที่จะชี้ว่าโคโมตัวใหนจะปั่นดีกว่าตัวใหนคงเหมือนม้าที่แต่ละตัวก็เป็นม้าเหมือนกันแต่ฟิลลิ่งในนการขี่น่าจะอยู่ที่ความพอใจในความรู้สึกของแต่ละคนมากกว่าครับ(หากเราตัดเรื่องราคาออกไป เพราะหากเรามีตัวแพงๆเราก็น่าจะเอนเอียงว่ามันดีกว่าตัวถูกกว่า)
Rocky_Game
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bike Touring & Bike Camping
ตำแหน่ง: Bangkok

โพสต์ โดย Rocky_Game »

phisanu เขียน:พยายามอ่าน มาแต่ต้นจำบ้างลืมบ้างสับสนไปหมด ช่วยสรุปสั้นๆให้คนแก่ที่นะครับว่า...

คงยากที่จะมีใครสามารถตอบได้ครับ เพราะ
1. ต้องสามารถทดสอบทุกวัสดุในช่วงเวลาต่อเนื่องกัน แบบ A B C D <-> D C B A
2. ต้องมีมาตรฐานในการทดสอบ ปัจจัย และ เงื่อนไขเดียว ทั้งผู้ทดสอบ และ อะไหล่อื่นๆ

ผมขออนุญาตตอบแบบหลักการตัวเอง คือ ถ้าเอานุ่ม ผมว่าไม่ค่อยต่างกันมากอย่างมีนัยยะสำคัญ เพราะถ้าอยากนุ่มจริง หายางอ้วนๆ เติมลมอย่าแข็งมาก แค่นี้ก็นุ่มพอแล้วครับ แต่ถ้าต้องการอย่างอื่นเพิ่มด้วย เช่น ไหลแบบสุดๆ น้ำหนักเบาด้วย ไม่ย้วยด้วย อันนี้เริ่มยาก :mrgreen:
phisanu
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0818833788
team: RR
Bike: k

โพสต์ โดย phisanu »

ขอบคุณครับ
ทะเล
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: ๋่Jamis

โพสต์ โดย ทะเล »

มาติดตามกระทู้ครับ
zrider1
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 026726511
Bike: no

โพสต์ โดย zrider1 »

ข้อมูลในนี้สรุปว่า ดูแล้วมันจะเกินไปสำหรับคนที่ถ้าอยากขี่จักรยานทัวริ่ง
เอาเป็นว่า ท่านคงต้องไปลองนั่งคุยกับร้านจักรยานแต่ละร้านท่าจะดีกว่า เพราะว่าท่านจะได้เห็นและสัมผัสกับรถของร้านนั้น ๆ แล้วก้ลองบรรทุกตามเงื่อนไขที่ท่านต้องการ ผมว่าน่าจะเป็นสิ่งที่ถูกต้องที่สุด โดยอ้างอิงข้อมูลจากกระดานนี้เป็นแนวนำไปเพื่อไปลองของจริง ของแต่ละร้าน นะครับ
ยินดีให้ลบ ถ้าเห็นว่า กระทู้ นี้ จะ ไร้ประโยชน์ ขอบคุณอย่างสูง ที่แบ่งปันพื้นที่นี้นะครับ
737
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: KMITL
Bike: Fisher, M1, Giant 760, Neo-Cot, Ground Control, GT, Pana Grand canyon, SoloistUltra,Miyata
ติดต่อ:

โพสต์ โดย 737 »

พอดีพึ่งกลับมาจาก 3 แยกวัดจันทร์เลี้ยวขวา ทางมันส์มากทั้งขึ้นเขายาวๆและลงยาวๆ แน่นอนใช้เฟรมโครโมลี่ บางช่วงลงยาวๆ DH หินลอยหลายกม. กำเบรคอย่างเดียว(กำเบรคจนเมื่อยมือก็เส้นนี้แหละครับ) จนลืมไปเลยว่าอาการเฟรมดีดแรงๆแบบอลูและล้าขา นี่ไม่มีอาการล้าเลย มีแต่เพลียแดด เคยไปทั้งขี่และแข่งเขาอีโต้ ลง DH รอบใหญ่ 4 กม.กว่า เฟรมอลูดีดมากๆ และล้าขามาก ตอนนั้นใช้อลูของแกรี่ HT ขอบคุณพี่ซาที่แนะนำให้เตรียมผ้าเบรคไปหลายคู่ แต่ดันลืม ใครมาปั่นเส้นนี้แล้วบรรทุกของเยอะ ควรเตรียมผ้าเบรคมาด้วยครับ ที่วัดจันทร์ไม่มีอะไหล่ ต้องปั่นไปเปลี่ยนที่แม่แจ่ม ร้านบุญตัน ครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”