กำลังจะเปลี่ยนเป็นแฮนด์ตรง รบกวนปรึกษาเรื่องอุปกรณ์ครับ

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
ตอบกลับ
momojojo
สมาชิก
สมาชิก
Bike: SURLY LHT // SURLY Troll // FSIR Spin3.0
ติดต่อ:

กำลังจะเปลี่ยนเป็นแฮนด์ตรง รบกวนปรึกษาเรื่องอุปกรณ์ครับ

โพสต์ โดย momojojo »

เดิมใช้แฮนด์แบบโค้งเข้าหาตัวแต่เจอปัญหาเวลาลงเนิน รู้สึกหน้าไวมาก แก้ด้วยการเพิ่ม Stem ให้ยาวขึ้นแล้วก็ไม่ได้ดีขึ้น เลยคิดจะเปลี่ยนมาใช้แฮนด์ตรง สิ่งที่ต้องซื้อใหม่ และปรึกษาดังนี้

- มือเบรค คิดว่าจะใช้มือเบรค XT สำหรับ V Break
ขอสอบถามว่า เราสามารเอามาใช่ร่วมกับก้ามเบรคผีเสื้อ (TEKTRO) เดิมได้มั๊ยครับ

- Shifter คิดว่าจะใช้ DEORE 9 หรือ XT 9
ขอสอบถามว่า อยากทราบความแตกต่างในการเปลี่ยนเกียรว่าต่างกันมากมั๊ย เพราะราคาต่างกันครึ่งๆ

- แฮนด์ตรง คิดว่าจะใช้ RTICHEY CLASSIC
ขอสอบถามว่า ถ้าใช้อันนี้ต้องเปลี่ยน STEM ใหม่ด้วยเพราะของเดิมเป็นแบบไม่ Over Size อยากทราบว่าแฮนด์
Over กับ ไม่ Over ต่างกันยังไงนอกจากความสวยงาม

ขอบคุณครับ
Toshi
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek 1.2 2011, Cycle Life Style M, Bridgestone X3, Chevrolet FDB166 CY, Chevrolet CSF167 Classic
ตำแหน่ง: 46 ซอยรามคำแหง 27 ถนน รามคำแหง แขวงหัวหมาก เขตบางกะปิ กรุงเทพฯ 10240
ติดต่อ:

Re: กำลังจะเปลี่ยนเป็นแฮนด์ตรง รบกวนปรึกษาเรื่องอุปกรณ์ครับ

โพสต์ โดย Toshi »

แฮนด์ปัจจุบัน หน้าตาแบบไหนครับ

มือเบรค ใช้แบบแฮนด์ตรงของเสือหมอบเหมาะกว่านะครับ

ชิพเตอร์ xt กดเปลี่ยนเกียร์สั้นและกระชับกว่า

แฮนด์ ส่วนตัวชอบขนาด 25.4mm เพราะมีเนื้อที่ติดอุปกรณ์เยอะกว่า

RTICHEY CLASSIC เล็ง ทรงตรง หรือ ทรงงอ ไว้ครับ
Toshi Bike & Service
https://www.facebook.com/toshibike.th/
momojojo
สมาชิก
สมาชิก
Bike: SURLY LHT // SURLY Troll // FSIR Spin3.0
ติดต่อ:

Re: กำลังจะเปลี่ยนเป็นแฮนด์ตรง รบกวนปรึกษาเรื่องอุปกรณ์ครับ

ปัจจุบันใช้แฮนด์ VO ทรงนี้ครับ

แฮนด์ Ritchy Classic คิดว่าน่าจะใช้แบบตรงครับ

รูปภาพ
jojoserie
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0816785480
team: -
Bike: Brompton London LTD, Velo Orange Camargue, Trek Domane 6.9 Disc
ติดต่อ:

โพสต์ โดย jojoserie »

กำลังว่าจะเปลี่ยนจากแฮนด์หมอบไปเป็นแฮนด์แบบจขกทพอดี :shock: :shock: :shock:
jojoserie
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Brompton London LTD, Velo Orange Camargue, Trek Domane 6.9 Disc
ติดต่อ:

แฮนด์เดิมของ Velo Orange มี 2 ขนาดจากโรงงานครับ 22.2 กับ 23.8 ต้องเชคให้ดีนะครับ

เพราะจะมีผลกับขนาดอุปกรณ์ที่จะติดบนแฮนด์ เช่นมือเบรค,ชิฟเตอร์
jojoserie
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ลองใส่มือเบรคหมอบดูก่อนมั้ยครับ เผื่อจะได้ระยะเพิ่ม หน้าจะได้นิ่งอีกนิด

รูปภาพ
momojojo
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

คันที่จะทำแฮนด์ตรงเป็นรถแฟนครับ เขาไม่ถนัดเบรคหมอบครับ :)
รูปประจำตัวสมาชิก
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

momojojo เขียน:...รู้สึกหน้าไวมาก...
หน้าไวเป็นที่องศารถ โดยเฉพาะมุมล้อหน้า ควรแก้ที่ล้อโดยหาตะเกียบที่ล้อยื่นไปข้างหน้าเยอะอีกหน่อย การใช้แฮนด์หรือเสต็มยาวขึ้นเป็นการเพิ่มแรงที่ไปบังคับรถ หน้ายังคงไวเท่าเดิม
เรื่องมันจะแย่ลง หากคนขี่เผลอบิดแฮนด์แรงไป จนชนะแรงเฉื่อยของล้อ ก็จะยิ่งคว่ำง่ายขึ้น

momojojo เขียน:มือเบรค XT สำหรับ V Break เราสามารเอามาใช่ร่วมกับก้ามเบรคผีเสื้อ (TEKTRO) เดิมได้มั๊ยครับ
ได้
momojojo เขียน:- Shifter คิดว่าจะใช้ DEORE 9 หรือ XT 9 ความแตกต่างในการเปลี่ยนเกียรว่าต่างกันมากมั๊ย
มาก
momojojo เขียน:แฮนด์ Over กับ ไม่ Over ต่างกันยังไงนอกจากความสวยงาม
โอเวอร์แข็งแรงกว่าเยอะที่น้ำหนักเท่ากัน หรือแข็งเท่ากันก็เบากว่าเยอะ

ว่าแต่รถอะไร บางทีแก้ไม่ถูกจุด แก้แล้วไม่หาย ซื้อคันใหม่อาจถูกใจกว่าครับ
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”