สอบถามหน่อยคับ ไฮบริดกับเสือภูเขา

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
ตอบกลับ
pongsak1979
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Surly Disk Trucker - bianchi kuma 27.25
ติดต่อ:

สอบถามหน่อยคับ ไฮบริดกับเสือภูเขา

โพสต์ โดย pongsak1979 »

คือ ผมมีรถอยู่ 2 คันมีตะแตรงหลังแล้ว
1.เมอริด้า ครอสเวย์ 100
2.TREK marlin 6
อุปกรณ์ติดรถมา เดิมๆ ทั้ง 2 คัน
คำถามว่า ถ้า จะออกปั่นทัวร์ริ่ง บรรทุก กระเป๋า 2 ใบ เต้นท์ ถุงนอน
อุปกรณ์ ซ่อมรถนิดหน่อย เอาคันไหน มาใช้คุ้มกว่ากัน หรือ คันไหนดีกว่า
เส้นทางทั่วไป มีลูกรังบ้าง ไม่ได้ โหดมาก
รูปประจำตัวสมาชิก
vuthvelo
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: MASI

Re: สอบถามหน่อยคับ ไฮบริดกับเสือภูเขา

โพสต์ โดย vuthvelo »

ตามความเห็นส่วนตัวนะครับ ผมมีไฮบริด กับเสือภูเขาอย่างละคัน แล้วก็ใช้ปั่นทัวรริ่งบ้าง เดือนละครั้ง
ถ้าขนของไม่มาก และทางปั่นเป็นทางเรียบส่วนใหญ่ ใช้ไฮบริด เร็วกว่า เหนื่อยน้อยกว่า เพราะทำความเร็วทางราบได้ดีกว่า เพราะล้อ 700 c ไม่ต้องเติมเยอะ
แต่ถ้าไม่แน่ใจทางข้างหน้าว่าสภาพเป็นอย่างไร และ ทางที่ไปอาจเจอเขาชัน แนะนำเสือภูเขาครับ ขึ้นเขาสบายกว่า เพราะมีจานใบเล็ก 24 ฟัน เอาไว้ให้อุ่นใจ แต่ปั่นทางราบก็คงไปเรื่อยๆ อะไหล่ต่างจังหวัด เสือภูเขา หาได้ง่ายกว่า
ไฟล์แนบ
T1.jpg (108.88 KiB) เข้าดูแล้ว 1139 ครั้ง
Live The Ride
tidnajohnny
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-4998395
team: อิสระ
Bike: kuma5300...... speeder t2.......louis garneau.....lklm......wildwest mudrock

Re: สอบถามหน่อยคับ ไฮบริดกับเสือภูเขา

โพสต์ โดย tidnajohnny »

ผมมีทั้งสองคันเหมือนกัน แต่เลือกไฮบริด เพราะเบาและแรง แต่ต้องแรกกับความระด้างของมัน
รูปภาพ

ปัจจุบันผมหันมาปั่นโคโมลี่ครับ หนักแต่ไม่เจ็บตัว เป็นทางออกที่ดีที่สุดในขณะนี้ครับ

รูปภาพ

รูปภาพ
pongsak1979
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Surly Disk Trucker - bianchi kuma 27.25
ติดต่อ:

โพสต์ โดย pongsak1979 »

vuthvelo เขียน:ตามความเห็นส่วนตัวนะครับ ผมมีไฮบริด กับเสือภูเขาอย่างละคัน แล้วก็ใช้ปั่นทัวรริ่งบ้าง เดือนละครั้ง
ถ้าขนของไม่มาก และทางปั่นเป็นทางเรียบส่วนใหญ่ ใช้ไฮบริด เร็วกว่า เหนื่อยน้อยกว่า เพราะทำความเร็วทางราบได้ดีกว่า เพราะล้อ 700 c ไม่ต้องเติมเยอะ
แต่ถ้าไม่แน่ใจทางข้างหน้าว่าสภาพเป็นอย่างไร และ ทางที่ไปอาจเจอเขาชัน แนะนำเสือภูเขาครับ ขึ้นเขาสบายกว่า เพราะมีจานใบเล็ก 24 ฟัน เอาไว้ให้อุ่นใจ แต่ปั่นทางราบก็คงไปเรื่อยๆ อะไหล่ต่างจังหวัด เสือภูเขา หาได้ง่ายกว่า
TREK marlin 6 ไซร์ 17.5 ล้อ 29 นิ้ว ยางหน้า 2.20 หลัง 2.00 คับ โทษทีลืมบอก
vuthvelo
ขาประจำ
ขาประจำ

pongsak1979 เขียน:
vuthvelo เขียน:ตามความเห็นส่วนตัวนะครับ ผมมีไฮบริด กับเสือภูเขาอย่างละคัน แล้วก็ใช้ปั่นทัวรริ่งบ้าง เดือนละครั้ง
TREK marlin 6 ไซร์ 17.5 ล้อ 29 นิ้ว ยางหน้า 2.20 หลัง 2.00 คับ โทษทีลืมบอก
เปลี่ยนยางให้เล็กลงได้ครับ ถ้าจะเอาปั่นเร็วขึ้น ใช้ยางทางเรียบหน้ากว้าง 1.5 หรือ 1.75 ก็เร็วเหลือเฟือครับ :D
chai[pk]
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย chai[pk] »

vuthvelo เขียน:
pongsak1979 เขียน:
เปลี่ยนยางให้เล็กลงได้ครับ ถ้าจะเอาปั่นเร็วขึ้น ใช้ยางทางเรียบหน้ากว้าง 1.5 หรือ 1.75 ก็เร็วเหลือเฟือครับ :D
เปลี่ยนยางแล้ว ล้อ 29 นิ้ว สามารถปั่นแข่งกับหมอบได้ป่าวครับ
vuthvelo
ขาประจำ
ขาประจำ

เปลี่ยนแค่ยาง คงไล่กวดหมอบไม่ทันหรอกครับ :mrgreen: เพราะเสือหมอบออกแบบมาให้เบากว่า และต้านลมน้อยกว่า นอกจากจะไปแข่งกันบนทางวิบาก อันนี้ชนะหมอบแน่ๆ
ฟันธง! :lol:
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”