มีพี่ๆท่านไหนเคยใช้ "หลักอานโครโม" ออกทัวริ่งมั้ยครับ ไม่ทราบว่าดีกว่าหลักอานอลูมั้ยครับ

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
ตอบกลับ
jojoserie
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0816785480
team: -
Bike: Brompton London LTD, Velo Orange Camargue, Trek Domane 6.9 Disc
ติดต่อ:

มีพี่ๆท่านไหนเคยใช้ "หลักอานโครโม" ออกทัวริ่งมั้ยครับ ไม่ทราบว่าดีกว่าหลักอานอลูมั้ยครับ

โพสต์ โดย jojoserie »

พอดีเห็นหลักอานยี่ห้อหนึ่งผลิตจากโครโมลี่ ซึ่งไม่ค่อยคุ้นตาสำหรับผม

ก็เกิดความสงสัยว่า ทำไมหลักอานปกติส่วนใหญ่ทำจากอลู

แล้วหลักอานโครโมจะใช้งานดีกว่าในการออกทัวริ่งหรือไม่ เพราะ

โครโมน่าจะให้ตัวดีกว่าอลูครับ และน่าจะทนทานมากกว่าด้วย
รูปประจำตัวสมาชิก
อยากรู้เช็คIPจิอิอิ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: I am Gary Fisher
team: PTT Bike Race
Bike: Gary Fisher Bigsur 2000 / Gary Fisher X-Caliber 1998 / Surly Troll / Trek Madone 2.3 (2013) / Bianchi Sampre 2011

Re: มีพี่ๆท่านไหนเคยใช้ "หลักอานโครโม" ออกทัวริ่งมั้ยครับ ไม่ทราบว่าดีกว่าหลักอานอลูมั้ยครับ

โพสต์ โดย อยากรู้เช็คIPจิอิอิ »

เดาว่า อนุพันธ์ของเหล็ก กับ เหล็กด้วยกัน
ชอบมีปัญหาเรื่อง หลักอานติดครับ ซึ่งพบเห็นได้บ่อยๆในจักรยานวินเทจครับ
พวกนี้เมื่อเจอความชื้นบ่อยๆเข้า แน่นอนครับ Oxide
ผมเดาว่าเพราะเหตุนี้ครับ จึงไม่เป็นที่นิยมมากนักครับ
เพราะตัวผิวหลักอานเอง ไม่สามารถเคลือบกันสนิมได้แบบผิวเฟรมโครโมลี่ครับ
Dirt road adventures across the world.

"ถ้าใจถึง.....ก็ไปถึง"
Bkkbikelove
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089xxxxxxx
Bike: Thorn Raven, Principia, GT Grade carbon

Re: มีพี่ๆท่านไหนเคยใช้ "หลักอานโครโม" ออกทัวริ่งมั้ยครับ ไม่ทราบว่าดีกว่าหลักอานอลูมั้ยครับ

โพสต์ โดย Bkkbikelove »

เรียกว่าปรากฏการณ์เชื่อมเย็นครับ
แต่สามารถใช้น้ำยาป้องกันได้
ว่าแต่หลักอานโครโม่น่าจะหนักนะครับ ใช้อลูล่ะดีแล้ว เบา
TGCAT
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0896721737
team: ปั่นช้าครับ ไม่รีบ
Bike: >.Cromoly 2nd Hand.<
ตำแหน่ง: กทม.

โพสต์ โดย TGCAT »

Galvanic corrosion is an electrochemical process in which one metal corrodes preferentially to another when both metals are in electrical contact, in the presence of an electrolyte. This same galvanic reaction is exploited in primary batteries to generate an electrical voltage.
😁😁😁
สนั่น อันทเกตุ
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย สนั่น อันทเกตุ »

ผมเข้าใจว่า การให้ตัวได้
ตามแนวแรงเฉือน ไม่น่าจะมีผลต่อความนุ่มนวล
มิหนำซ้ำ พาลจะทำให้การทรงตัวมีปัญหาอีกต่างหาก
อีกทั้งยังไม่เคยได้ยินข่าวว่า หลักอานอลูมีปัญหาเรื่องความแข็งแรง ครับ
"ลูกอิสานพลัดถิ่น จากแดนดินไหปลาแดก เร่ร่อนรอนแรมเดินทางดั้นด้น มาสู่โคนต้นสะตอ ณ เรือนเวียงวิมาน(รูปประจำตัว)คือที่มั่นสุดท้ายของข้าฯ"
รถก็ไม่แพง-แรงก็ไม่มี เลยรั้งท้ายทีม หึ หึ

คลิ๊ก ทริป "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”