รบกวนแนะนำ ตะแกรงหลังแบบจับดุมล้อครับ

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
ตอบกลับ
jojoserie
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0816785480
team: -
Bike: Brompton London LTD, Velo Orange Camargue, Trek Domane 6.9 Disc
ติดต่อ:

รบกวนแนะนำ ตะแกรงหลังแบบจับดุมล้อครับ

โพสต์ โดย jojoserie »

กำลังประกอบจักรยาน อยากจะให้แฟนนั่งซ้อนท้ายด้วยครับ

อยากได้ตะแกรงหลังแบบจับดุมล้อครับ พี่ๆคนไหนพอรู้จักยี่ห้อดีๆบ้างครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
kolasz
ขาประจำ
ขาประจำ
team: มีแต่ไม่ประจำ ปั่นตามใจฉันซะเป็นส่วนมาก
Bike: ทัวริ่งโครโม / SCR2010
ตำแหน่ง: รามคำแหง กทม

โพสต์ โดย kolasz »

เคยเห็นจักรยานแม่บ้านคันนึง ขี่ไปเรื่อย ๆ ในหมู่บ้าน พอถึงหลังเต่าคงชะลอความเร็วช้าไปหน่อย ล้อหน้ากระแทกหลังเต่าปีนขึ้นไปได้แต่เบาะหลังที่คนซ้อนท้ายคงขันไว้ไม่ดีหรือคลายเอง เบาะหลังเหวี่ยงลงมาตามแรงโน้มถ่วงหมุนลงมาตามล้อหลัง คนนั่งร่วงลงพื้นภายในพริบตา

ขนาดว่าตะแกรงหลังแม่บ้านที่ออกแบบมาให้คนซ้อนได้ แต่ถ้าดูแลไม่ดีคนซ้อนยังมีโอกาสเจ็บ แล้วตะแกรงรถทัวริ่งที่ออกแบบมาให้บรรทุกของอย่างเดียวจะวางใจได้หรือ

อีกประการคือ รถที่เราขี่กันนิยมใช้ปลดเร็วทั้งนั้น ถ้าจะใช้คนซ้อนคงต้องใช้ปลดแบบน้อตขันแล้วเอาที่วางเท้ามาสวมแทน ถ้าให้ดีคงต้องหาอะไรมากันเหตุคนซ้อนพลาดไปเหยียบตีนผีด้วยแน่

คิดสะระตะแล้วผมว่าใช้รถแม่บ้านถ้าจะเหมาะงานกว่านะครับ

ขออภัยที่ตอบไม่ตรงคำถาม
ไปเรื่อย ๆ ตามแรง
jojoserie
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Brompton London LTD, Velo Orange Camargue, Trek Domane 6.9 Disc
ติดต่อ:

Re: รบกวนแนะนำ ตะแกรงหลังแบบจับดุมล้อครับ

รถผมไม่ใช้ดุมปลดเร็วครับ เป็นดุมขันน๊อตปิดแบบโบราณน่ะครับ

รถผมไม่มีตีนผีด้วยครับ

พอดีเห็นแฟนหนักประมาณ 45 กิโลน่ะครับ

เลยคิดไปว่าอาจจะพอนั่งไหวน่ะครับ
umbabab
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: NEObike16 14 ,Giant escept3,Peugeot crique,BSroadman,giant revice

Re: รบกวนแนะนำ ตะแกรงหลังแบบจับดุมล้อครับ

โพสต์ โดย umbabab »

รถแม่บ้าน รับไหว เพราะมันทำจากเหล็ก เสตนเลส ทั้งคัน ยันขอบล้อซี่ลวด น่ะครับ ถ้ารถแนวกีฬา 45กิโล นี่จุดขันหักแหงๆ
เรื่องซ้อนท้าย ไอ้ที่เห็น หนุ่มสาวโรงงานซ้อนๆกัน นี่ก็ตะแกรงหลังแม่บ้านอันละ100ทั้งนั้นแหละครับ ไม่มีอะไรพิเศษเลย บรรทุกเกินกำหนดแน่ๆแต่ก็ผ่านไปวันๆได้
แถวบ้านผม มีหนุ่มสาวคุ่นึง เห็นแล้วผมกลุ้มแทน ใช้จักรยานพับ20นิ้ว แล้วให้แฟนซ้อนท้าย กะ ตะแกรงยึดหลักอาน พระเจ้า..... ยังดีนะที่เป็นรถเหล็ก แต่ก็ไม่รู้หรอกว่า เฟรมมันจะฉีกเอาวันไหน
ความเจ็บปวดของคุณ จะกลายเป็นตัวของคุณ
รูปประจำตัวสมาชิก
kaiwateam
สมาชิก
สมาชิก
team: ปั่นเดี่ยว
Bike: Road Bike

โพสต์ โดย kaiwateam »

รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รถผมเฟรมเหล็กลวดเหล็ก ดุมมิเนียม ขอบล้อมิ้เนียม ตะแกรงมิเนียม ใช้มาสิบกว่าปี เคยซ้อนหนักสุด 86 กิโล ดูจุดยึดนะครับ ยึดด้วยสกรูเล็กๆเท่านั้น (มีจุดระวังอย่างเดียว คือ คอยตรวจสกรูคลายตัวเพราะมันคลายตัวได้)
ว่างก็ออกไปปั่น ไม่ว่างก็กลับไปนอน
jojoserie
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

รถของคุณ kaiwateam ก้าวข้ามทุกความเชื่อมาแล้วครับ :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
umbabab
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: NEObike16 14 ,Giant escept3,Peugeot crique,BSroadman,giant revice

โพสต์ โดย umbabab »

เรื่องน๊ฮตนี่จริงครับ
เฟรม ผม รูนน๊อต หลุดออกมาจากเฟรม เพราะบรรทุก40กิโลผ่านทางขรุขระ แต่ส่วนหนึ่งก็เพราะไม่ดูแลน๊อตให้ดีด้วยปล่อยให้มันหย่อนจน ตะแกรงโยกได้นิดๆ
ทำให้เฟรมต้องรับภาระหนักขึ้นเวลาผ่านที่สะเทือน
สุดท้าย เฟรมโคโมลี่ รูน๊อตเลยฉีก ไอ้ผมก็โทษแต่ของบรรทุก ลืมเรื่องน๊อตไปเลย
ความเจ็บปวดของคุณ จะกลายเป็นตัวของคุณ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”