ผมมีปัญหาจากแฮนด์ปีกผีเสื้อ

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
รูปประจำตัวสมาชิก
supapolt
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Araya federal-t , Rit เขาใหญ่ ,Trek fx 7.3

Re: ผมมีปัญหาจากแฮนด์ปีกผีเสื้อ

โพสต์ โดย supapolt »

ลองหาเสต็มที่ยาวซัก 120 mm. น่าจะดีขึ้นนะครับ (กรณีใช้กับแฮนด์ปีกผีเสื้อ) :D
แก้ไขล่าสุดโดย supapolt เมื่อ 16 ก.ย. 2014, 14:39, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
เสือ Spectrum
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: 99 City Bike
Bike: LA Spectrum

Re: ผมมีปัญหาจากแฮนด์ปีกผีเสื้อ

โพสต์ โดย เสือ Spectrum »

ปัญหาไม่ได้อยู่ที่ชนิดของแฮนด์ครับ แต่เป็นเรื่องของการปรับอุปกรณ์ให้เข้ากับการขับขี่ที่เดี๋ยวนี้มักเรียกกันว่าการ Fitting

Basic ของการปรับความสูงแฮนด์และเบาะเบื้องต้น ควรเริ่มจากการปรับให้แฮนด์และเบาะอยู่ที่ระดับเดียวกันเสียก่อนครับ

ถ้าแฮนด์สูงจากพื้นมากกว่าเบาะมักจะปั่นฯ สบาย แต่ไม่ค่อยได้ความเร็ว ท่านั่งมักจะโต้ลม

ถ้าแฮนด์อยู่ต่ำกว่าเบาะมากๆ ปั่นฯ ทำความเร็วได้ดีเพราะเวลาปั่นฯ ตัวจะก้มไม่ปะทะกับลมที่สวนมา แต่มักจะปวดหลัง เมื่อยแขนเพราะน้ำหนักตัวตกที่แฮนด์เพิ่มขึ้นครับ

เวลาปรับเบาะและแฮนด์ใหม่ๆ เรามักจะลืมหรือสับสนเช่นยืดเบาะให้สูงขึ้นเนื่องจากรู้สึกว่าปั่นฯ ไม่คล่อง แต่ลืมปรับความสูงของแฮนด์ตามไป พอเอาจักรยานออกไปปั่นฯ ก็ปวด เมื่อยหลัง เพราะแฮนด์ยังอยู่ในจุดที่ต่ำกว่าเบาะ

ถ้าเจาะจงเฉพาะอาการปวด เมื่อยหลัง แฮนด์ต่ำกว่าเบาะมากก็ปวด เมื่อยหลัง หรือแฮนด์อยู่ไกลเกินไป (เสต็มยาวเกินทั้งๆ ที่แฮนด์สูงเสมอกับเบาะ) ก็เป็นสาเหตุได้เหมือนกันครับ

ลองดูรายละเอียดเรื่องนี้ก่อนครับ ไม่อย่างนั้นเปลี่ยนไปใช้แฮนด์อะไรก็ปวดหลังตามเดิมครับ
เมื่อพ้นไปจากการ "แพ้" หรือ "ชนะ" เราก็จะได้อยู่ในที่ที่ไม่มี "ความทุกข์ใจ"
คนรู
สมาชิก
สมาชิก
team: อุโมงค์
Bike: wheeler
ติดต่อ:

โพสต์ โดย คนรู »

คุณSpectrum ครับผมไม่ได้ปวดหลัง แต่ปวดที่ไหล่ และหัวไหล่ครับ และขอบคุณความเห็นของทุกท่านครับ จะลองทำตามดูไม่รู้จะทันหรือเปล่า เดือนหน้าจะออกทริปยาวอีกแล้ว คิดหนักจะเอาเสือภูเขา หรือทัวริ่งไปดี
ขาประจำ
ขาประจำ

คนรู เขียน:คุณSpectrum ครับผมไม่ได้ปวดหลัง แต่ปวดที่ไหล่ และหัวไหล่ครับ
มันเป็นเรื่องมาจากสาเหตุเดียวกันครับ หลายคนบอกว่าแฮนด์ผีเสือปรับแต่งไม่ง่าย คือปรับยากพอๆ กับแฮนด์เสือหมอบ

โดยหลักการคร่าวๆ ถ้าความยาวเสต็มถูกต้องแฮนด์ผีเสื้อจะมีตำแหน่งจับส่วนที่เหมือนแฮนด์ตรงซึ่งใกล้ตัวมากที่สุด เอาไว้สำหรับการปั่นฯ ทำความเร็วต่ำ / ขึ้นเขา เนื่องจากเมื่อจับแล้วท่านั่งจะค่อนข้างไปทางหลังตรง แต่บางท่านชอบความสวยงามหรือด้วยเหตุผลส่วนตัวอื่นทำให้มักปรับให้ตำแหน่งนี้ค่อนข้างอยู่ต่ำกว่าเบาะ (แฮนด์เชิดหน้า) และกระทบกับตำแหน่งจับข้างทำให้แฮนด์เงยรับกับมือสบายขึ้น

แต่การปรับลักษณะนี้จะทำให้เวลาจับแฮนด์ที่ตำแหน่งนี้น้ำหนักตัวส่วนบนจะตกที่แขนและแฮนด์ค่อนข้างมาก และตำแหน่งแฮนด์ที่ต่ำจะบังคับให้แขนตึง ดังนั้นเวลามีแรงสะเทือนจากผิวถนนแรงกระทำจะส่งตรงจากแขนขึ้นไปไหล่ได้ค่อนข้างมาก พอระยะทางยาวๆ มันก็เลยส่งผลเป็นอาการปวดไหล่

ตำแหน่งจับแฮนด์ทั้ง 3 ตำแหน่งเวลากำแฮนด์ควรมีท่าทางที่ยืดหยุ่นคือเกร๊งหรืองอแขนได้ ถ้าตำแหน่งที่เราจับแล้วแขนไม่ยืดหยุ่นก็จะทำให้ปวดไหล่เวลาจับตำแหน่งดังกล่าวเป็นเวลานานครับ

ต้องสังเกตุตำแหน่งที่เราจับมากที่สุดเวลาปั่นฯ และตำแหน่งรองลงมา เพราะ(การปรับรูปแฮนด์)ที่ 2 ตำแหน่งนี้จะส่งผลโดยตรงกับอาการปวดเมื่อบ บาดเจ็บ ไม่สบาย เวลาปั่นฯ ยาวๆ ครับ

เอาง่ายๆ ปรับแฮนด์ให้กลางๆ (ไม่เงย) เสียก่อน จากนั้นทดลองปั่นฯ ในท่าจับตำแหน่งต่างๆ ว่ามีผลเสีย (ต้านลม/ปั่นฯ ไม่ออก) ผลดีอย่างไรบ้าง แล้วค่อยๆ ปรับออกไปจากตำแหน่งนี้ครับ

จับใกล้ตัวเอาไว้ปั่นฯ ช้า ขึ้นเนิน ขึ้นเขา / จับข้าง เอาไว้สำหรับทำความเร็วเดิินทาง / จับห่างตัว เอาไว้ทำความเร็วสูง ปั่นฯ ทวนลม แต่ท่านี้จับนานๆ มักเมื่อยแขน เมื่อยหลัง ยกเว้นปรับแต่งควายาวเสต็มไว้ค่อนข้างลงตัวครับ
เมื่อพ้นไปจากการ "แพ้" หรือ "ชนะ" เราก็จะได้อยู่ในที่ที่ไม่มี "ความทุกข์ใจ"
biohazard
ขาประจำ
ขาประจำ
team: KUKA ROBOT
Bike: surly troll

โพสต์ โดย biohazard »

ลองเซ็ตแฮนด์ผีเสื้อ ให้ตำแหน่งจับ ใกล้เคียงกับรถเสือภูเขา ที่คุณขี่อยู่ตอนนี้ แล้วไม่เจ็บไหล่
ลองดูครับ
surly lht ท่อบนจะสั้นครับ ถ้าจะใส่แฮนด์ตรงต้องใช้ stem ที่ยาวกว่ารถเสือภูเขา
พอมาใส่แฮนด์ผีเสื้อ stem ก็ต้องยาวกว่าปกติอีกครับ
Is it possible that there are no coincidences ?
คนรู
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

ตอนนี้ลองเสริมคอแฮนด์ให้สูงขึ้นอีก2-3 นิ้วตามคำแนะนำของร้านจิงไบค์ไซด์เคิล สันกำแพง วันอาทิตย์ที่ 21 กย. จะลองดู 120 กม.แล้วจะแจ้งให้ทราบ
nalawate
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: ARAYA Muddy Fox

โพสต์ โดย nalawate »

มาตามดูครับ กำลังจะเปลี่ยนแฮนด์เหมือนกัน จากแฮนด์เลสงอๆ จะเปลี่ยนเป็นไม้ตรงๆ กำลังทำอยุ่เลย ได้โอกาสหาความรู้ ขอบคุณล่วงหน้า
ริมคลอง อัมพวา น่าอยู่ที่สุดแล้ว
poei
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 086-7890713
team: -
Bike: Araya

โพสต์ โดย poei »

มันคือคันเดียวกับคันที่เป็นเสือภูเขา แล้วแค่มาเปลี่ยนใส่แฮนด์ปีกผีเสื้อ หรือ ทัวริ่งมันคนละคันกันกับเสือภูเขาแฮนด์ตรงครับ
ถ้ากรณีมันคนละคันกัน ทัวริ่งมันไม่มีโช๊คหน้า แล้วทำให้สะเทือนมาที่ไหล่หรือเปล่าครับ
ลองบอกรายละเอียดมาให้ชักว่านี้ หลาย ๆ ท่านจะได้ช่วยกันแนะได้ถูกจุดครับ อย่าพึ่งมุ่งไปที่แฮนด์อย่างเดียว
คนรู
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

คนละคันกันครับ ผมซื้อทัวริ่งใส่แฮนด์ปีกผีเสื้อ
แล้วเกิดปัญหา จึงได้ถามผู้รู้ วันอาทิตย์ที่ผ่านมา
ว่าจะไปลองรถอีกครั้งแต่ทริปโหดเหลือเกินพระบาท
สี่รอย อ.แม่ริม เชียงใหม่ เลยเอาเสือภูเขาไป อาทิตย์หน้าจะลองดูอีกครั้ง 120 กม. มีเขาบ้าง เหมือนเส้นทางในลาว
ปืนเทอร์โบ
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Trek , surly , rit

โพสต์ โดย ปืนเทอร์โบ »

รอติดตามว่าเมื่อใส่แหวนรองคอสูงเพิ่มขึ้นแล้วจะเป็นอย่างไรนะครับ
เพราะผมประสบปัญหาเช่นเดียวกับท่านคนรู เลยครับ
คนรู
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

ผลการทดสอบเมื่อวันที่ 28 กย. 120กม.โดยใส่แหวนรองคอ(ผมเรียกไม่ถูก)ให้ร้านจักรยานใส่ให้ ทั้งอัน โดยต่อจากซางขึ้นมาความยาวประมาณ 2.5 นิ้ว ดูจากสายตาแล้วแฮนด์จะสูงกว่าเบาะนิดหน่อย ผ่านครับอาการปวดไหล่ไม่มี เหมือนคุณ spectrumว่าท่าปั่นจะตั้งตรงทำความเร็วไม่ค่อยดี ุ้ ถ้าให้เร็วต้องกำแฮนด์ทางข้างหน้าโน้มตัวไปข้างหน้า
ขาประจำ
ขาประจำ

:D ยินดีด้วยครับที่ผ่านปัญหาปวดไหล่ไปได้

แฮนด์ผีเสื้อปรับดีๆ กะความสูงให้เท่ากับเบาะหรือเตี้ยกว่าเล็กน้อย ปรับความยาวเสต็มให้เข้าที่ ปั่นฯตัวเปล่าไม่บรรทุกสัมภาระก็สามารถทำความเร็วได้เท่า Hybrid ระดับน้องๆ เสือหมอบครับ
คนรู
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

คุณSpectrum ครับผมปั่นทัวริ่งรถเปล่ายังไงก็สู้เสือภูเขาไม่ได้ แต่ถ้าเสือภูเขาเหมือนกันเขาสู้ผมไม่ได้ทำไมถึงเป็นแบบนั้น ปกติปั่นเสือภูเขา 27-30 สบาย(ทางเรียบ) แต่ถ้าเป็นทัวริ่งรถเปล่ารอบขาเท่ากัน ผมจะปั่นได้แค่ 20 ถ้าปั่นได้ 25 ก็หืดขึ้นคอละครับ
ขาประจำ
ขาประจำ

มันมีหลายองค์ประกอบ และรายละเอียดค่อนข้างมากครับ

ส่วนมากจะเกี่ยวกับอุปกรณ์และเฟรมจักรยาน หลายท่านจะใช้คำพูดประมาณว่าจักรยานคันนี้พุ่ง คันนี้ไม่พุ่งนั่นแหละครับ
mr.cool
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089155xxxx
team: อิสระ
Bike: Performer Recumbent 3 Wheel
ตำแหน่ง: 16110

โพสต์ โดย mr.cool »

ดู จานหน้า-เฟืองหลัง-ล้อ ถ้าไม่เท่ากัน ไปทำให้เท่ากัน แล้วลองปั่นใหม่อีกครั้ง ได้ความเร็วเป็นอย่างไร ? ลองดู
"ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”