ผมมีปัญหาจากแฮนด์ปีกผีเสื้อ

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
คนรู
สมาชิก
สมาชิก
team: อุโมงค์
Bike: wheeler
ติดต่อ:

ผมมีปัญหาจากแฮนด์ปีกผีเสื้อ

โพสต์ โดย คนรู »

ผมปั่นเสือภูเขาแฮนด์ตรงวันหนึ่งๆ 5-6 ชม.ไม่เคยปวดไหล่ มีปวดหลัง ก้นบ้างเป็นธรรมดาของการปั่น ปั่นมาห้า-หกปีเห็นจะได้ สักสิบเดือนมาได้ผมได้ซื้อทัวริ่งแฮนด์ปีกผีเสื้อไว้ท่องเที่ยวปรากฎว่าทริปแรกไปลาวใต้วันแรกปวดไหล่มาก จนทนไม่ไหว วันที่สองค่อยยังชั่วหน่อย ก็กัดฟันไป ทรมานมากจนจบทริป พยายายมปรับแฮนด์ และเบาะ ก็เหมือนเดิม ตั้งแต่นั้นมาเริ่มแหยงรถทัวริ่งแล้ว จนมาเมื่อวานเพื่อนชวนปั่นเด่นชัย-สวรรคโลกเอาทัวริ่งไปพอเลยสี่สิบกม.ขึ้นไปเริ่มปวดไหล่อีกแล้วจนเกือบทนไม่ได้ต้องกินยาแก้ปวดช่วย อยากถามว่าผมต้องเปลี่ยนแฮนด์เป็นแฮนด์ตรงหรือไม่. หรือจะต้องทำอย่างไรกับปัญหานี้. ผมถามเพื่อนที่ไปด้วยกันเขาใช้แฮนด์ปีกผีเสื้อเหมือนกันเขาก็ปวดแต่ไม่พูด คือทนเอา เขาคงปวดน้อยกว่าผม. ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบ ผมอายุ 62 ปี
Mahasanook
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: AV25

Re: ผมมีปัญหาจากแฮนด์ปีกผีเสื้อ

โพสต์ โดย Mahasanook »

ข้อคิดนะครับพี่

1.หากผมเป็นพี่ ผมจะกลับไปใช้แฮนด์ตรงเหมือนเดิม
2.ปีกผีเสื้อของผมก็มี...ใส่เดือนเดียว...เลิกเพราะดูเหมือนจะดีแต่ใช้แล้วรู้สึกเมื่อยๆพิกล
3.แฮนด์แบบปีกนกที่มีมาแต่โบราณผมขี่แล้วสบายที่สุด และให้สังเกตรถจักรยานที่ฮอลแลนด์ส่วนใหญ่เป็นแฮนด์ปีกนกทั้งนั้น

ลองดูครับพี่ อันไหนถนัดและสบายตัวเอาอันนั้นแหละครับ!!!
รูปประจำตัวสมาชิก
tidnajohnny
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-4998395
team: อิสระ
Bike: kuma5300...... speeder t2.......louis garneau.....lklm......wildwest mudrock

Re: ผมมีปัญหาจากแฮนด์ปีกผีเสื้อ

โพสต์ โดย tidnajohnny »

ผมใช้ตลอด ไม่เห็นมันจะเมื่อยเลยครับ มีหลายมุมให้จับทำให้ไม่เบื่อในการปั่นทางไกล
ไฟล์แนบ
DSCF2804.JPG (658.88 KiB) เข้าดูแล้ว 8377 ครั้ง
สนั่น อันทเกตุ
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย สนั่น อันทเกตุ »

ลางเนื้อชอบลางยา
ของอย่างนี้ถนัดใครถนัดมันไหม ครับ
แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ระยะเอื้อม-ความสูง
ของตำแหน่งที่จับ น่าจะไม่เท่าคันแฮนด์ตรง
ที่เคยปั่น เป็นไปได้ไหม ลองเช็คดู ครับ
แก้ไขล่าสุดโดย สนั่น อันทเกตุ เมื่อ 15 ก.ย. 2014, 21:09, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
"ลูกอิสานพลัดถิ่น จากแดนดินไหปลาแดก เร่ร่อนรอนแรมเดินทางดั้นด้น มาสู่โคนต้นสะตอ ณ เรือนเวียงวิมาน(รูปประจำตัว)คือที่มั่นสุดท้ายของข้าฯ"
รถก็ไม่แพง-แรงก็ไม่มี เลยรั้งท้ายทีม หึ หึ

คลิ๊ก ทริป "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"
เหนียวครับ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0892363974
team: SON OF THE KING
Bike: ท่านเขียว กับ เสือเผ่น

โพสต์ โดย เหนียวครับ »

tidnajohnny เขียน:ผมใช้ตลอด ไม่เห็นมันจะเมื่อยเลยครับ มีหลายมุมให้จับทำให้ไม่เบื่อในการปั่นทางไกล
พี่ครับ รถสวยจัง ว่างๆมาปั่นกับผมนะ อิอิ

ตอบพี่ จขกท ครับ แฮนด์ผีเสื้อ จะจับได้หลายจุดกว่า
น่าจะปวดเมื่อย น้อยกว่านะครับ
ยังไง ลองเซ็ต แฮนด์ ผีเสื้อใหม่ ให้น้ำหนัก ลง ที่ ไหล่ บ่า
น้อยลงกว่าเดิม เช่นปรับคอจุ่มให้สูงขึ้น หรือ ปรับ แฮนด์ ให้สูง ขึ้น แต่ถ้าทำแล้วไม่ดี ก็ใช้ อันที่ ดีต่อสุขภาพเราเถอะ ครับ
หนังสือไร้สาระ "ตีนถีบ" เรื่องราวของสองคู่หูขวางนรก นักปั่นจอมกาก
ที่มาโชว์แต่ความห่วยขั้นเทพของการปั่นจักรยาน ท่องเที่ยว
ติดเรทเรื่องภาษานิดนึง ขอให้อ่านเอาสนุกเป็นพอนะครับ
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 3&t=618285

อ่านกันให้สนุกนะครับ
trongsak
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: giant

โพสต์ โดย trongsak »

คนรู เขียน:ผมปั่นเสือภูเขาแฮนด์ตรงวันหนึ่งๆ 5-6 ชม.ไม่เคยปวดไหล่ มีปวดหลัง ก้นบ้างเป็นธรรมดาของการปั่น ปั่นมาห้า-หกปีเห็นจะได้ สักสิบเดือนมาได้ผมได้ซื้อทัวริ่งแฮนด์ปีกผีเสื้อไว้ท่องเที่ยวปรากฎว่าทริปแรกไปลาวใต้วันแรกปวดไหล่มาก จนทนไม่ไหว วันที่สองค่อยยังชั่วหน่อย ก็กัดฟันไป ทรมานมากจนจบทริป พยายายมปรับแฮนด์ และเบาะ ก็เหมือนเดิม ตั้งแต่นั้นมาเริ่มแหยงรถทัวริ่งแล้ว จนมาเมื่อวานเพื่อนชวนปั่นเด่นชัย-สวรรคโลกเอาทัวริ่งไปพอเลยสี่สิบกม.ขึ้นไปเริ่มปวดไหล่อีกแล้วจนเกือบทนไม่ได้ต้องกินยาแก้ปวดช่วย อยากถามว่าผมต้องเปลี่ยนแฮนด์เป็นแฮนด์ตรงหรือไม่. หรือจะต้องทำอย่างไรกับปัญหานี้. ผมถามเพื่อนที่ไปด้วยกันเขาใช้แฮนด์ปีกผีเสื้อเหมือนกันเขาก็ปวดแต่ไม่พูด คือทนเอา เขาคงปวดน้อยกว่าผม. ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบ ผมอายุ 62 ปี
สวัสดีครับคุณ"คนรู"
-ขี่เสือภูเขาแฮนด์ตรงวันละ 5-6 ชม.ไม่เคยปวดไหล่.ปวดหลัง. มาปั่นรถทัวริ่งแฮนด์ผีเสือ กลับปวด.ปรับแฮนด์ และเบาะ.แล้วก็เหมือนเดิม.
-คุณคนรูครับ.การปรับเบาะ.ปรับแฮนด์.นั้นเขาปรับกันครั้งละ 1-2 มิล.และปรับที่ละอย่าง.ส่วนใหญ่แล้วจะปรับเบาะก่อนเพื่อหาท่านั้งที่สบาย.แล้วมาปรับแฮนด์.เอาระยะเอื้อมให้พอดี .ถึงจะมาปรับความสูงต่ำของแฮนด์.จับแล้วให้อยู่ในท่าที่สบายที่สุด..อันนี้โดยทั่วๆไปสำหรับคนที่ได้รถจักรยานมาใหม่...
-สำหรับคุุณไม่ต้องแล้วครับ..เอาคันเสือภูเขาคันเก่ามาเป็นแบบเลยครับ..เอาเบาะก่อน.วิธีการทำ.ความสูง.เอาสมุดตั้งบนเบาคันเก่าให้ได้ฉาก(รถก็ต้องต้ั้งฉายด้วย)..วัดจากพื้นถึงสมุดได้เท่าไร.ก็ไปปรับความสูงคันใหม่ให้เท่ากัน.(เบาะยังไม่ต้องปรับ)..มาที่หน้ารถ.วัดจากพื้นถึงแฮนด์(เป็นมุมฉาก)ได้เท่าไร..ก็ปรับรถคันใหม่ให้ได้เท่ากัน.อาจเพิ่มแหวนรองที่ถ้วยคอเข้าไปถ้าต่ำ.สูงก็ถอดแหวนรองออก..คราวนี้ปรับความยาวระหว่างเบาะถึงแอนด์.(เน้นถึงแฮ่นด์นะครับไม่ใช่แค่ตัวถังรถ)..ที่เบาะคันเก่าให้ลากเส้นตรงหรือไม้บรรทัดขึ้นมาจากหลักอาน(ตรงนี้จะไม่ตั้งฉาก.สำคัญ.เพราะรูปทรงรถแต่ละรุ่นแต่ละยี่ห้อไม่เท่ากัน.ยิ่งท่อนอนเฉียงลงต่ำเท่าไหล่องศาไปด้านหลังก็ยิ่งมาก).เอาสมุดวางบนเบาะให้ชนกับเส้นหรือไม้บรรทัด..วัดจากตรงนี้ไปทีแอนด์(มุมฉากนะครับ).ได้เท่าไร.ก็ไปปรับคันใหม่ให้ได้เท่ากัน..โดยการขยับเบาะ.หรือเปลี่ยนสเตม..ยังไม่หมดครับ.คุณคนรู.คุณจับแฮนด์รถคันเก่า.ที่ถนัดที่สุดและอยู่ได้นานที่สุดตรงไหน..ที่นี้ก็จับแฮนด์รถคันเก่าแล้วทำเครื่องหมายไว้ที่ฝามือด้านนอก(ด้านนิ้วก้อย).ทั้งสองด้าน.แล้วรองวัดดู..ตรงนี้ผมกลัวแฮนด์ผีเสือของคุณจะสั้น.เพราะปกติแฮนด์ตรงจะอยู่ที่ 42 ถ้าสั้น 1-2 ซม.มีผลในการจับแน่นอนครับ.ก็ต้องเปลี่ยนละครับ..ดีกว่าต้องเปลี่ยนรถใหม่.เดี๋ยวนี้แฮนด์ผีเสื้อหน้ากว้าง.ร้านขายรถทัวริ่งมีขายแล้วครับ
-ถ้าปรับทุกอย่างเท่ากับคันเดิมแล้ว..ยังปวดเมื่อยอยู่่อีก...คราวนี้ก็ตัวใครตัวมันละครับ.....จริงๆแล้วผมจะเขียนแค่ระยะเอื้อมกับความกว้างของการจับคุณเปลี่ยนต่ำแหน่งจากคันเดิม..กลัวไม่เข้าใจเลยอธิบายเสียยืดยาวไปเลย.555..
ลุงศักดิ์
[/color]
tidnajohnny
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-4998395
team: อิสระ
Bike: kuma5300...... speeder t2.......louis garneau.....lklm......wildwest mudrock

โพสต์ โดย tidnajohnny »

เหนียวครับ เขียน:
tidnajohnny เขียน:ผมใช้ตลอด ไม่เห็นมันจะเมื่อยเลยครับ มีหลายมุมให้จับทำให้ไม่เบื่อในการปั่นทางไกล
พี่ครับ รถสวยจัง ว่างๆมาปั่นกับผมนะ อิอิ

ตอบพี่ จขกท ครับ แฮนด์ผีเสื้อ จะจับได้หลายจุดกว่า
น่าจะปวดเมื่อย น้อยกว่านะครับ
ยังไง ลองเซ็ต แฮนด์ ผีเสื้อใหม่ ให้น้ำหนัก ลง ที่ ไหล่ บ่า
น้อยลงกว่าเดิม เช่นปรับคอจุ่มให้สูงขึ้น หรือ ปรับ แฮนด์ ให้สูง ขึ้น แต่ถ้าทำแล้วไม่ดี ก็ใช้ อันที่ ดีต่อสุขภาพเราเถอะ ครับ
.....ปั่นขึ้นหิมาลัย ที่ธิเบตกันไหมละ 5555 เมื่อไหร่ไปกันอีกละ พวกตรีนนนนทีป
Toshi
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek 1.2 2011, Cycle Life Style M, Bridgestone X3, Chevrolet FDB166 CY, Chevrolet CSF167 Classic
ตำแหน่ง: 46 ซอยรามคำแหง 27 ถนน รามคำแหง แขวงหัวหมาก เขตบางกะปิ กรุงเทพฯ 10240
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Toshi »

เคยใส่ทั้งแฮนด์หมอบ แฮนด์ผีเสื้อ

สุดท้ายมาลงตัวกับแฮนด์ตรงธรรมดาจับคู่กับบาร์เอนโบราณๆ ครับ

รูปภาพ
Toshi Bike & Service
https://www.facebook.com/toshibike.th/
สนั่น อันทเกตุ
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย สนั่น อันทเกตุ »

บาร์เอนแบบนี้
จะหาได้ที่ไหน
พอจะช่วยชี้เป้าหน่อยได้ไหม ครับ
"ลูกอิสานพลัดถิ่น จากแดนดินไหปลาแดก เร่ร่อนรอนแรมเดินทางดั้นด้น มาสู่โคนต้นสะตอ ณ เรือนเวียงวิมาน(รูปประจำตัว)คือที่มั่นสุดท้ายของข้าฯ"
รถก็ไม่แพง-แรงก็ไม่มี เลยรั้งท้ายทีม หึ หึ

คลิ๊ก ทริป "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"
ป่อง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0864454209
Bike: trek 4300

โพสต์ โดย ป่อง »

ตอนผมเปลี่ยนเป็นแฮนด์ปีกผีเสื้อ ผมเปลี่ยนสเต็มด้วย เพราะเคยอ่านมาจากใน thaimtb ผมเปลี่ยนจาก 90 เป็น 110 อยากเปลี่ยนเป็น 120 แต่หาไม่ได้ ยังรู้สึกว่าแฮนด์ใกล้ตัวเกิน อยากเปลี่ยนกลับเหมือนกัน แต่ตอนนี้อุปกรณ์บนแฮนด์เยอะ ถ้ากลับไปใช้แฮนด์ตรงคงไม่พอติดอุปกรณ์
nuugoz
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819069801
team: -
Bike: Thorn SHERPA
ตำแหน่ง: ซ.รามอินทรา 65

โพสต์ โดย nuugoz »

รูปภาพ

คงต้องปรับตำแหน่งแฮนด์ และสเต็ม เหมือนที่หลายๆ ท่านแนะนำด้วยล่ะมั้งครับพี่
จากที่ผมเคยใช้แฮนด์ตรง แล้วเปลี่ยนมาเป็นผีเสื้อ ความรู้สึกแรกเลยก็คือ
ตำแหน่งที่มือจับแฮนด์ มันขยับเข้ามาใกล้ตัวมากกว่าเดิมครับ
เหมือนภาพด้านบนที่เอามาให้ดูน่ะครับ แฮนด์ผีเสื้อสีดำ กับ แฮนด์ตรง หรือแฮนด์หักเข้าหาตัว
รัดสเต็มที่ตำแหน่งเดียวกัน จุดจับตรงตำแหน่งมือ ไม่เหมือนเดิมครับ ทำให้ไหล่ย่น คอย่น

นี่ความคิดส่วนตัว ที่เคยใช้งานกับแฮนด์ประเภทนี้มานะครับ
ผมใช้วิธีซื้อสเต็มยาวกว่าของเดิมซักนิด ให้แฮนด์เลยไปข้างหน้าเหมือนเดิมครับ
เปลี่ยนแฮนด์ ท่าจับก็เปลี่ยนครับ ยาวสั้นว่ากันไป
แก้ไขล่าสุดโดย nuugoz เมื่อ 17 ก.ย. 2014, 07:45, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
Toshi
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek 1.2 2011, Cycle Life Style M, Bridgestone X3, Chevrolet FDB166 CY, Chevrolet CSF167 Classic
ตำแหน่ง: 46 ซอยรามคำแหง 27 ถนน รามคำแหง แขวงหัวหมาก เขตบางกะปิ กรุงเทพฯ 10240
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Toshi »

สนั่น อันทเกตุ เขียน:บาร์เอนแบบนี้
จะหาได้ที่ไหน
พอจะช่วยชี้เป้าหน่อยได้ไหม ครับ

ได้มือสองมาครับ ยี่ห้อ onza
Toshi Bike & Service
https://www.facebook.com/toshibike.th/
คนรู
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

รถผมเป็นอย่างนี้ครับ
ไฟล์แนบ
ไม่ทราบว่า Stem จะสั้นไปหรือเปล่าเหมือนที่หลายท่านให้ความเห็น ต้องเปลี่ยนStem ให้ยาวขึ้นซึ่งตัวเดิมเวลาปั่นบางครั้งหัวเข่าก็ชนกับมือเกียร์  เพื่อนผมก็มีอาการแบบเดียวกับผม จนต้องจอดทัวริ่งยักไย่ขึ้นล้อเลย ปกติเวลาปั่นเสือภูเขา ถ้าทางเรียบ 27-30 สบาย(ตัวเปล่า) มาปั่นทัวริ่งใส่กระเป๋า ได้ 20
ไม่ทราบว่า Stem จะสั้นไปหรือเปล่าเหมือนที่หลายท่านให้ความเห็น ต้องเปลี่ยนStem ให้ยาวขึ้นซึ่งตัวเดิมเวลาปั่นบางครั้งหัวเข่าก็ชนกับมือเกียร์ เพื่อนผมก็มีอาการแบบเดียวกับผม จนต้องจอดทัวริ่งยักไย่ขึ้นล้อเลย ปกติเวลาปั่นเสือภูเขา ถ้าทางเรียบ 27-30 สบาย(ตัวเปล่า) มาปั่นทัวริ่งใส่กระเป๋า ได้ 20
little
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 092-2798369
team: vintage eco bike
Bike: NON

โพสต์ โดย little »

Toshi เขียน:เคยใส่ทั้งแฮนด์หมอบ แฮนด์ผีเสื้อ

สุดท้ายมาลงตัวกับแฮนด์ตรงธรรมดาจับคู่กับบาร์เอนโบราณๆ ครับ

รูปภาพ

รถสวยดีครับ :D
up ไปเรื่อย
คนรู
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

อีกรูปหนึ่ง stem มันสั้นไปหรือเปล่า
ไฟล์แนบ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”