อยากเปลี่ยนเป็นแฮนด์ หมอบครับ ต้องซื้ออะไรบ้างครับ Specialized

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
รูปประจำตัวสมาชิก
tam71
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Specialized

อยากเปลี่ยนเป็นแฮนด์ หมอบครับ ต้องซื้ออะไรบ้างครับ Specialized

โพสต์ โดย tam71 »

รถผมคันในรูปน่ะครับ จานหน้า 3 จานหลัง 8 Alivo เดิมมาเป็นแฮนด์ตรง อยากเปลี่ยนเป็นแฮนด์ หมอบครับ ต้องซื้ออะไร แนะนำรุ่นไหนตัวไหน บ้างครับ รบกวนชี้แนะด้วยครับ
Specialized
ไฟล์แนบ
1452107_228699757291132_1904379862_n.jpg (182.32 KiB) เข้าดูแล้ว 1483 ครั้ง
SPECIALIZED TOURING GOLDGEAR71
freez
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: อยากเปลี่ยนเป็นแฮนด์ หมอบครับ ต้องซื้ออะไรบ้างครับ Specialized

โพสต์ โดย freez »

ก่อนอื่นก็ต้องดูว่าจะใช้ชิพเตอร์แบบไหนนะครับ ติดปลายแฮน หรือแบบมือตบ
แต่ไม่ว่าจะทางไหน ใช้งบเยอะเลยนะครับ เกรงว่าจะไม่คุ้มเอานะครับ
สนั่น อันทเกตุ
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Re: อยากเปลี่ยนเป็นแฮนด์ หมอบครับ ต้องซื้ออะไรบ้างครับ Specialized

โพสต์ โดย สนั่น อันทเกตุ »

ถ้าอยากเปลี่ยนเพราะ
ได้ตำแหน่งการจับมากขึ้น
ลองเปลี่ยนเป็น แฮนด์แบบผีเสื้อดีไหม
ใช้มือเบรคมือเกียร์เดิมได้เลย อาจจะต้องเปลี่ยนสเต็ม ครับ
"ลูกอิสานพลัดถิ่น จากแดนดินไหปลาแดก เร่ร่อนรอนแรมเดินทางดั้นด้น มาสู่โคนต้นสะตอ ณ เรือนเวียงวิมาน(รูปประจำตัว)คือที่มั่นสุดท้ายของข้าฯ"
รถก็ไม่แพง-แรงก็ไม่มี เลยรั้งท้ายทีม หึ หึ

คลิ๊ก ทริป "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"
freez
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย freez »

สนั่น อันทเกตุ เขียน:ถ้าอยากเปลี่ยนเพราะ
ได้ตำแหน่งการจับมากขึ้น
ลองเปลี่ยนเป็น แฮนด์แบบผีเสื้อดีไหม
ใช้มือเบรคมือเกียร์เดิมได้เลย อาจจะต้องเปลี่ยนสเต็ม ครับ
ถูกต้องเลยครับ สนับสนุนแนวทางนี้มากกว่า ง่าย+ราคาถูก ^^
tam71
สมาชิก
สมาชิก

อยากเปลี่ยนแฮนด์หมอบครับพอดีชอบแฮนด์หมอบมากกว่าผีเสื้อครับ ได้ชิพเตอร์มาแล้วด้วยครับ เสต็มต้องเปลี่ยนด้วยหรือป่าวครับ
SPECIALIZED TOURING GOLDGEAR71
พลาย
ขาประจำ
ขาประจำ
team: สุดแต่ขาจะพาไป
Bike: la,bf,af,amf6

โพสต์ โดย พลาย »

:D :D :D เท่าที่นึกออกต้องเปลี่ยน แฮนด์หมอบ, ผ้าพันแฮนด์, มือเบรค, สายเบรค, สายเกียร์,
ช๊อคอัพจะเปลี่ยนเป็นตะเกียบด้วยหรือเปล่าครับ ส่วนสแตมแล้วแต่ระยะและมุมที่ต้องการครับ :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
tam71
สมาชิก
สมาชิก

ขอบคุณครับ เป็นโช้คเหมือนเดิมครับไม่สะเทือนดีครับแต่ไม่แน่ใจว่า ระยะสเต็มมันจะเปลี่ยนหรือป่าว เวลาจับแฮนด์ด้านล่างครับ
Ryan_c
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0844336025
team: Novice Team
Bike: , Darkrock DR1 Reynolds 520 Deore 10 SPD, Dahon Boardwalk D7 2017 Tiagra 10 SPD

โพสต์ โดย Ryan_c »

ผมเคยคำนวน คิดว่าจะเปลี่ยนเหมือนกันครับ
  • แฮนด์หมอบ (x-mission) ราคา xxx บาท
    มือเบรค Tektro มือสอง ประมาณ 5 - 700 บาท
    Shifter ปลายแฮนด์ ถ้า dia comp ประมาณ xxxx ส่วน shimano ประมาณ xxxx บาท
    Stem ประมาณ 3 - 500 บาท
    ผ้าพันแฮนด์
    สายเบรค เกียร์ ปลอกสาย
เพราะผมก็กำลังเก็บๆของทีละชิ้น จะลองเปลี่ยนไปแฮนด์หมอบเหมือนกันครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Ryan_c เมื่อ 17 ก.ย. 2014, 13:24, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
-------------------------------------------

It doesn't matter how "far" you can ride a bike.
Just make it
"fun" ride :D
สนั่น อันทเกตุ
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย สนั่น อันทเกตุ »

tam71 เขียน:ขอบคุณครับ เป็นโช้คเหมือนเดิมครับไม่สะเทือนดีครับแต่ไม่แน่ใจว่า ระยะสเต็มมันจะเปลี่ยนหรือป่าว เวลาจับแฮนด์ด้านล่างครับ
โดยหลักแล้ว
ระยะเอื้อมแฮนด์หมอบจะไกลกว่า
ก็น่าจะเปลี่ยนสเต็ม ให้สั้นลง นะครับ
"ลูกอิสานพลัดถิ่น จากแดนดินไหปลาแดก เร่ร่อนรอนแรมเดินทางดั้นด้น มาสู่โคนต้นสะตอ ณ เรือนเวียงวิมาน(รูปประจำตัว)คือที่มั่นสุดท้ายของข้าฯ"
รถก็ไม่แพง-แรงก็ไม่มี เลยรั้งท้ายทีม หึ หึ

คลิ๊ก ทริป "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"
ไม่เฒ่าNominee
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Deep
Bike: Wheeler

โพสต์ โดย ไม่เฒ่าNominee »

tam71 เขียน:อยากเปลี่ยนแฮนด์หมอบครับพอดีชอบแฮนด์หมอบมากกว่าผีเสื้อครับ ได้ชิพเตอร์มาแล้วด้วยครับ เสต็มต้องเปลี่ยนด้วยหรือป่าวครับ
Shifter เป็นแบบมือตบSTIหรือเปล่าครับ? ถ้าใช่ จะมีปัญหาเรื่องเบรคครับ หายากหน่อย และราคาแพงครับ คือTravel Agent
รูปภาพ

รูปภาพ

อีกวิธีก็ ต้องดูว่าตะเกียบโชคของรถติดตั้งเบรคผีเสื้อได้หรือเปล่าครับ
Weeris B.
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0818745813
team: ขี่ไว้คุย
Bike: Surly Troll, Thorn Nomad, Dr. hon Speed P8, VO Pass Hunter, OnOne 456

โพสต์ โดย Weeris B. »

ค่าลงทุนการเปลี่ยน กับประสิทธิภาพการขี่ที่ได้มาหลังเปลี่ยน อาจไม่คุ้มกันนะครับ
รถองศาเฟรมเป็นเสือภูเขา ใส่แฮนด์หมอบขี่แล้วมันรู้สึกไม่คล่องตัวเท่าแฮนด์ตรงนะครับผมว่า
ผมเคยลองใส่กับ Troll แล้ว..

ใส่แฮนด์ผีเสื้อแบบเพื่อนสมาชิกแนะนำ น่าจะคุ้มค่าและเหมาะสมกับรถมากกว่า :? :? :? ....
"หากเป็นหนึ่งเดียวกับจักรวาลของคุณไม่ได้... ก็เป็นหนึ่งเดียวกับจักรยานของคุณซะ... "

https://www.facebook.com/groups/535543496473418/
tam71
สมาชิก
สมาชิก

ชิบเตอร์เป็นแบบในรูปน่ะครับถอดออกมาจาก allez 2ครับ ต้องแปลงเบรกหรือป่าวครับ
ไฟล์แนบ
tam71
สมาชิก
สมาชิก

Weeris B. เขียน:ค่าลงทุนการเปลี่ยน กับประสิทธิภาพการขี่ที่ได้มาหลังเปลี่ยน อาจไม่คุ้มกันนะครับ
รถองศาเฟรมเป็นเสือภูเขา ใส่แฮนด์หมอบขี่แล้วมันรู้สึกไม่คล่องตัวเท่าแฮนด์ตรงนะครับผมว่า
ผมเคยลองใส่กับ Troll แล้ว..

ใส่แฮนด์ผีเสื้อแบบเพื่อนสมาชิกแนะนำ น่าจะคุ้มค่าและเหมาะสมกับรถมากกว่า :? :? :? ....

เห็นsurely เป็นแฮนด์หมอบ องศาเฟรมต่างกันรถผมใช่มั้ยครับ ผมว่าของผมท่อนอนขนานกับพื้นเหมือนหมอบเลยครับ แล้วเปลี่ยนแล้วเป็นยังไงบ้างครับ เลี้ยวยากไหมครับ
tam71
สมาชิก
สมาชิก

ไม่เฒ่าNominee เขียน:
tam71 เขียน:อยากเปลี่ยนแฮนด์หมอบครับพอดีชอบแฮนด์หมอบมากกว่าผีเสื้อครับ ได้ชิพเตอร์มาแล้วด้วยครับ เสต็มต้องเปลี่ยนด้วยหรือป่าวครับ
Shifter เป็นแบบมือตบSTIหรือเปล่าครับ? ถ้าใช่ จะมีปัญหาเรื่องเบรคครับ หายากหน่อย และราคาแพงครับ คือTravel Agent
รูปภาพ

รูปภาพ

อีกวิธีก็ ต้องดูว่าตะเกียบโชคของรถติดตั้งเบรคผีเสื้อได้หรือเปล่าครับ

เป็นเบรกผีเสื้ออยู่แล้วครับ ต้องใส่travel agent หรือป่าวครับขอบคุณครับพี่
ไม่เฒ่าNominee
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Deep
Bike: Wheeler

โพสต์ โดย ไม่เฒ่าNominee »

tam71 เขียน: เป็นเบรกผีเสื้ออยู่แล้วครับ ต้องใส่travel agent หรือป่าวครับขอบคุณครับพี่
น่าจะใช้กับเบรคปีกผีเสื้อที่มีอยู่ไม่มีปัญหาครับ(ไม่ต้องใช้travel agent) เพราะรถไซโคลครอสส์ของผมใช้เบรคปีกผีเสื้อ มากับมือตบSTIจากโรงงาน ใช้ได้ดีครับ

เสือภูเขาเอามาใส่แฮนด์หมอบก็ปั่นสบายนะครับ ผมเคยทำกับรถเสือภูเขาWheeler ทำเป็นรถถนน+ท่องเที่ยว แต่ไม่แน่ใจว่าช่างเอาสเต็มมาด้วย จากรถท่องเที่ยวเดิมของGiantหรือเปล่า รู้แต่ว่าใช้มือตบSTI เบรคใช้วีเบรค รู้แต่ว่าช่างต้องตั้งเบรคเนี๊ยบสุดๆ เพราะขอบล้อชิดผ้าเบรคมากๆ ผมเองเป็นคนชอบแฮนด์หมอบมากครับ ใช้แฮนด์ตรงปั่นนานๆ แล้วเมื่อยข้อมือมาก
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”