อยากเปลี่ยนเป็นแฮนด์ หมอบครับ ต้องซื้ออะไรบ้างครับ Specialized

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
รูปประจำตัวสมาชิก
Weeris B.
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0818745813
team: ขี่ไว้คุย
Bike: Surly Troll, Thorn Nomad, Dr. hon Speed P8, VO Pass Hunter, OnOne 456

Re: อยากเปลี่ยนเป็นแฮนด์ หมอบครับ ต้องซื้ออะไรบ้างครับ Specialized

โพสต์ โดย Weeris B. »

tam71 เขียน:
Weeris B. เขียน:ค่าลงทุนการเปลี่ยน กับประสิทธิภาพการขี่ที่ได้มาหลังเปลี่ยน อาจไม่คุ้มกันนะครับ
รถองศาเฟรมเป็นเสือภูเขา ใส่แฮนด์หมอบขี่แล้วมันรู้สึกไม่คล่องตัวเท่าแฮนด์ตรงนะครับผมว่า
ผมเคยลองใส่กับ Troll แล้ว..

ใส่แฮนด์ผีเสื้อแบบเพื่อนสมาชิกแนะนำ น่าจะคุ้มค่าและเหมาะสมกับรถมากกว่า :? :? :? ....

เห็นsurely เป็นแฮนด์หมอบ องศาเฟรมต่างกันรถผมใช่มั้ยครับ ผมว่าของผมท่อนอนขนานกับพื้นเหมือนหมอบเลยครับ แล้วเปลี่ยนแล้วเป็นยังไงบ้างครับ เลี้ยวยากไหมครับ
ชอบแฮนด์ตรงมากกว่าครับ สุดท้ายรู้สึกว่ามันเหมาะกับรถมากกว่า แฮนด์หมอบหน้าจะไวขึ้น รู้สึกกว่าการคอนโทรลรถสู้แฮนด์ตรงไม่ได้
"หากเป็นหนึ่งเดียวกับจักรวาลของคุณไม่ได้... ก็เป็นหนึ่งเดียวกับจักรยานของคุณซะ... "

https://www.facebook.com/groups/535543496473418/
Weeris B.
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Surly Troll, Thorn Nomad, Dr. hon Speed P8, VO Pass Hunter, OnOne 456

Re: อยากเปลี่ยนเป็นแฮนด์ หมอบครับ ต้องซื้ออะไรบ้างครับ Specialized

ไม่เฒ่าNominee เขียน:
tam71 เขียน:อยากเปลี่ยนแฮนด์หมอบครับพอดีชอบแฮนด์หมอบมากกว่าผีเสื้อครับ ได้ชิพเตอร์มาแล้วด้วยครับ เสต็มต้องเปลี่ยนด้วยหรือป่าวครับ
Shifter เป็นแบบมือตบSTIหรือเปล่าครับ? ถ้าใช่ จะมีปัญหาเรื่องเบรคครับ หายากหน่อย และราคาแพงครับ คือTravel Agent
รูปภาพ

รูปภาพ

อีกวิธีก็ ต้องดูว่าตะเกียบโชคของรถติดตั้งเบรคผีเสื้อได้หรือเปล่าครับ

เป็นเบรกผีเสื้ออยู่แล้วครับ ต้องใส่travel agent หรือป่าวครับขอบคุณครับพี่

จากในรูปผมว่ารถเป็น V-Break นะครับ ... หรือผมเข้าใจผิดหว่า :? :? :?

รูปภาพ
"หากเป็นหนึ่งเดียวกับจักรวาลของคุณไม่ได้... ก็เป็นหนึ่งเดียวกับจักรยานของคุณซะ... "

https://www.facebook.com/groups/535543496473418/
tam71
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Specialized

โพสต์ โดย tam71 »

ไม่เฒ่าNominee เขียน:
tam71 เขียน: เป็นเบรกผีเสื้ออยู่แล้วครับ ต้องใส่travel agent หรือป่าวครับขอบคุณครับพี่
น่าจะใช้กับเบรคปีกผีเสื้อที่มีอยู่ไม่มีปัญหาครับ(ไม่ต้องใช้travel agent) เพราะรถไซโคลครอสส์ของผมใช้เบรคปีกผีเสื้อ มากับมือตบSTIจากโรงงาน ใช้ได้ดีครับ

เสือภูเขาเอามาใส่แฮนด์หมอบก็ปั่นสบายนะครับ ผมเคยทำกับรถเสือภูเขาWheeler ทำเป็นรถถนน+ท่องเที่ยว แต่ไม่แน่ใจว่าช่างเอาสเต็มมาด้วย จากรถท่องเที่ยวเดิมของGiantหรือเปล่า รู้แต่ว่าใช้มือตบSTI เบรคใช้วีเบรค รู้แต่ว่าช่างต้องตั้งเบรคเนี๊ยบสุดๆ เพราะขอบล้อชิดผ้าเบรคมากๆ ผมเองเป็นคนชอบแฮนด์หมอบมากครับ ใช้แฮนด์ตรงปั่นนานๆ แล้วเมื่อยข้อมือมาก

ขอบคุณครับ
SPECIALIZED TOURING GOLDGEAR71
ไม่เฒ่าNominee
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Deep
Bike: Wheeler

โพสต์ โดย ไม่เฒ่าNominee »

Weeris B. เขียน:
Weeris B. เขียน:ค่าลงทุนการเปลี่ยน กับประสิทธิภาพการขี่ที่ได้มาหลังเปลี่ยน อาจไม่คุ้มกันนะครับ
รถองศาเฟรมเป็นเสือภูเขา ใส่แฮนด์หมอบขี่แล้วมันรู้สึกไม่คล่องตัวเท่าแฮนด์ตรงนะครับผมว่า
ผมเคยลองใส่กับ Troll แล้ว..

ใส่แฮนด์ผีเสื้อแบบเพื่อนสมาชิกแนะนำ น่าจะคุ้มค่าและเหมาะสมกับรถมากกว่า :? :? :? ....

เห็นsurely เป็นแฮนด์หมอบ องศาเฟรมต่างกันรถผมใช่มั้ยครับ ผมว่าของผมท่อนอนขนานกับพื้นเหมือนหมอบเลยครับ แล้วเปลี่ยนแล้วเป็นยังไงบ้างครับ เลี้ยวยากไหมครับ
ชอบแฮนด์ตรงมากกว่าครับ สุดท้ายรู้สึกว่ามันเหมาะกับรถมากกว่า แฮนด์หมอบหน้าจะไวขึ้น รู้สึกกว่าการคอนโทรลรถสู้แฮนด์ตรงไม่ได้
ผมว่าขึ้นกับความชอบหรือถนัดของแต่ละบุคคลครับ เหมือน http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... &start=105 ความเห็นไม่ตรงกัน ถูกทั้งคู่ครับ เพราะความชอบไม่เหมือนกัน
Weeris B.
ขาประจำ
ขาประจำ

ไม่เฒ่าNominee เขียน: ผมว่าขึ้นกับความชอบหรือถนัดของแต่ละบุคคลครับ เหมือน http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... &start=105 ความเห็นไม่ตรงกัน ถูกทั้งคู่ครับ เพราะความชอบไม่เหมือนกัน
ครับพี่ ไม่เฒ่าNominee ผมอธิบายจากความรู้สึกของ Surly Troll ผมนะครับ จริงๆ แนะนำการลงทุนเปลี่ยนไปแฮนด์หมอบ ลองคำนวนค่าใช้จ่ายออกมาก่อนไหมครับ ว่าต้องลงทุนเท่าไหร่ สมมุติทั้งหมด 3,000 บาท ก็ต้องมานั่งคิดว่า 3,000 กับการเปลี่ยนแล้วเราอาจจะไม่ชอบ ต้องเอากลับมาแฮนด์ตรงเหมือนเดิม มันคุ้มกันหรือเปล่า?
ถ้าคิดว่า เปลี่ยนแล้ว ไม่ชอบ กลับมาแบบเดิม ค่อยขายอุปกรณ์แฮนด์หมอบก็ได้เงินคืนมาบ้าง หรือเก็บไว้ใส่คันต่อไปในอนาคต อันนี้ลองดูก็ได้ครับ ต่างกรรมต่างวาระ ไม่มีผิดถูก ทุกคนนำเสนอข้อมูลจากประสบการณ์ และไม่มีใครชี้ได้ว่าถูกหรือผิดในเรื่องนี้ นอกจากตัวพี่ Tam71 เอง :lol: :lol: :lol:

ขาประจำ
ขาประจำ

เข้าใจครับ :D
Ryan_c
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0844336025
team: Novice Team
Bike: , Darkrock DR1 Reynolds 520 Deore 10 SPD, Dahon Boardwalk D7 2017 Tiagra 10 SPD

โพสต์ โดย Ryan_c »

Ryan_c เขียน:ผมเคยคำนวน คิดว่าจะเปลี่ยนเหมือนกันครับ
  • แฮนด์หมอบ (x-mission) ราคา xxx บาท
    มือเบรค Tektro มือสอง ประมาณ 5 - 700 บาท
    Shifter ปลายแฮนด์ ถ้า dia comp ประมาณ xxxx ส่วน shimano ประมาณ xxxx บาท
    Stem ประมาณ 3 - 500 บาท
    ผ้าพันแฮนด์
    สายเบรค เกียร์ ปลอกสาย
เพราะผมก็กำลังเก็บๆของทีละชิ้น จะลองเปลี่ยนไปแฮนด์หมอบเหมือนกันครับ

เห็นพี่โทรมาถาม เลยเพิ่ม link ไปที่ร้านค้าให้ครับ ลองเข้าไปดูเผื่อจะแวะไป หรือโทรสอบถามสินค้าได้ครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Ryan_c เมื่อ 17 ก.ย. 2014, 15:32, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง
-------------------------------------------

It doesn't matter how "far" you can ride a bike.
Just make it
"fun" ride :D
M&M
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 087-682-2236
team: สาวนักเปิบกับหนุ่มนักปั่น
Bike: Thorn Sherpa/Nomad/Mercury, Velotraum Cross CrMo, Co Motion Pangea, Surly Troll, Bike Friday NWT, TERN Link
ติดต่อ:

โพสต์ โดย M&M »

Ryan_c เขียน:
Ryan_c เขียน:ผมเคยคำนวน คิดว่าจะเปลี่ยนเหมือนกันครับ
  • แฮนด์หมอบ (x-mission) ราคา 490 บาท

มือเบรค Tektro มือสอง ประมาณ 5 - 700 บาท
    Shifter ปลายแฮนด์ ถ้า dia comp ประมาณ 1,900 ส่วน shimano ประมาณ 2,5xx บาท

ผ้าพันแฮนด์
เพราะผมก็กำลังเก็บๆของทีละชิ้น จะลองเปลี่ยนไปแฮนด์หมอบเหมือนกันครับ

เห็นพี่โทรมาถาม เลยเพิ่ม link ไปที่ร้านค้าให้ครับ ลองเข้าไปดูเผื่อจะแวะไป หรือโทรสอบถามสินค้าได้ครับ
เรียนคุณน้อง Ryan_c ด้วยความเคารพจุ๊บๆ

ขอชื่นชมในการให้ข้อมูลเพื่อช่วยเหลือเพื่อนสมาชิก
และขอขอบคุณที่กรุณาแนะนำทางร้านให้กับเพื่อนสมาชิก

ด้วยบอร์ด"ทัวริ่ง" จัดอยู่ในหมวดเทคนิคและอุปกรณ์
การโพสต์ถึงการสถานที่จัดจำหน่ายและราคา
น่าจะเป็นสิ่งที่พึงระมัดระวังนะครับ

ขอแนะนำให้ส่งข้อมูลกันในทางลับ
จะงดงามกว่านะจุ๊บๆๆ :mrgreen:

ด้วยความเคารพอย่างสูง

ประพฤติ ปาลสาร(หมา)
087-682-2236
แก้ไขล่าสุดโดย M&M เมื่อ 17 ก.ย. 2014, 15:47, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
Touring Bikes, Folding Bikes & Parts
THORN/VELOTRAUM/VELO ORANGE/SURLY/Co-Motion/Tout Terrain/BIKE FRIDAY
Rohloff/NuVinci/ZIMBALE/ORTLIEB/TUBUS/RACKTIME/SKS GERMANY
Rigida/MAVIC/SAPIM/DT SWISS/Schwalbe/CONTINENTAL
Open 14:00-23 :00
Close Monday
https://www.facebook.com/BokBokBike.Thailand
Ryan_c
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0844336025
team: Novice Team
Bike: , Darkrock DR1 Reynolds 520 Deore 10 SPD, Dahon Boardwalk D7 2017 Tiagra 10 SPD

โพสต์ โดย Ryan_c »

M&M เขียน:
  • แฮนด์หมอบ (x-mission) ราคา xxx บาท
    Shifter ปลายแฮนด์ ถ้า dia comp ประมาณ xxxx ส่วน shimano ประมาณ xxxx บาท
    ผ้าพันแฮนด์

เรียนคุณน้อง Ryan_c ด้วยความเคารพจุ๊บๆ

ขอชื่นชมในการให้ข้อมูลเพื่อช่วยเหลือเพื่อนสมาชิก
และขอขอบคุณที่กรุณาแนะนำทางร้านให้กับเพื่อนสมาชิก

ด้วยบอร์ด"ทัวริ่ง" จัดอยู่ในหมวดเทคนิคและอุปกรณ์
การโพสต์ถึงการสถานที่จัดจำหน่ายและราคา
น่าจะเป็นสิ่งที่พึงระมัดระวังนะครับ

ขอแนะนำให้ส่งข้อมูลกันในทางลับ

OK ครับพี่หมา แก้ไขเอาตัวเลขราคา ในส่วนที่ link ถึงร้านค้า ออกแล้วครับ
ขอบคุณที่แนะนำครับ :D

แก้ไขอีกที เอาชื่อร้านออกด้วยเลยดีกว่าครับ ส่งเป็น PM ให้พี่ จขกท. ไปแทน (@17 Sep 14 - 15.35น.)

Ryan_c (อั้น)
แก้ไขล่าสุดโดย Ryan_c เมื่อ 17 ก.ย. 2014, 15:32, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
-------------------------------------------

It doesn't matter how "far" you can ride a bike.
Just make it
"fun" ride :D
สนั่น อันทเกตุ
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย สนั่น อันทเกตุ »

M&M เขียน:
Ryan_c เขียน:ผมเคยคำนวน คิดว่าจะเปลี่ยนเหมือนกันครับ เพราะผมก็กำลังเก็บๆของทีละชิ้น จะลองเปลี่ยนไปแฮนด์หมอบเหมือนกันครับ

ชื่นชมเถ้าแก่หมา ครับ
เจีย จะนับ.....จุ้บ ๆ ๆ :lol: :lol: :lol:
"ลูกอิสานพลัดถิ่น จากแดนดินไหปลาแดก เร่ร่อนรอนแรมเดินทางดั้นด้น มาสู่โคนต้นสะตอ ณ เรือนเวียงวิมาน(รูปประจำตัว)คือที่มั่นสุดท้ายของข้าฯ"
รถก็ไม่แพง-แรงก็ไม่มี เลยรั้งท้ายทีม หึ หึ

คลิ๊ก ทริป "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"
maesaa hawaii
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0869140972
team: Bike Eye View
Bike: JONES bike
ตำแหน่ง: พุทธมณฑลสาย๔
ติดต่อ:

โพสต์ โดย maesaa hawaii »

รูปภาพ

เบรคปีกผีเสื้อของรถเมไม่ใช้แบบนี้ แบบนี้เรียก V brake หรือเป่าค่ะ?
ถ้าใช้ก็ต้องใส่ Travel Agent สินะถึงจะใช้ได้ เหมือนว่า V ฺBrake ต้องการระยะดึงสายเบรคที่ยาวกว่าผีเสื้อนะ :mrgreen: :mrgreen:
I am balancing
Careful and steady
And reveling in energy that everyone's emitting~

สำหรับสาระ และความสนุก https://www.facebook.com/BikeEyeView
Wepsite : http://www.Bikeeyeview.com
LineID: maesaahawaii
tam71
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Specialized

โพสต์ โดย tam71 »

maesaa hawaii เขียน:รูปภาพ

เบรคปีกผีเสื้อของรถเมไม่ใช้แบบนี้ แบบนี้เรียก V brake หรือเป่าค่ะ?
ถ้าใช้ก็ต้องใส่ Travel Agent สินะถึงจะใช้ได้ เหมือนว่า V ฺBrake ต้องการระยะดึงสายเบรคที่ยาวกว่าผีเสื้อนะ :mrgreen: :mrgreen:

ขอบคุณครับ
SPECIALIZED TOURING GOLDGEAR71
ขาประจำ
ขาประจำ

เอารูปเบรคปีกผีเสื้อมาให้ดูครับ
รูปภาพ
ขาประจำ
ขาประจำ

ถ้าจะใช้เบรคปีกผีเสื้อ ต้องมีตัวรั้งสายเบรคด้วย ทั้งหน้าและหลังครับ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”