อานหนัง VO แข็งมาก ต้องทาไขแบบเดียวกับ Brooks หรือไม่ครับ

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
ตอบกลับ
สมเสร็จหลังอาน
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Bangkok Architecture Tour On Bike, น่าถีบนัก
Bike: Trinx FA2007, Chevy FK207, Fuji F3(1974), Bridgestone Roadman, Tokyo Bike CS, Fuji Palette

อานหนัง VO แข็งมาก ต้องทาไขแบบเดียวกับ Brooks หรือไม่ครับ

โพสต์ โดย สมเสร็จหลังอาน »

อาน VO เป็นหนัง หนาและแข็งกว่า Brooksไม่ทราบว่าต้องทาไข profide หรือยี่ห้ออื่นๆ แบบอาน Brooksไหมครับ จะมีผลเสียไหมครับ รบกวนท่านผู้รู้ผู้เคยลองด้วยครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
little
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 092-2798369
team: vintage eco bike
Bike: NON

Re: อานหนัง VO แข็งมาก ต้องทาไขแบบเดียวกับ Brooks หรือไม่ครับ

โพสต์ โดย little »

ของผม วินสิตา ตอนแรกแข็งมากพอทาไขไปแล้วนิ่มลงมาก ผมคิดว่าเบาะหนังน่าจะเหมือนกันนะครับ
up ไปเรื่อย
Ryan_c
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0844336025
team: Novice Team
Bike: , Darkrock DR1 Reynolds 520 Deore 10 SPD, Dahon Boardwalk D7 2017 Tiagra 10 SPD

Re: อานหนัง VO แข็งมาก ต้องทาไขแบบเดียวกับ Brooks หรือไม่ครับ

โพสต์ โดย Ryan_c »

VO มีครีมไข สำหรับเบาะเหมือนกันครับ ยี่ห้อ VO เลย
-------------------------------------------

It doesn't matter how "far" you can ride a bike.
Just make it
"fun" ride :D
สมเสร็จหลังอาน
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Bangkok Architecture Tour On Bike, น่าถีบนัก
Bike: Trinx FA2007, Chevy FK207, Fuji F3(1974), Bridgestone Roadman, Tokyo Bike CS, Fuji Palette

โพสต์ โดย สมเสร็จหลังอาน »

ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล ผมลองเอาไขProfide ของ ฺBrooks ทาอาน VO พบว่าเวลาดูซึมนานมากครับ ข้ามคืนแล้วยังมีบางจุดที่ยังเห็นเป็นมันๆอยู่(ถ้าซึมไปแล้วจะกลับเป็นสภาพสีหนังปกติหรือสีเข้มกว่าเพดิมนิดหน่อยหรือเป็นคราบไขขุ่นๆแต่ไม่เป็นสีมัมวาว) และเข้าใจว่าด้านใต้เป็นวัสดุรองพื้นอีกอย่าง มิใช่ตัวหนังเอง ทาไปคงไม่ได้ผลอะไร ทำแบบนี้มา2คืน พอเอาไปลองก็ยังไม่รู้สึกถึงความแตกต่างเลย อาจต้องใช้เวลาอีกหลายวัน นานๆ แต่เปลืองมาก :(
suchat_yokomo
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0896786131
team: -
ตำแหน่ง: สมุทรสาคร

โพสต์ โดย suchat_yokomo »

ในความคิดผมน่าจะต้องสะสมชั่วโมงการใช้งานด้วยครับเพราะอย่าง brook ถ้าใช้งานต่อเนื่องได้ซัก 500 กม. จะนิ่มมาก เคยใช้ของ brook ปั่นต่อเนื่องทุกวัน 2 วันแรกรู้สึกว่าแข็งมากแต่พอปรับสภาพตัวเองได้ก็รู้สึกได้เลยว่าแตกต่างจากเบาะทั่วไปมากครับ ผมปั่นวันละ 20-30 กม ครับ ถ้าใช้อย่างต่อเนื่องไม่จำเป็นต้องใช้น้ำยาใดๆทั้งสิ้นครับมันก็สามารถนิ่มได้ครับ (ผิดถูกขออภัยด้วยครับจากที่เคยใช้และปัจจุบันก็ใช้อยู่ครับ) :D
Ryan_c
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0844336025
team: Novice Team
Bike: , Darkrock DR1 Reynolds 520 Deore 10 SPD, Dahon Boardwalk D7 2017 Tiagra 10 SPD

โพสต์ โดย Ryan_c »

เข้าใจว่าคงมีส่วนผสมบางอย่างที่ต่างกัน เพื่อจะได้ให้สาวกแต่ละค่ายใช้ของตัวเองครับ :lol: :lol: :lol: :lol:

ครีมไข จากที่เคยอ่านมา ควรทาสักเดือนละครั้ง และใช้งานเบาะต่อเนื่อง เพื่อให้เบาะเข้ารูปกับสรีระของเจ้าของเบาะ

การทาไม่ต้องหนามาก ทากลางคืน ทิ้งไว้จนเช้า ไม่ต้องเช็ดออก แรกๆหลังทาเสร็จเบาะจะสีเข้มๆหน่อย เหมือนเปียก (มันก็เปียกนั่นแหละ) แล้วจะค่อยๆกลับมาเหมือนเดิม

ตัวครีมไข จะช่วยให้เบาะ กันความชื่้น หรือน้ำได้ระดับหนึ่ง (ละอองฝน, เหงื่อ) ทำให้เบาะไม่เสียหาย และนิ่มลงครับ

(ปอลิง : ครีมไขผม ซื้อมาใช้ได้สองครั้ง เอาแช่ตู้เย็นไว้ วันดีคืนดี พ่อล้างตู้เย็น คิดว่าขนมบูด เลยโยนทิ้งไปซะ :o :o :o กลับมารู้ตัว ก็สายเสียแล้ว :cry: :cry: :cry: )
-------------------------------------------

It doesn't matter how "far" you can ride a bike.
Just make it
"fun" ride :D
bike holiday
สมาชิก
สมาชิก
Bike: THORN ELLsworth BROMPTON SURLY

โพสต์ โดย bike holiday »

ผมใช้ Brook B17 ครับ ผมลงไข ทั้งสองด้าน เพื่อกันความชื้น เบาะหนังจะนุ่มต้องผ่านการใช้งานระยะหนึ่งครับ และไขช่วยลดความฝืดทำให้ไม่แห้งเงางาม และป้องกันเหงื่อได้ดี แต่เมื่อฝนตกควรใช้ผ้าคลุมเบาะช่วย ทุกครั้งที่จอดค้างคืนกลางแจ้ง ผมก็จะคลุมผ้าไว้ กันน้ำค้าง ครับ และถ้าออกทริปหลายวันกลับมาก็ลงไขอีกรอบ เท่านี้มันก็จะอยู่รับใช้เราไปอีกนานเลยทีเดียว ผมลองซื้อไขของร้านรองเท้าเทวิน มาใช้ มันไม่ข้นเท่าของ Brook แต่ถูกกว่ามาก ไม่ถึงร้อย ลงไว้พอหมาด แล้วเช็ดด้วยผ้าแห้ง เงางามครับ ผมปั่นมา5000 กว่ากม. แล้ว มันปรับตัวเข้ากับเจ้าของแล้วครับ เอาอะไรมาแลกก็ไม่ยอมครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”