เลือกไฟท้ายติดตะแกรงครับ ตัวไหนดัครับ

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
ตอบกลับ
Toshi
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek 1.2 2011, Cycle Life Style M, Bridgestone X3, Chevrolet FDB166 CY, Chevrolet CSF167 Classic
ตำแหน่ง: 46 ซอยรามคำแหง 27 ถนน รามคำแหง แขวงหัวหมาก เขตบางกะปิ กรุงเทพฯ 10240
ติดต่อ:

เลือกไฟท้ายติดตะแกรงครับ ตัวไหนดัครับ

โพสต์ โดย Toshi »

อยากได้แบบใหญ่ๆ ไม่ต้องไฟแรงมากครับ มันแยงตา จะเอาไปติดกับ Topeak Super Tourist DX ครับ

รูปภาพ

ตัวเลือกที่มีอยู่ในใจก็...

Cateye Rapid 5
อันนี้เพื่อนใช้อยู่

รูปภาพ

Cateye Reflex Auto
ตัวนี้ชอบตรงที่ มีreflex สะท้อนแสงไฟหน้ารถได้ มีระบบปิดเปิดเอง แต่ดูแล้วสว่างน้อยกว่า ตัวบนอยู่

รูปภาพ

B&M TopLight
ไม่ค่อยเห็นคนใช้ครับ ดีกว่าสองตัวบนมากน้อยแค่ไหนครับ

รูปภาพ

หรือมีตัวอื่นที่แนะนำอีกไหมครับ
ในอนาคต จะเปลี่ยนไปใช้ดุมปั่นไฟครับ ที่เล็งไว้ก็เป็น XT
ถ้าใช้ไฟหลังแบบต่อกับดุม จะสามารถใช้ทั้งไฟหน้า-หลังพร้อมกันได้หรือเปล่าครับ
Toshi Bike & Service
https://www.facebook.com/toshibike.th/
รูปประจำตัวสมาชิก
NT124
ขาประจำ
ขาประจำ
team: N/A
Bike: MTB.
ตำแหน่ง: Bangkok Thailand

Re: เลือกไฟท้ายติดตะแกรงครับ ตัวไหนดัครับ

โพสต์ โดย NT124 »

ผมใช้ Cateye Reflex Auto อยู่ครับ
ผมคิดว่าเรื่องความสว่างใช้ได้นะครับ แถมเปิด-ปิดอัติโนมัติด้วย ช่วยเรื่องประหยัดแบตเตอรี่ได้
"การอวดกล้าเป็นสมบัติของคนขลาด การอวดฉลาดเป็นสมบัติของคนโง่"
Ryan_c
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0844336025
team: Novice Team
Bike: , Darkrock DR1 Reynolds 520 Deore 10 SPD, Dahon Boardwalk D7 2017 Tiagra 10 SPD

Re: เลือกไฟท้ายติดตะแกรงครับ ตัวไหนดัครับ

โพสต์ โดย Ryan_c »

ผมก็ใช้ Cateye Reflex Auto ครับ สว่างใช้ได้ และปิดเองด้วย ป้องกันการลืมได้ดีครับ
-------------------------------------------

It doesn't matter how "far" you can ride a bike.
Just make it
"fun" ride :D
ch_doi
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไร้สังกัด
Bike: เสือภูเขา LOUIS GARNEAU....Rit Touring
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ch_doi »

ผมใช้ดุมปั่น สามารถใช้ได้ทั้งไฟหน้ากับไฟท้ายพร้อมกันสบายๆ :) :D

รูปภาพ

ไฟหน้าสว่างไม่แพ้ไฟมอไซค์เลยครับ...
รูปภาพ

ไฟท้ายมาจากดุมปั่นไฟเหมือนกัน...
รูปภาพ
นายเชิงดอยครับ
ขายังอ่อน แรงไม่ดี มีแต่ใจ ไปช้าๆ ไม่ไหวก็กลับครับ...
Toshi
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek 1.2 2011, Cycle Life Style M, Bridgestone X3, Chevrolet FDB166 CY, Chevrolet CSF167 Classic
ตำแหน่ง: 46 ซอยรามคำแหง 27 ถนน รามคำแหง แขวงหัวหมาก เขตบางกะปิ กรุงเทพฯ 10240
ติดต่อ:

ch_doi เขียน:ผมใช้ดุมปั่น สามารถใช้ได้ทั้งไฟหน้ากับไฟท้ายพร้อมกันสบายๆ :) :D

รูปภาพ

ไฟหน้าสว่างไม่แพ้ไฟมอไซค์เลยครับ...
รูปภาพ

ไฟท้ายมาจากดุมปั่นไฟเหมือนกัน...
รูปภาพ
เป็นชุดที่เล็งไว้เลยครับ
ไฟชุดนี้สว่างขนาดไหนครับ อยากเห็น :D
https://www.facebook.com/toshibike.th/
nuugoz
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819069801
team: -
Bike: Thorn SHERPA
ตำแหน่ง: ซ.รามอินทรา 65

โพสต์ โดย nuugoz »

รูปภาพ
รูปภาพ

ผมเลือกใช้ Busch & Müller 4D Toplight ครับ ส่วนรุ่น Selectra Plus ภาพด้านบนนั้นเป็นรุ่นล่าสุด (ตัดสินใจขายไปแล้ว)
- 4D Toplight มีเซ็นเซอร์ตอนแสงน้อย และเซ็นเซอร์การสั่นสะเทือนทั้งเวลารถวิ่งและหยุดเป็นเวลานาน
- ความสว่าง จากข้อมูลผู้จำหน่ายแจ้งว่า ตัว Selectra Plus สว่างกว่าครับ ด้วย Reflex ที่มากขึ้น

ทั้งสองรุ่นมีแจ๊คเสียบสายไฟจากดุมปั่นไฟหน้า
สำหรับรุ่น 4D Toplight สามารถใส่ถ่านไฟฉาย เพื่อเปิด-ปิดความสว่างได้ครับ (มีสวิตช์ด้านล่าง)
แต่รุ่น Selectra Plus ใช้ต่อพ่วงจากดุมอย่างเดียว

ระยะห่างของน๊อตหลังไฟท้าย = 8CM ฉะนั้น ถ้าจะเลือกใช้ไฟทั้งสองรุ่นนี้
ตะแกรงหลังควรมีรูยึด ที่มีระยะห่างเท่ากับน๊อตหลังไฟท้ายหรือใกล้เคียง เพื่อปรับแต่งรูให้ตรงกัน
ไม่งั้นก็ติดตั้งยากนิดนึง จะเอาเคเบิ้ลไทร์ไปรัดก็ใช่ที่ครับ
Toshi
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

สรุป จัด 4D Toplight มาแล้วครับ :mrgreen: :mrgreen:

มีช่องรูยึดน๊อต 2 แบบครับ แต่ต้องเจาะรูเอง เอาไขควงจิ้มเอา

มีต่อ Ground ด้วย

ปิด flash
รูปภาพ

เปิด flash
รูปภาพ

100 เมตร
รูปภาพ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”