ขอถามคนที่เคย touring ด้วย disc brake แบบสายหน่อยครับ

บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
กฏการใช้บอร์ด
บอร์ดสำหรับ นักปั่นทัวร์ริ่ง นักปั่นระยะทางไกล พูดคุยเรื่องอุปกรณ์ เทคนิตการปั่น ที่พัก หรือการกินอยู่
ตอบกลับ
The Naive
สมาชิก
สมาชิก

ขอถามคนที่เคย touring ด้วย disc brake แบบสายหน่อยครับ

โพสต์ โดย The Naive »

อยากจะถามไว้เป็นความรู้หน่อยครับว่าเคยเจอปัญหาอะไรกันบ้างไหมครับ แล้วแก้ปัญหากันยังไง ถึงเอารถกลับได้ หรือสามารถปั่นต่อจนจบทริปได้
แล้วใครเคยเจอปัญหาถึงขนาดปั่นต่อไม่ได้บ้างไหมครับ ขอทราบประสบการณ์หน่อยครับ อยากได้ไว้เป็นความรู้

ขอบคุณครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Oishikawa
สมาชิก
สมาชิก
ตำแหน่ง: Bangkok

Re: ขอถามคนที่เคย touring ด้วย disc brake แบบสายหน่อยครับ

โพสต์ โดย Oishikawa »

ไม่เคยเจอปัญหา เพราะก่อนออกทริปจะเช็คระบบเบรคก่อนทุกครั้ง
ปัญหาที่เจอบ่อยๆก็น่าจะเป็น สลิงขาด จานดิสคดจนขี่ไม่ได้ ผ้าเบรกหมด
เรื่องสลิงขาดก็พกอะไหล่ไปเปลี่ยน ดิสคดก็ต้องระวังการจอด การขนส่ง
แล้วก็พวกอุบัติเหตุที่ทำให้ตัวรถเสียหาย โดยส่วนตัวผมก็เลือกดิสเบรค
เพราะเบรกแล้วมั่นใจมากกว่ากับรถทัวริ่งที่ต้องบรรทุกสำภาระหนักๆ
เวลาลงเขาเบรกแล้วมั่นใจกว่ามาก

ส่วนคำถามที่ว่า สมมุติเบรคพังหมดใช้ไม่ได้ทั้งหน้าหลังทำไง

ผมจะใช้เท้าเบรคกับล้อหลังครับ ก็ถอดบังโคลนออก
เวลาเบรคก็จะเอาปลายเท้าซ้ายยัดไประหว่างล้อหลังและท่อนั่ง
และกดปลายเท้าให้ไปเสียดสีกับหน้ายางก็จะสามารถช่วยเบรคได้
ถ้าถามว่าวิธีนี้มีแรงเบรคขนาดไหน ก็สามารถเบรคให้ล้อตายได้เลย
แต่อาจจะต้องอาศัยความชำนาญนิดนึงจะถ้าเบรคด้วยวิธีนี้
737
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: KMITL
Bike: Fisher, M1, Giant 760, Neo-Cot, Ground Control, GT, Pana Grand canyon, SoloistUltra,Miyata
ติดต่อ:

Re: ขอถามคนที่เคย touring ด้วย disc brake แบบสายหน่อยครับ

โพสต์ โดย 737 »

ปัญหาหลักน่าจะมาจากใส่ใบดิสก์แบบบางเพื่อเน้นเบา ถ้าลงเขายาวๆจะร้อนและระบายความร้อนไม่ทัน ถ้าบรรทุกหนักโอกาสเบรคทำงานหนักและใบดิสก์บิดก็ได้ ทำให้ผ้าเบรคสีกับคาริปเปอร์ แล้วจะกินแรง ถ้าออกทริปไกลหลายร้อยโล ควรดูความหนาผ้าเบรคด้วยทุกครั้ง และตั้งหน้าผ้าเบรคให้กินผ้าเบรคเท่ากันหมดไม่เอียง โอกาสที่เบรคจะพังพร้อมกันทั้งหน้าและหลัง ยากมาก ถ้าเจอคงมาจากอุบัติเหตุแรงๆ ถ้าเจอคงต้องกลับรถโบกดีที่สุด
The Naive
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย The Naive »

ขอบคุณมากครับ ใครมีประสบการณ์เพิ่มเติมรบกวนด้วยนะครับ
liwan
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Alone
Bike: Bianchi Attivo/ Missile stout/Specialized Sirrus

โพสต์ โดย liwan »

ไปเจอมาว่า ดิสก์สาย แบบมีลูกสูบทั้งสองด้านก็มีขาย ครับ
trp spyke.JPG
trp spyke.JPG (73.72 KiB) เข้าดูแล้ว 1426 ครั้ง
แบบนี้สำหรับ มือวีเบรกเสือภูเขา
แบบข้างล่างนี้ ของมือหมอบ
trp spyre.JPG
trp spyre.JPG (29.03 KiB) เข้าดูแล้ว 1426 ครั้ง
snowman2k
สมาชิก
สมาชิก
team: XLrider
ติดต่อ:

โพสต์ โดย snowman2k »

ไม่เคยเจอปัญหานะครับ แบกข้ามประเทศ ใส่เครื่องบิน ยกใส่รถไฟ รถทัวร์มาแล้ว ไม่มีปัญหาใดๆเลย
ผิดกับของเพื่อนที่ไปด้วยกัน ใช้vbraek ขอเพื่อนผมเจอปัญหาเบรกติด เบรกเอียงตลอดทริป
(อาจจะเป็นที่รถคันนั้น เซ็ทมาไม่ดีด้วย)
ตรวจเช็กให้ดีก่อนออกเดินทางก็ไม่มีปัญหานะครับ ไปต่างประเทศไม่มั้นใจ
แนะนำให้พกสายเบรก ใบดิส ผ้าเบรกไปเผื่อด้วยก็ได้ครับ อุ่นใจ
ไม่ใช่ไม่มีอะไหล่ขายแต่เพราะพูดกันไม่รู้เรื่อง555
ถึงไม่ใช้ disc break ยังไง สายเบรก+ผ้าเบรก ก็ต้องพกไปด้วยอยู่แล้วครับของสำคัญ

ปัญหาใบดิสคดแทบจะเป็นไปได้น้อยมาก หรือยากมากนะครับ ถ้าไม่เจออุบัติเหตุแรงๆ
เพราะกระเป๋าคู่หน้าเราก็มี กระเป๋าคู่หลังก็มี เวลารถล้มกระเป๋าลงก่อนครับ
rack หน้าติดไว้ไม่เสียหลายครับ ป้องกันดิสเบรกเวลาล้มได้ดี

ปัญหาเกิดจากการขนส่ง ยังไม่เจอนะครับ ขนาดว่าโหลดกระเป๋าจักรยานใส่สายพานขึ้นเครื่อง
เวลาเราถอดล้อ ใส่กระเป๋าจักรยาน ให้หันใบดิสเข้าข้างใน มันจะอยู่ตรงช่องว่างของเฟรมพอดี
ทำให้มันไม่กระแทกกับอะไรเลย
(ยิ่งเราติด rack หน้าหลัง มันจะยิ่งมีช่องว่างให้ใบดิสเพิ่มขึ้นครับ)
ถ้ายังกลัวมันกระแทก เอาเสื้อผ้าเราห่อใส่ถุงแล้วยัดเข้าไปกันกระแทกได้ครับ รับรองปลอดถัย
ผมก็ทำแบบนี้เพราะขี้เกียจแบกกระเป๋าเสื้อผ้าขึ้นเครื่อง

ปัญหาที่เจอตอนขนส่งจริงๆ จะเกิดกับจานหน้า และตีนผีมากกว่าครับ เพราะมันวางกับพื้น
ผมเคยห่อไม่ดี เล่นเอาจานหน้าบิ่นไป 2 ฟันใช้งานไม่ได้จนต้องหักทิ้ง
วิธีแก้ของผมคือ เอาร้องเท้าแตะ รองเอาไว้แล้วเอาสก็อตเทปมัดติดเลย กันจานหน้า และตีนผีกระแทกพื้น
เพราะยังไงเราก็ต้องพกร้องเท้าแตะไปใส่เดินเล่นอยู่แล้ว
อีกอย่างถ้าเบรกพังจริงๆ ร้องเท้าแตะนี่แหละ เบรกชั้นดี ^_^

รถหนัก 18Kg +กระเป๋าสัมภาระ หน้าหลัง กระเป๋ากล้องหน้าแฮนอีกรวมๆ 40Kg
รวมแล้ว 58Kg คนปั่นอีก 70Kg ลงเขายาวๆ ถ้าเจอฝน เจอละอองหิมะเข้าไปอีก
เท่าที่ใช้มาผมมั่นใจ disc break ที่สุดครับ ^_^
biohazard
ขาประจำ
ขาประจำ
team: KUKA ROBOT
Bike: surly troll

โพสต์ โดย biohazard »

liwan เขียน:ไปเจอมาว่า ดิสก์สาย แบบมีลูกสูบทั้งสองด้านก็มีขาย ครับ
trp spyke.JPG
แบบนี้สำหรับ มือวีเบรกเสือภูเขา
แบบข้างล่างนี้ ของมือหมอบ
trp spyre.JPG
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ
Is it possible that there are no coincidences ?
ตอบกลับ

กลับไปยัง “ทัวร์ริ่ง (Touring)”